[Funland] Chung cư sau bão

CuuTu

Xe tải
Dành cho cụ nào thắc mắc... thuongnho

Đây là "bờ mi" cản và phân tán áp lực dòng chảy trên tường, làm các khung cửa sổ bên dưới nhẹ gánh hơn

Còn đây là nẹp ngắt nước, bằng hợp kim nhôm phủ vữa, theo kích thước xinh xắn như link trên, chứ ko phải phào chỉ vữa to đùng dễ rơi.

Chỉnh sửa cuối:

Arm

Xe hơi
cụ cho em hỏi, là cụ khoan lỗ mép phía ngoài của thanh ray phía dưới ạ.
cửa sổ nhà em vừa rồi cũng bị tình trạng tràn nước theo đường ray vào mà chưa xử lý.
nếu được cụ chụp ảnh mẫu giúp em phía ngoài cụ khoan với.
cảm ơn cụ nhiều.

Nhà cháu mặt đất có cửa kính to chắn hết mặt tiền như chung cư. Với sức mạnh của cơn bão hôm qua, như các clip về gió bão làm vỡ tung các tấm kính ở chung cư cao tầng thì nhà cháu không ngại lắm vì kính của nhà cháu có khung (nhôm Xingfa) tạo thành từng khung cửa rộng tầm 1m (toàn bộ mặt tiền có 4 khung cửa). Khung cửa này theo kiểu cửa lùa kéo sang 2 bên. Cơn bão hôm qua đối với hệ cửa nhà cháu không ăn thua gì. Tuy nhiên vẫn phải xử lý vì lúc mưa to, gió mạnh nó hắt nước vào cửa, nước chảy ngập xuống khung ray phía dưới, mặc dù khung ray có lỗ thoát nước nhưng quá tải, nước đầy ray, tràn vào trong nhà:

Nhà cháu phải lấy khăn chặn lại cho nước đỡ chảy vào trong sàn gỗ:

Được 1 lúc thì khăn sũng nước, phải thay cái mới. Nghĩ bụng kiểu này không được rồi, chả mấy chốc hết khăn, mà canh chừng thế này biết đến bao giờ.
Thế là mặc áo mưa, ra ngoài khoan thêm 1 vài lỗ nữa cho thoát nước nhanh hơn. Đến lúc đó nước mới rút hết để có thể kê cao gối ngủ yên:

nickthu2

Xe buýt
Chung cư Mandarin Hoàng Minh Giám, căn nhà em toàn bộ ban công chính, 2 phòng ngủ có cửa kính, cửa sổ hướng Bắc (lệch tây khoảng 10 độ), không có công trình gì che chắn nhưng vẫn không bị ảnh hưởng gì.
Mandarin là hàng sịn mà cụ, xưa cháu cũng thích tòa này lắm.

Hm kia mưa bão thế mà yên tâm ngủ ko thấy vấn đề gì, ban công nhà hướng nam, cửa sổ hướng bắc, ngày thường ngồi sofa mát như giữa biển ạ.
Ở splendora tường xây đổ bê tông dày 30cm chắc chắn lắm, vật liệu gạch đồ dùng nhà nvs đều còn sáng bóng như mới dù đã 10 năm rồi.
Cảnh quan dưới rất ổn nhiều cây xanh, đẹp thoáng các bác ạ, bể bơi rộng thoáng, nội khu nhiều chỗ chill.
Cả khu 4 toà chỉ có tổng gần 500 căn hộ, xe cộ ô tô để hầm nhà 2 cái, trên mặt đất cũng rất nhiều chỗ đỗ.
Em ở Vinsmart chuyển sang vì ko có chỗ đỗ ô tô, qua Splendora thực sự rất ưng ý sau 1 năm ở.

Pumzen

Xe ba gác
cụ cho em hỏi, là cụ khoan lỗ mép phía ngoài của thanh ray phía dưới ạ.
cửa sổ nhà em vừa rồi cũng bị tình trạng tràn nước theo đường ray vào mà chưa xử lý.
nếu được cụ chụp ảnh mẫu giúp em phía ngoài cụ khoan với.
cảm ơn cụ nhiều.
Hộp ray của cửa có 2 đường ray nổi, bình thường thì đội thi công cửa nhôm này đã khoan sẵn 1-2 lỗ ở đường ray bên ngoài để thoát nước rồi. Cụ có thể kiểm tra, nếu ko ra ngoài được thì kiểm tra bên trong cũng được. Kiểm tra bằng cách dùng cái dùi hay đại loại là vật cứng nhỏ như mũi dùi, rê mũi đó dọc theo phía dưới đường ray, khi nào vấp lại thì đó là lỗ khoan thoát nước cho cả hộp ray. Trong trường hợp nếu không thấy lỗ khoan thì có thể thợ quên chưa khoan. Nếu vậy mình phải tự tạo lỗ thoát nước cho nó. Khoan lỗ này bằng mũi khoan 4 hoặc 5 li. Do lỗ khoan ở ray bên ngoài nên mình phải khoan chéo, nên mua cái mũi dài hơn bình thường chút thì khoan chéo nó dễ hơn (mũi khoan này dài 12 cm, mũi bình thường chỉ dài 8-9 cm thôi).
Nhà cháu đang không ở nhà nên ko chụp kỹ chi tiết, chỉ có ảnh chụp sát nó thôi:

Lỗ khoan này nhà cháu khoan từ bên ngoài, dễ hơn khoan bên trong nhiều. Nếu nhà cụ là CC không ra ngoài được thì mở cửa ra, rồi khoan ngược từ ngoài vào cũng được.

• Vodka
Reactions: Arm

Maruko_2609

Xe tải
Tóm lại, ko nghe thấy có vụ cc nào bị bung cửa kính cả tức là cc toàn Hà Nội đều qua đợt test chất lượng với gió giật cấp 11-12 lần này, kể cả lởm cỡ cc anh Thản cũng đạt luôn.

Còn những vấn đề nhỏ hơn như tràn nước, cửa hắt thì ai cũng xử lý đc (bơm silicon, chít xi măng, thông lỗ thoát...), nó ko phải là cốt lõi mà chỉ là sơ sót nhỏ, làm hơi ẩu. Sau vụ này yên tâm ở CC hơn.

thế cụ lại chưa đọc hết r =))

Opel Astra

Xe điện
Hộp ray của cửa có 2 đường ray nổi, bình thường thì đội thi công cửa nhôm này đã khoan sẵn 1-2 lỗ ở đường ray bên ngoài để thoát nước rồi. Cụ có thể kiểm tra, nếu ko ra ngoài được thì kiểm tra bên trong cũng được. Kiểm tra bằng cách dùng cái dùi hay đại loại là vật cứng nhỏ như mũi dùi, rê mũi đó dọc theo phía dưới đường ray, khi nào vấp lại thì đó là lỗ khoan thoát nước cho cả hộp ray. Trong trường hợp nếu không thấy lỗ khoan thì có thể thợ quên chưa khoan. Nếu vậy mình phải tự tạo lỗ thoát nước cho nó. Khoan lỗ này bằng mũi khoan 4 hoặc 5 li. Do lỗ khoan ở ray bên ngoài nên mình phải khoan chéo, nên mua cái mũi dài hơn bình thường chút thì khoan chéo nó dễ hơn (mũi khoan này dài 12 cm, mũi bình thường chỉ dài 8-9 cm thôi).
Nhà cháu đang không ở nhà nên ko chụp kỹ chi tiết, chỉ có ảnh chụp sát nó thôi:

Lỗ khoan này nhà cháu khoan từ bên ngoài, dễ hơn khoan bên trong nhiều. Nếu nhà cụ là CC không ra ngoài được thì mở cửa ra, rồi khoan ngược từ ngoài vào cũng được.
Nhà em cũng bị nước vào qua cửa nhôm.
Đã tìm các lỗ thoát nước rồi, đầy đủ.
Cánh cửa nhôm kéo đẩy, nó hơi lệch độ 1.0-1.5mm thì phải, so với phương đứng, em đã che bằng 1 miếng nhựa.

Nhưng mưa to như đợt vừa rồi, nó vẫn chảy vào nhà.
Thế mới bực mình, bác ạ.
Em chưa tìm thấy lỗi khác ở đâu.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà em cũng bị nước vào qua cửa nhôm.
Đã tìm các lỗ thoát nước rồi, đầy đủ.
Cánh cửa nhôm kéo đẩy, nó hơi lệch độ 1.0-1.5mm thì phải, so với phương đứng, em đã che bằng 1 miếng nhựa.

Nhưng mưa to như đợt vừa rồi, nó vẫn chảy vào nhà.
Thế mới bực mình, bác ạ.
Em chưa tìm thấy lỗi khác ở đâu.
Mưa to quá + với gió hắt vào, nhiều khi thành bất khả kháng rồi bác ạ!
Như trên tầng 4 nhà cháu là cái kho, bên sườn là mái tôn nhà khác. Chỗ này nhà cháu chỉ xây cao lên hơn 1m, làm khung nhôm, có 2 cái cửa lùa để làm cửa thoát hiểm, nếu có vấn đề gì vẫn mở cửa khung sắt, mở tiếp cửa nhôm lùa rồi phi sang mái tôn nhà hàng xóm. Hôm bão vừa rồi chỗ khe ray cũng bị nước hắt vào. Tuy nhiên trên đó sàn là gạch granit ko phải gỗ nên nhà cháu chỉ đặt ít khăn giẻ cho nó thấm, phía dưới kê cái chậu cho nước giọt gianh chảy vào. 7-8 năm ở đây, lần đầu tiên nhà cháu mới phải xử lý kiểu đó, chứ mưa to bình thường ( như trận chiều tối nay) thì không hề hấn gì.

p.maldini

Xì hơi lốp
Cc tăng giá thôi x 10 đi

conco1978

Xe điện
Chung cư Mandarin Hoàng Minh Giám, căn nhà em toàn bộ ban công chính, 2 phòng ngủ có cửa kính, cửa sổ hướng Bắc (lệch tây khoảng 10 độ), không có công trình gì che chắn nhưng vẫn không bị ảnh hưởng gì.
Madarin thì xịn xò rồi cụ, đồ nội thất, cửa nẻo cũng của CĐT luôn thì chả phải lo gì cả

Opel Astra

Xe điện
Mưa to quá + với gió hắt vào, nhiều khi thành bất khả kháng rồi bác ạ!
Như trên tầng 4 nhà cháu là cái kho, bên sườn là mái tôn nhà khác. Chỗ này nhà cháu chỉ xây cao lên hơn 1m, làm khung nhôm, có 2 cái cửa lùa để làm cửa thoát hiểm, nếu có vấn đề gì vẫn mở cửa khung sắt, mở tiếp cửa nhôm lùa rồi phi sang mái tôn nhà hàng xóm. Hôm bão vừa rồi chỗ khe ray cũng bị nước hắt vào. Tuy nhiên trên đó sàn là gạch granit ko phải gỗ nên nhà cháu chỉ đặt ít khăn giẻ cho nó thấm, phía dưới kê cái chậu cho nước giọt gianh chảy vào. 7-8 năm ở đây, lần đầu tiên nhà cháu mới phải xử lý kiểu đó, chứ mưa to bình thường ( như trận chiều tối nay) thì không hề hấn gì.
Thì em đang làm đúng như vậy, bác ạ:
Mưa to to là đặt 1 tấm khăn lau nhà, thế là xong.

Em đoán mò, là hở giữa Tường và Khung cửa sổ.
Mà thế thì khoai.

Cửa này tầng 2, không ra ngoài xử lý được bác ạ.

thuongnho

Xe buýt
Madarin thì xịn xò rồi cụ, đồ nội thất, cửa nẻo cũng của CĐT luôn thì chả phải lo gì cả
Nhân tiện nhà e cần cho thuê căn hộ ở Mandarin nhé, bác nào biết ai vần thuê tgif giới thiệu giúp e ạ. E cám ơn.

LoveSSC

Xe hơi
E thấy bão rồi nặng chính là hướng gió, rồi mới đến cách sử dụng, cuối cùng mới là nguyên vật liệu... làm nước tràn hay rung lắc cửa.
E ở hướng ĐB toà R1.01 Ở Vin Ocp thỉnh thoảng còn mở cửa ra cho thoáng các cụ nhé.
Hướng gió mình ko tránh được thì phải kín tuyệt đối, chèn nilon vào khe hở chứ đừng chèn khăn, giẻ lau. Rồi chỗ nào hở thì cũng phải chèn cho nó kín và không bị rung, đập.

maximax903

Xe điện
Trận mưa to trở lại lúc 2h sáng nay em ra ban công xem thì thấy gió tạt mưa theo hướng Đông Bắc. Giờ cửa sổ phòng ngủ chung cư họ làm hệ nhôm kính, chỉ có 1 cửa sổ 0,8x1m chữ A đẩy ra thì khó mà lọt nước mưa được. Những chung cư cũ tầm 15-20 năm trước làm khung nhôm kính kéo sang 2 bên, độ kín giữa 2 cánh ko tốt, khi mưa đúng hướng gió tạt thì nước chảy theo ray vào trong nhà.

Chỉnh sửa cuối:

TTS78

Xe hơi
Lội đến trang thứ 9 để xem có cụ nào có giải pháp gì để xử lý cửa sổ/kính bị ngấm nước tràn vào nhà không mà chưa thấy có bài nào viết cụ thể, chỉ thấy đa phần các cụ khoe nhà/chung cư mình xịn, không vấn đề gì.

Căn của em chính Tây, không có cái gì tránh, tầng cũng khá cao thì hôm thứ 7 đúng là khốn khổ từ lúc 5-6h chiều đến 9h30 tối. Liên tục phải thấm nước với lau sàn. Cùng 1 tầng nhưng các căn hướng Nam chả có vấn đề gì. Hôm t7 mưa to quá nên căn ngủ nhỏ cũng bị thấm nước vào tường luôn.

Nhân đây mong các cụ chỉ cho cách xử lý với phần cửa sổ và xung quanh cửa sổ để tránh thấm nước ạ. Em nên thay gioăng cửa sổ loại nào, dùng keo loại gì để tra vào cửa, keo nào trước, keo nào sau.
Cụ xem phương án của nhà e xem, trước kia mưa vừa vừa cũng chảy như suối vào nhà, hậu quả thay toàn bộ sàn gỗ sau 2 năm về ở, e tự thi công trông hơi xấu nhưng cũng 2 năm rồi chưa bị tràn vào lần nào nữa, hôm vừa rồi bão mà cũng không sao hết.

minhhai985

Xe lăn
Cửa thì do kỹ thuật làm, chứ cửa nào sinh ra để nc chảy vào nhà đc.

locdx

Xe buýt
Có mỗi cửa ra vào, cửa kính bán công chính, cửa kính + vách kính phòng ngủ là chủ đầu lắp và không cho thay đổi, còn lại em nhận theo hình thức thô và tự thiết kế và sửa chữa bên trong.

patevu

Xe hơi
Mấy căn cửa sổ hướng tây thì ảnh hưởng nhiều nhất. nhà em Cửa hướng tây mà có căn khác chắn nên bị tạt ít :D