[Funland] Chung cư sau bão

XSim

Xe container
Đây cụ. Trong cơn bão thì vị trí mắt bão sẽ quyết định hướng gió cho các ngôi nhà quanh nó chứ chẳng liên quan gì đến nhà hướng Nam thì tránh được gió bão mạnh như cụ nói cả. Cùng trong 1 cơn bão thì những ngôi nhà quanh nó hướng nào thì dính gió nào đấy tùy vào vị trí.
Thế cụ không thấy là gió Nam chỉ đến ở giai đoạn 2 khi tâm bão đã qua, gió hiệp 2 này thường yếu hơn hiệp 1 khá nhiều.

FUN PLUS

Xe buýt
Bão số 3 em thấy ở Hnoi gió mạnh thôi chứ mưa cũng ko lớn lắm. Em Tây hồ gió giật liên hồi. Mưa tạt qua khe chủ yếu là gió tạt mạnh.

CuuTu

Xe tải
Thế cụ không thấy là gió Nam chỉ đến ở giai đoạn 2 khi tâm bão đã qua, gió hiệp 2 này thường yếu hơn hiệp 1 khá nhiều.
Con Yagi này dị dạng thôi cụ. Thường thì đợt 2 luôn mạnh và dai dẳng hơn đợt 1 vì nó kéo cái đuôi dài phía sau.

XSim

Xe container
Con Yagi này dị dạng thôi cụ. Thường thì đợt 2 luôn mạnh và dai dẳng hơn đợt 1 vì nó kéo cái đuôi dài phía sau.
Thường vào đất liền là bão giảm cấp nhanh, thế nên gió hiệp 2 sẽ yếu hơn hiệp 1 khá nhiều.

cobra77

Xe buýt
Nhà bà cô em ở chung cư mới xây chỗ Đức Giang hôm qua dọn nước không kịp, gí giật rít kinh hoàng sáng nay gọi điện cho ông cụ nhà em thông báo tình hình vừa mếu vừa khóc thôi em bán cc mua nhà đất xây lên.

Dungha

Xe điện
Thế nếu bão đi lùi xuống phía nam 1 tí thì ông ăn gió nam sẽ thành ăn gió tây. Thế nên mới bảo tùy từng vị trí tâm bão bó vào mà.

QMintech

Xe tăng
Nhà bà cô em ở chung cư mới xây chỗ Đức Giang hôm qua dọn nước không kịp, gí giật rít kinh hoàng sáng nay gọi điện cho ông cụ nhà em thông báo tình hình vừa mếu vừa khóc thôi em bán cc mua nhà đất xây lên.
Ít nhất đi cái sàn gỗ vài chục củ nhỉ

beSuSu

Xe điện
Nhà hướng Nam nó chuẩn cho cả năm chứ có phải có ích cho mỗi tránh bão đâu.
Nhà hướng Nam nào thoáng mà ko bị gió quật hôm qua thế cụ.
Nửa đầu hướng Bắc, Tây Bắc ăn hành. Nửa sau từ 10 pm trở đi thì đến lượt Nam, Đông Nam ăn hành.

CuuTu

Xe tải
Thường vào đất liền là bão giảm cấp nhanh, thế nên gió hiệp 2 sẽ yếu hơn hiệp 1 khá nhiều.
Cụ nên hỏi những người ở Quảng Ninh hoặc sâu hơn trong nội địa như Hải Dương, Bắc Ninh

Mà tóm lại, chủ để thớt là CC trong bão đã xong. Tất cả CC Hà Nội đều đạt, ko có cái cửa nào bị giật bay, kể cả nhà anh Thản. Mấy vấn đề hắt, tràn nước là chuyện nhỏ và nhà nào cũng bị, xử lý cũng đơn giản. Kết thúc thớt này đc rồi

Chỉnh sửa cuối:

căngthẳng

Xe tăng
Nhà thằng con e bên 27 trần duy hưng toàn kính no bảo bên trong ko biết là có bão

XSim

Xe container
Nhà hướng Nam nào thoáng mà ko bị gió quật hôm qua thế cụ.
Nửa đầu hướng Bắc, Tây Bắc ăn hành. Nửa sau từ 10 pm trở đi thì đến lượt Nam, Đông Nam ăn hành.
Nhà em chung cư hướng Nam đây. Sang giai đoạn gió Nam chả xi nhê gì mấy.

pham minh

Xe container
Đungvì sao hướng nam đắt hơn nhi
Nhà hướng nam mát lắm cụ ơi. Nhà em nhà đất đầu hồi nên có 3 mặt thoáng. Phòng nào có cửa hướng nam thì kể cả mùa hè vẫn mát, tối mùa hè những phòng đó cũng ít phải dùng đh. Em sợ nhà hướng đông- tây, cả 2 hướng này mùa hè đều nắng gay gắt. Nhà em có 1 mặt dính hướng tây, phòng nào dính hướng đó đh em toàn lắp dư công suất mới dùng được ko thì máy chạy suốt ko nghỉ

pham minh

Xe container
Nhà Em cửa sổ hướng tây gió và mưa tạt vào tuqf 8h sáng. Đến chiều thì nước thấm chảy thành dòng qua cửa kính vào. Giải pháp tạm thời là bung áo mưa ra ngoài che để nước mưa ko tạt vào chân cửa kính nữa. Lần đầu tiên bị sau 6 năm.
Chỗ Em cây cối đổ ngổn ngang, đa số là cây si/xanh vì cây này dễ nông, tán lại dầy và to nên gió quật cho gục hết.
Chỗ khu nhà em cũng có cây đa to thân mấy người ôm đổ kềnh. Đúng hướng gió mà cây lại tán to, rễ đa cũng ăn nông lắm

beSuSu

Xe điện
Nhà em chung cư hướng Nam đây. Sang giai đoạn gió Nam chả xi nhê gì mấy.
Em ở Times, các nhà bên T hướng Bắc và Nam là công bằng như nhau, khác mỗi thời điểm. Bắc trc Nam sau.
Nhà cụ ko xi nhê mấy thì là bị che chắn rồi.

sskkb

Xe điện
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Thực sự là do hướng ban công tác động khá nhiều vào trận hôm qua cụ/mợ nhé. Mulberry lane đúng hướng gió quật đây ạ, không lấy khăn thấm thì nước có mà sũng nhà :D
Nhưng có vẻ cửa kính Mul làm tốt hơn nhiều khu của anh V thật.

tunglam2806

Xe tăng
Tóm lại, ko nghe thấy có vụ cc nào bị bung cửa kính cả tức là cc toàn Hà Nội đều qua đợt test chất lượng với gió giật cấp 11-12 lần này, kể cả lởm cỡ cc anh Thản cũng đạt luôn.

Còn những vấn đề nhỏ hơn như tràn nước, cửa hắt thì ai cũng xử lý đc (bơm silicon, chít xi măng, thông lỗ thoát...), nó ko phải là cốt lõi mà chỉ là sơ sót nhỏ, làm hơi ẩu. Sau vụ này yên tâm ở CC hơn.
Nhà đất em đêm qua cũng lau gần chết. Cửa kính xinfa đấy ạ. Gió tạt thẳng vào cửa sổ thì cửa nào chẳng bị ít hay nhiều.

Maner Bolsol

Xe tăng
Rỗi rãi chém tý cho xôm
Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.

==> Cái này tốn đất, ko tốt. Trời nắng xe hỏng nội thất. Mưa to có cây / đồ vật rơi xuống dễ hỏng xe. Đỗ xe tầng hầm mới văn minh và bảo vệ phương tiện tốt (nó đắt hơn nên nhiều CĐT và khu thu nhập thấp ko dám làm tầng hầm)

- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.

++> Cửa nào bây giờ cũng có gờ chắn, có khoan lỗ thoát bên khe ngoài. Còn cẩn thân gia chủ có thể bổ sung khi có Mưa lớn 1 thanh chắn

- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
==> Thi công chuẩn sẽ có. Chung cư nào cao cấp chút, hoặc giám sát tốt đều có

Tóm lại nếu nhà cụ hướng hướng Bắc, Tây bắc, Đông bắc hôm qua thì cũng oải đấy
Đúng cụ ạ, nhà em căn góc 2 hướng ĐN và ĐB thì hướng ĐN êm ru, hướng ĐB gió ác liệt.

XSim

Xe container
Em ở Times, các nhà bên T hướng Bắc và Nam là công bằng như nhau, khác mỗi thời điểm. Bắc trc Nam sau.
Nhà cụ ko xi nhê mấy thì là bị che chắn rồi.
Nhà em view thoáng tầm vài trăm mét ra không có nhà cao tầng nào chắn.

Nói chung mỗi người một trải nghiệm, có điều nếu làm khảo sát trên này có lẽ các cụ nhà ban công hướng Nam bị ảnh hưởng ít nhất.

red_dragon88

Xe tăng
Xưa em ở nhật, các căn chung cư ngoài cùng có giá thuê/ mua rẻ hơn căn giữa. Bọn Nhật giải thích các căn đó nguy hiểm hơn khi động đất. vN mình nhiều năm không chịu bão to nên tầng càng cao càng thích, view thoáng, nhieu cua kinh là ok đẹp, không quan tâm bão đến thì nó có an toàn khoing. Sau trận bão hôm qua, các cụ ở chung cư bớt bỉ bôi nhà ngõ một chút. Nhà ngõ/ thấp tầng cũng có cảm giác an toàn hơn. Đấy là chung cư còn chưa bị cắt điện đấy. Cắt điện còn hoảng nữa
Em ở chung cư chả sao cả, an toàn, chỉ có bị nước vào một chỗ cửa, cái này là trục trặc nhỏ ko đáng kể, còn đâu cửa kính các phòng gió táp thoải mái, ban công căng bạt che ko bị nước vào.