[Funland] Chung cư sau bão

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Cc thì muôn hình muôn hướng
Gió bão thì đúng là có hướng chính nhưng cách nhau có khi dăm mét nó đã khác nhau về hướng về cường độ về xoáy hay không

Thế nên việc hắt hay đập cửa hay rò nước tràn nước... trong gió bão nó chả phụ thuộc vào những điều như thớt nói
Đầy cc rẻ tiền, và đầy những nơi cùng toà tức là cc cùng chủ đầu tư, cùng thời gian xây dựng, cùng đội thi công... mà căn thì mước vào, căn thì mở cửa cho thoáng...

Nhà mình Logia hứng Nam nên trộm vía nước và gió đều không bị mấy. Có phòng Ngủ hướng Tây sờ vào cái cửa kinh cũng run bần bật :)
Trc tiên phải xét đến hướng cửa, tiếp đến là hướng gió hôm mưa và lưu lượng mưa nó táp vào. Nhà bạn e hwa đây, “bậu cửa” nhà này chắc gấp nhiều lần nhà cụ thớt, chưa kể ban công có cả thoát sàn mà ăn đúng hướng gió kèm mưa nhiệt tình thì vẫn chổng mông lên mà dọn nước nhé :))
Nếu trúng hướng gió thì cũng căng đấy cụ
Chung cư bây giờ đa phần xây gạch không nung, đáng lẽ ra chỉ nên dùng cho tường ngăn thì họ xây luôn tường bao ngoài, loại này dãn nở rất lớn nên tường và sơn dễ nứt tạo khe ngấm nước khi trời mưa bão.
Em nghĩ đây là nguyên nhân chính các căn CC bị thấm, nước vào đợt mưa bão này
Nhiều cụ nghĩ đơn giản qá :).
Cc nào cũng bị hết vì kết cấu cửa nhôm kính nó k ngăn đc nước! Việc gió táp + mưa thì sớm muộn nước nó cũng theo khe, kẽ kính vào trong… còn tuỳ theo mức độ hoàn thiện kỹ của thợ/cđt.

Cái này em không biết thật, có phải ban công hướng Nam đỡ bị ảnh hưởng của bão hơn các hướng khác không các cụ? Nhà em ban công hướng nam, đóng cửa cũng im ru, chẳng thấy ảnh hưởng gì, như mưa gió bình thường thôi

XSim

Xe container
Nhiều cụ nghĩ đơn giản qá :).
Cc nào cũng bị hết vì kết cấu cửa nhôm kính nó k ngăn đc nước! Việc gió táp + mưa thì sớm muộn nước nó cũng theo khe, kẽ kính vào trong… còn tuỳ theo mức độ hoàn thiện kỹ của thợ/cđt.
Do loại cửa và hướng là chính.

Cửa lùa mà bị mưa to gió lớn tạt vào thì rất khó tránh nước ngấm vào. Cửa quay cửa lật thì dễ ngăn nước hơn nhiều, loại này làm chuẩn thì hầu như chả bị sao.

vuanhanghi

Xe điện
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
- Khung chắn bên trong chắc chắn, silicon kín.
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Cụ nhận xét chưa khách quan, trận bão tối qua gió, nước mưa gần như hắt theo phương nằm ngang tạt vào thẳng cửa; nếu căn hộ nào quay mặt về hướng Nam, Đông hoặc có tòa bên cạnh chắn hộ thì chả làm sao cả.
Còn thẳng hướng Bắc hoặc Tây thì cửa có xịn mấy vẫn cứ phải lo; Nhà em cả mảng cửa kính ra logia rộng 4-5m, cao 2m5 gió cứ phần phật bên ngoài kinh ra phết.

tieunhupha

Xe điện
Chung cư ko bị nước tạt đang 6 tỏi thì sau đợt này lên 8 nhé các cụ, còn căn bị tạt thì lên 7 vì cũng sắp sửa chữa rồi. ;))

Dungha

Xe điện
Ngày xưa cc làm cửa nhựa trượt gió mạnh rất hay thổi ngược nước vào nhà. Nhà em nhét cao su non vào vừa chắc cửa vừa không bị chảy nước.

wild nature

Xe điện
Trc tiên phải xét đến hướng cửa, tiếp đến là hướng gió hôm mưa và lưu lượng mưa nó táp vào. Nhà bạn e hwa đây, “bậu cửa” nhà này chắc gấp nhiều lần nhà cụ thớt, chưa kể ban công có cả thoát sàn mà ăn đúng hướng gió kèm mưa nhiệt tình thì vẫn chổng mông lên mà dọn nước nhé :))
Chung cư này trông quen quen. Ko nhầm thì là Số 1 trung Hòa. Cái này có thể do tắc ống thoát sàn ban công.

phuongmit

Xe cút kít
Cửa này thiết kế kéo ngang và ko phải cửa sổ và thiếu gioăng cao su bên ngoài thì chắn làm sao dc cụ.
Đây là cửa sổ khu nhà e, mặt bên ngoài có gioăng cao su, mép nhô ra khoảng 1-1.5cm ạ. Khi đóng cửa vào là viền đó bịt kín luôn các khe.
Cách lan can cỡ 1m có thoát sàn, cửa lùa, khe đôi, có đủ rãnh thoát nước, còn kính liên kết với nhôm cũng phải có keo. Vấn đề vẫn là do hướng gió và lượng mưa táp vào hôm đó và địa hình cụ thể của cửa ở từng căn chứ k phải cứ có bậu ở cửa sổ là an toàn 100% đâu cụ

thuongnho

Xe buýt
Cụ nhận xét chưa khách quan, trận bão tối qua gió, nước mưa gần như hắt theo phương nằm ngang tạt vào thẳng cửa; nếu căn hộ nào quay mặt về hướng Nam, Đông hoặc có tòa bên cạnh chắn hộ thì chả làm sao cả.
Còn thẳng hướng Bắc hoặc Tây thì cửa có xịn mấy vẫn cứ phải lo; Nhà em cả mảng cửa kính ra logia rộng 4-5m, cao 2m5 gió cứ phần phật bên ngoài kinh ra phết.
Em nghĩ chất lượng thi công ảnh hưởng nhiều đó bác. Chứ nhà e, hàng xóm và bố mẹ e trong khu, đủ 4 hướng, ko bị chắn n đều ko sao cả. Cũng là thêm kinh nghiệm khi đi mua nhà thôi bác ạ.

tunglam2806

Xe tăng
Vin Tây Mỗ nước vào hết nhà & hành lang luôn.

holland

Xe tăng
Cái này em không biết thật, có phải ban công hướng Nam đỡ bị ảnh hưởng của bão hơn các hướng khác không các cụ? Nhà em ban công hướng nam, đóng cửa cũng im ru, chẳng thấy ảnh hưởng gì, như mưa gió bình thường thôi
Chuẩn đó, nhà mình bc hướng Nam nên ngon lành.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em cứ thấy mưa là mở mấy cái cửa chớp ra để nước mưa giúp rửa sạch bụi (trước em phun nước để rửa, nhưng phát hiện ra dùng nước mưa tiện hơn).
Hôm qua bà xã lên đóng hết lại, em cũng phải chấp nhận vì gió rất mạnh. Nhưng nước tạt mới rửa được bụi bám trong những cái khe cửa, nên em vẫn mở từng cái một rồi đứng trông. Đóng cửa kính lại là không sợ nước chảy vào phòng. Mở rồi đứng trông lần lượt từ tầng 5 trở xuống.
Nhà em chỉ có 2 tấm nhựa mái thợ lợp ẩu đã bị bay hơn tấm rưỡi, còn độ nửa tấm vẫn bám, trận bão hôm qua cho nó đi nốt. Còn thiếu nữa là mấy cây hoa giấy phía trước (em trồng ở sân thượng) bị vặt gần trụi sạch lá. 1 cành em trồng ở tầng 2 bị gió hất xuống sân, chắc phải cắt bỏ.
Sân thượng cũng đầy lá cây không biết cô giúp việc (theo buổi) chiều nay có đến dọn không.
Còn cây phía sau không sao. Tụi chim treo dưới sân và dọc hành lang bên phải nhà cũng chẳng bị ướt!

Sứa.

Xe điện
Sau vụ bão này thì chung cư lộ ra nhiều điểm yếu và gây tâm lý bất ổn. Chắc giá cả sẽ hạ nhiệt thôi L-)

wild nature

Xe điện
Nhìn các hình ảnh chung cư trên mạng trong bão e thấy sợ quá, nào là nước chảy qua cửa sổ vào nhà, nào là bung cửa kính... Trộm vía tỷ lần, khu nhà e ko hề hấn gì ngoài bật gốc 2-3 cái cây nhỏ (khu nhà e nhiều cây). Trong nhà rất yên ắng, đóng cửa sổ kéo rèm thì ko nghe thấy mưa gió bên ngoài tý nào, cửa sổ khô roong, ko tý nc nào. Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:
- Bãi xe trên tầng nổi. Mulberry lane là 1 số ít cc ở HN có bãi xe nổi. Chỉ có 1 bán hầm nhưng chưa bao giờ bị nước vào do hệ thống ngăn và thoát nước ở cửa hầm tốt.
- Cửa sổ (phía trên) có gờ ngăn nước chảy ngược vào trong. Cái này nhỏ nhưng quan trọng lắm. Mua gió ko làm nc chảy vào dc.
- Bậu phía dưới hơi có độ dốc ra ngoài nên nước có hắt vào kính tgif cũng chảy ra ngoài
Gửi các bác hình ảnh Mul trong bão của 1 bạn trong khu.
Chúc mọi người bình an, may mắn.

Đây là gờ trên cửa sổ.

Bâuk cửa phía dưới
Rỗi rãi chém tý cho xôm
Em chia sẻ 1 chút quan sát ở khu để các bác đi mua nhà để ý:

==> Cái này tốn đất, ko tốt. Trời nắng xe hỏng nội thất. Mưa to có cây / đồ vật rơi xuống dễ hỏng xe. Đỗ xe tầng hầm mới văn minh và bảo vệ phương tiện tốt (nó đắt hơn nên nhiều CĐT và khu thu nhập thấp ko dám làm tầng hầm)

++> Cửa nào bây giờ cũng có gờ chắn, có khoan lỗ thoát bên khe ngoài. Còn cẩn thân gia chủ có thể bổ sung khi có Mưa lớn 1 thanh chắn

==> Thi công chuẩn sẽ có. Chung cư nào cao cấp chút, hoặc giám sát tốt đều có

Tóm lại nếu nhà cụ hướng hướng Bắc, Tây bắc, Đông bắc hôm qua thì cũng oải đấy

thongnv

Xe điện
93 lò đúc nhà em ko hề hấn gì, khô cong

CuuTu

Xe tải
Em nghĩ chất lượng thi công ảnh hưởng nhiều đó bác. Chứ nhà e, hàng xóm và bố mẹ e trong khu, đủ 4 hướng, ko bị chắn n đều ko sao cả. Cũng là thêm kinh nghiệm khi đi mua nhà thôi bác ạ.
Cụ nói thế này thì ko ai ý kiến gì cả. Và nó ko liên quan đến những cái cụ liệt kê ở post 1. Chốt lại là chất lượng vật liêu, thi công nghiêm chỉnh thì ko vấn đề gì cả.

Ở trên có cụ CC view biển Hạ Long mà còn chẳng sao.

QD092000

Xì hơi lốp
Bão gió mạnh nó hắt, cứ đúng hướng cửa sổ kinh thì ko vào ít thì nhiều, hèm chắn hay keo đều ko ăn thua. Ko bị chỉ là may ko vào hướng gió thôi.

namphong12

Xe lăn
Ngày xưa cc làm cửa nhựa trượt gió mạnh rất hay thổi ngược nước vào nhà. Nhà em nhét cao su non vào vừa chắc cửa vừa không bị chảy nước.
Cửa nhà cụ bị tắc lỗ thoát nước rồi. Cửa nhựa thì nước vào ray là bình thường. Rồi nó thoát ra lối thoát đã được khoan sẵn

tridaulau

Xe tăng
Em có thấy dùng giải pháp này cũng hay

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em qua phải lấy sofa chèn cửa kính, và khăn để chêm thêm ah, chứ ngồi gió giật cứ ầm ầm.