Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Xây đúng phép chỉ cập nhật biến động tài sản trên đất (hay còn gọi là đăng ký tài sản gắn liền với đất) thôi chứ để cấp giấy chứng nhận cho từng căn thì phải đảm bảo vài yếu tố nữa như diện tích tối thiểu, có lối đi riêng, đảm bảo PCCC, đảm bảo móng và chất lượng công trình...Đối với những nhà đã sai rồi thì PTT chỉ đạo là Thanh tra, kết luận, xử lý tồn tại...rồi cấp chứ không phải là không làm được. Vấn đề là Chủ chứa phải đứng ra làm thôi. Việc sổ đỏ sang tên cho toàn bộ cư dân tức là đồng sở hữu thì tốt thôi nhưng Chủ chứa thường không làm vậy vì sổ đỏ lúc này thường cắm ngân hàng hoặc được dùng vào việc khác rồi.
Đội ơn cụ tư vấn. Vậy tức là cứ Chủ chứa chịu đứng ra làm thì chắc chắn cư dân sẽ có sổ hết ạ?

nam.yeuaudio

Xe hơi
Vâng, Chủ chứa mà không nhiệt tình thì cư dân đành tự đứng ra làm hoặc chấp nhận thôi.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Đội ơn cụ tư vấn. Vậy tức là cứ Chủ chứa chịu đứng ra làm thì chắc chắn cư dân sẽ có sổ hết ạ?
Vẫn là cái tâm của chủ chứa phải tuân thủ theo đúng quy định ban hành của nhà nước về việc "tách được sổ riêng cho chung cư mini" cụ à, chứ còn các chủ chứa mà ko muốn lằng nhằng giấy tờ, thủ tục, ăn lãi ít thì em nghĩ chẳng bao giờ các căn hộ có sổ riêng được đâu.

Vâng, Chủ chứa mà không nhiệt tình thì cư dân đành tự đứng ra làm hoặc chấp nhận thôi.
Cụ ơi, em cũng biết bên em ko phải là đơn vị duy nhất "tách được sổ riêng cho chung cư mini" nhưng em có thể khẳng định đến nay là chưa thấy có bên nào làm được sổ riêng cho chung cư mini cả, nếu cụ biết cho em được mở mang tầm mắt ạ.

Còn vấn đề làm được "sổ riêng cho chung cư mini" thì phải là từ lúc bắt đầu xin phép để xây dựng, cùng với các thủ tục mà nhà nước đã đặt ra theo quy định, quyết định ban hành để làm được sổ riêng từng căn hộ chung cư mini. Chứ cụ bảo bán hết cho dân rồi và vào ở xong xuôi rồi, xong cư dân tự đi ra làm tách sổ riêng cùng với tòa chung cư hiện trạng và giấy tờ kèm theo mà làm được thì em nói thật bên em chẳng dại gì mà xây tận Cầu Thăng Long làm gì cho xa xôi ra. Mà nói như cụ thì tòa chung cư mini nào tại Hà Nội hiện nay đều cứ xây xong vào ở xong đều tách được sổ riêng căn hộ mini thì quy định của nhà nước đưa ra là cho vui sao?

nam.yeuaudio

Xe hơi
Cụ khẳng định chưa bên nào làm được sổ riêng chung cư mini như vậy là hơi chủ quan đấy, nhiều rồi và Em chỉ đưa 1 điểm cho Cụ và các Cụ khác biết là Chung cư mini Garden Suite ở Phố Hạ Hồi là 1 trong nhiều Chung cư mini đã được cấp sổ riêng cho từng căn.
Việc CCMN vi phạm và bây giờ phải khắc phục để xử lý tồn tại là chuyện bình thường, Thành phố đã có chủ trương tháo gỡ nên các Chủ chứa cần biết để thực hiện.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Cụ khẳng định chưa bên nào làm được sổ riêng chung cư mini như vậy là hơi chủ quan đấy, nhiều rồi và Em chỉ đưa 1 điểm cho Cụ và các Cụ khác biết là Chung cư mini Garden Suite ở Phố Hạ Hồi là 1 trong nhiều Chung cư mini đã được cấp sổ riêng cho từng căn.
Việc CCMN vi phạm và bây giờ phải khắc phục để xử lý tồn tại là chuyện bình thường, Thành phố đã có chủ trương tháo gỡ nên các Chủ chứa cần biết để thực hiện.
Em có nói ở trên là hiện tại cơ mà, chứ còn nếu từ trước đến giờ thì cũng có vài nơi đã xây và cấp được sổ riêng cho chung cư mini rồi. Còn hiện tại chúng ta đang bàn về vấn đề pháp lý của chung cư mini, những dự án đã làm được, chưa làm được và lý do sao không làm được mà cụ >:D<

nam.yeuaudio

Xe hơi
Em có nói ở trên là hiện tại cơ mà, chứ còn nếu từ trước đến giờ thì cũng có vài nơi đã xây và cấp được sổ riêng cho chung cư mini rồi. Còn hiện tại chúng ta đang bàn về vấn đề pháp lý của chung cư mini, những dự án đã làm được, chưa làm được và lý do sao không làm được mà cụ >:D<
Thì ví dụ của Em cũng là hiện tại vừa mới xong đấy Cụ. Về pháp lý thì như E đã nói, trước đây ở Hà Nội làm theo QĐ 37/2015, bây giờ làm theo QĐ 12/2017 lại càng dễ, tháo gỡ tồn tại.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Thì ví dụ của Em cũng là hiện tại vừa mới xong đấy Cụ. Về pháp lý thì như E đã nói, trước đây ở Hà Nội làm theo QĐ 37/2015, bây giờ làm theo QĐ 12/2017 lại càng dễ, tháo gỡ tồn tại.
Cụ mua ở đấy rồi hay thế nào, cho em xem cái sổ đỏ tách riêng của bên đấy được ko? Ta trao đổi qua Zalo, Facebook số đt 0988772792 của em nhé :-bd

nam.yeuaudio

Xe hơi
Sorry Cụ vì Em không thể chia sẻ thêm những gì riêng còn những cái chung thì Em đã nêu rồi và Em khẳng định thông tin chính xác.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Sorry Cụ vì Em không thể chia sẻ thêm những gì riêng còn những cái chung thì Em đã nêu rồi và Em khẳng định thông tin chính xác.
À ko vấn đề gì, nếu ko tiện thì thôi mà. Thớt này đặt ra là để chúng ta tìm hiểu về pháp lý của chung cư mini mà cụ, thoải mái đi :D

yoa_911

Xe máy
Chung cư mini Trên địa bàn hà nội chưa đâu làm được sổ trừ bên nhật tảo các cụ nhé bàn nhiều quá

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Chung cư mini Trên địa bàn hà nội chưa đâu làm được sổ trừ bên nhật tảo các cụ nhé bàn nhiều quá
Cụ ơi địa bàn cụ nói là của bên em mà, cụ mua ở đấy à? Mà cụ nam.yeuaudio bảo ở trên là có tòa mới hiện nay cũng đã làm được rồi đấy.

Kìa Cụ chungcumini ơi, thế này là thế nào hả Cụ? :))
Thì đấy, em bảo cụ rồi. Khách hàng và mọi người họ tìm hiểu kỹ lắm, hiện tại chỉ có mỗi vị trí đấy của bên em làm được sổ và giờ là tòa cụ bảo nữa.

TAXI1984

Xe tải
Cụ mua ở đấy rồi hay thế nào, cho em xem cái sổ đỏ tách riêng của bên đấy được ko? Ta trao đổi qua Zalo, Facebook số đt 0988772792 của em nhé :-bd
Cụ mật thư cho em xin vị trí ccmn chỗ cụ,cho em thêm thông tin,Diện tích,bố trí phòng,pháp lý,giá cả...em cảm ơn cụ!e đang có nhu cầu

Chỉnh sửa cuối:

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Cụ mật thư cho em xin vị trí ccmn chỗ cụ,cho em thêm thông tin,Diện tích,bố trí phòng,pháp lý,giá cả...em cảm ơn cụ!e đang có nhu cầu
Cụ dùng Facebook, Zalo thì kết bạn em số 0988772792. Ta trao đổi cho cụ thể >:D<

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Cụ lại bận hay sao ý nhỉ ??? :-/

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
À em đang xem cái nào có sổ riêng ý bác ạ. Hi
Sổ riêng chung cư mini trong trung tâm ko có cụ à, từ trước đến giờ chỉ có ở Đông Ngạc - Cầu Thăng Long thôi. Cụ cần thêm thông tin ib em riêng hoặc facebook, zalo số đt của em bên dưới :)

Vit09

Xe hơi
Sổ riêng chung cư mini trong trung tâm ko có cụ à, từ trước đến giờ chỉ có ở Đông Ngạc - Cầu Thăng Long thôi. Cụ cần thêm thông tin ib em riêng hoặc facebook, zalo số đt của em bên dưới :)
Ok e cám ơn cụ nhé. Có gì e pm