Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào?

Merceder s800

Xe tải
Em cũng đang hóng cụ nào cao thủ chỉ bảo giúp e với?

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
7 tầng là vượt phép rồi cụ, ko cần em tìm hiểu thêm đâu ạ. Ko làm được sổ đỏ riêng căn hộ đâu cụ nhé :)

Bác có căn nào từ 1-1,5 tỷ trong khu vực gần gần trung tâm ko cho e xin thông tin với. Tks bác
Cụ xác định mua chung cư mini trung tâm thì thường là không có sổ đỏ riêng đâu, ý cụ sao em còn biết?

Em cũng đang hóng cụ nào cao thủ chỉ bảo giúp e với?
Cụ cần hóng gì cứ đề bạt ý kiến cụ thể đi cho cả nhà vào trao đổi =D>

Vit09

Xe hơi
7 tầng là vượt phép rồi cụ, ko cần em tìm hiểu thêm đâu ạ. Ko làm được sổ đỏ riêng căn hộ đâu cụ nhé :)

Cụ xác định mua chung cư mini trung tâm thì thường là không có sổ đỏ riêng đâu, ý cụ sao em còn biết?

Ko có sổ đỏ nhưng giấy tờ tnao cụ? Hoặc cụ gửi cho e vài khu chung cư có sổ rồi vaf giá để e nghiên cứu dc ko ạ.

Hỏi
Đấy, thế mà nhiều khi muốn cccm hiểu rõ thì cccm đâu có nghe. Với cả cũng rất nhiều cccm biết là như thế nhưng vẫn mua vì là trung tâm và tiện công việc, gia đình cụ ạ :|
Hỏi ngu tí cccm là gì thế cụ

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Ko có sổ đỏ nhưng giấy tờ tnao cụ? Hoặc cụ gửi cho e vài khu chung cư có sổ rồi vaf giá để e nghiên cứu dc ko ạ.
Hình như cụ lại ko ngó vào đây rồi :-/

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Ccmn vị trí siêu đẹp và tiềm năng, phía sau Bộ ngoại giao mới,sát kđt Mễ Trì Thượng nên gửi ô tô và đón taxi rất tiện,nhiều trường học,gần chợ,đã ở full từ lâu.Diện tích 45m2 đã đc tkế lại hợp lý,gần full đồ...Bác máu inbox em
Ccmn của cụ bên nào xây ý nhỉ, cụ bên MG à ?

Vit09

Xe hơi
Ccmn vị trí siêu đẹp và tiềm năng, phía sau Bộ ngoại giao mới,sát kđt Mễ Trì Thượng nên gửi ô tô và đón taxi rất tiện,nhiều trường học,gần chợ,đã ở full từ lâu.Diện tích 45m2 đã đc tkế lại hợp lý,gần full đồ...Bác máu inbox em
Bác cho e ít thông tin và giá vào inb vs nhed

nam.yeuaudio

Xe hơi
Vượt phép và Chung cư mi ni trung tâm (sắp tới một số toà sẽ được gọi là chung cư do hộ gia đình, cá nhân xây dựng) vẫn có sổ riêng cho từng căn như thường, miễn là đúng pháp luật, nếu sai thì phải có kết luận Thanh tra liên ngành và khắc phục các tồn tại theo Kết luận đó là ok, miễn là Chủ nhà chứa phải hợp tác.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nên thực tế 1 chút,nguyên tắc k gì là ngon bổ mà rẻ vẫn luôn đúng.CCMN 99% là k sổ,quan trọng là cộng đồng ở đó ở đc bao lâu và ở full hay k.Nếu ở full,lâu và vị trí đẹp chẳng có j fai xoắn hết.Sổ riêng k đc nhưng sổ đỏ mảnh đata đó toàn bộ cư dân đc giữ,với những vị trí đẹp giá đất lên ầm ầm,nếu bán đất chia bình quân m2 cho các hộ e đảm bảo các cụ ở 10-20 năm còn lãi to là khác.Đó là ý kiến của e,1 thằng mạnh dạn mua CCMN và thấy với số tiền bỏ ra là quá tối ưu
Quan trọng nhất là toàn bộ tên người mua phải có trên sổ đỏ chung của cả khu đất + giấy tờ gì đó chứng tỏ nhà nào ở căn nào hướng nào bao nhiêu m2. Người giữ sổ là ai ko quan trọng vì nếu có giữ cũng chả làm được gì. Để khách quan tập thể cư dân có thể giao cho 1 người trong đó giữ, hoặc thuê 1 bên thứ 3 giữ hộ (VP công chứng, VP luật) ở két sắt ngân hàng.
Còn nếu ko có 1 trong 2 giấy tờ này (tên mình trên sổ và giấy tờ mua bán/thỏa thuận căn tầng), tức là sổ đỏ vẫn tên CĐT thì nó muốn cắm sổ NH hay muốn bán đều được cả.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Nhà em đó ợ,ở đó lộc lá nhiều nên em về với bác Vượng.Mới dục dịch chuyển đi đã nhiều người hỏi mua,em vẫn muốn giữ lại vì tương lai cho thuê thì quá đẹp.Cũng không ngoại trừ bán nếu được giá :D
Chúc mừng cụ đã về với chú Vượng, mua nhà mà có lộc xong mua nhà to hơn thì còn gì bằng nữa. Thế ccmn của cụ bên nào xây, có đúng phép ko?

E chưa hiểu ý bác ạ
Cụ ib facebook hoặc zalo em số 0988772792, ta trao đổi cho tiện nhá :-c

Vượt phép và Chung cư mi ni trung tâm (sắp tới một số toà sẽ được gọi là chung cư do hộ gia đình, cá nhân xây dựng) vẫn có sổ riêng cho từng căn như thường, miễn là đúng pháp luật, nếu sai thì phải có kết luận Thanh tra liên ngành và khắc phục các tồn tại theo Kết luận đó là ok, miễn là Chủ nhà chứa phải hợp tác.
Cụ nói đúng, nhưng cái thực tế xây ccmn thì điều quan trọng và rõ ràng trước mắt chúng ta là chủ đầu tư đấy có xây đúng giấy phép, cấp phép mà mình xin của ủy ban sở tại ko? Nếu xây sai, xây vượt tầng sai phép thì chẳng cần ban ngành nào vào cuộc thì ta cũng biết ngay là ko bao giờ tách được sổ riêng từng căn hộ rồi :)

Các cụ nên thực tế 1 chút,nguyên tắc k gì là ngon bổ mà rẻ vẫn luôn đúng.CCMN 99% là k sổ,quan trọng là cộng đồng ở đó ở đc bao lâu và ở full hay k.Nếu ở full,lâu và vị trí đẹp chẳng có j fai xoắn hết.Sổ riêng k đc nhưng sổ đỏ mảnh đata đó toàn bộ cư dân đc giữ,với những vị trí đẹp giá đất lên ầm ầm,nếu bán đất chia bình quân m2 cho các hộ e đảm bảo các cụ ở 10-20 năm còn lãi to là khác.Đó là ý kiến của e,1 thằng mạnh dạn mua CCMN và thấy với số tiền bỏ ra là quá tối ưu
Hiện duy nhất có bên em vẫn làm được sổ riêng ccmn cụ ạ, còn ý của cụ em thấy chuẩn vì giờ cũng nhiều người ko quan trọng sổ riêng mà chỉ cần vị trí tiện lợi cho gia đình là được. Nhưng cũng có cái dở là nếu thế chấp cho ngân hàng hay bán cho ai mua thì tất cả các hộ có tên trong sổ đất phải cùng ký mới bán được, còn nếu vẫn tên của chủ đầu tư thì lại rất hoang mang như cụ moonlife nói ở trên :(

Quan trọng nhất là toàn bộ tên người mua phải có trên sổ đỏ chung của cả khu đất + giấy tờ gì đó chứng tỏ nhà nào ở căn nào hướng nào bao nhiêu m2. Người giữ sổ là ai ko quan trọng vì nếu có giữ cũng chả làm được gì. Để khách quan tập thể cư dân có thể giao cho 1 người trong đó giữ, hoặc thuê 1 bên thứ 3 giữ hộ (VP công chứng, VP luật) ở két sắt ngân hàng.
Còn nếu ko có 1 trong 2 giấy tờ này (tên mình trên sổ và giấy tờ mua bán/thỏa thuận căn tầng), tức là sổ đỏ vẫn tên CĐT thì nó muốn cắm sổ NH hay muốn bán đều được cả.
Nói chung về ccmn mà không có sổ riêng thì quá là lo ngại phải ko cụ? Nhưng giờ em thấy nhiều cccm vẫn mua chỉ cần vị trí thuận tiện là được, còn nếu mua ccmn có sổ riêng thì lại xa quá ko thay đổi vị trí đang sinh sống được :-s

nam.yeuaudio

Xe hơi
Nếu xây sai, xây vượt tầng sai phép thì chẳng cần ban ngành nào vào cuộc thì ta cũng biết ngay là ko bao giờ tách được sổ riêng từng căn hộ rồi
Nếu sai phép hoặc vi phạm về PCCC, Quy chuẩn xây dựng...nhưng Chủ chứa đã bán cho các hộ dân rồi thì phải làm sao? Thì phải làm cho dân theo đúng tinh thần chỉ đạo của PHÓ THỦ TƯỚNG HOÀNG TRUNG HẢI TẠI HỘI NGHỊ KIỂM ĐIỂM VIỆC THỰC HIỆN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT THEO NGHỊ QUYẾT SỐ 30/2012/QH13 CỦA QUỐC HỘI VÀ CHỈ THỊ SỐ 05/CT-TTG NGÀY 04 THÁNG 4 NĂM 2013 CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ.
Hiện duy nhất có bên em vẫn làm được sổ riêng ccmn cụ ạ, còn ý của cụ em thấy chuẩn vì giờ cũng nhiều người ko quan trọng sổ riêng mà chỉ cần vị trí tiện lợi cho gia đình là được. Nhưng cũng có cái dở là nếu thế chấp cho ngân hàng hay bán cho ai mua thì tất cả các hộ có tên trong sổ đất phải cùng ký mới bán được, còn nếu vẫn tên của chủ đầu tư thì lại rất hoang mang như cụ moonlife nói ở trên
Em khẳng định là bên Cụ không phải là duy nhất bởi Hà Nội đã gỡ vướng theo chỉ đạo tại văn bản nêu trên

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nếu sai phép hoặc vi phạm về PCCC, Quy chuẩn xây dựng...nhưng Chủ chứa đã bán cho các hộ dân rồi thì phải làm sao? Thì phải làm cho dân theo đúng tinh thần chỉ đạo của PHÓ THỦ TƯỚNG HOÀNG TRUNG HẢI TẠI HỘI NGHỊ KIỂM ĐIỂM VIỆC THỰC HIỆN CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT THEO NGHỊ QUYẾT SỐ 30/2012/QH13 CỦA QUỐC HỘI VÀ CHỈ THỊ SỐ 05/CT-TTG NGÀY 04 THÁNG 4 NĂM 2013 CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ.

Em khẳng định là bên Cụ không phải là duy nhất bởi Hà Nội đã gỡ vướng theo chỉ đạo tại văn bản nêu trên
Cứ xây nghiêm chỉnh đúng phép là cập nhật được biến động tài sản trên đất và cấp sổ đc cho mọi nhà. Bên cụ chủ hay bên nào làm cũng vậy cả thôi. Còn PTT chỉ đạo thì cũng phải dựa trên cơ sở pháp luật chứ 1 khi đã làm sai rồi thì ko xử lý được. CĐT CCMN phải có tâm nghĩ cho cư dân 1 tí thì mọi việc sẽ thuận lợi, còn CĐT mà đem con bỏ chợ bán xong là xong hết trách nhiệm thì cũng khó.
Thế nên mới bảo cái quan trọng nhất là sổ đỏ khu đất phải được sang tên cho tập thể cư dân. Chuyện bán/mua sau này tạm thời bỏ sang 1 bên vì việc đầu tiên khi mua nhà là chủ quyền phải được đảm bảo, còn việc lướt lát tính sau vì sẽ chả có gì mà lướt đâu nếu chủ quyền của mình ko có.

nam.yeuaudio

Xe hơi
Xây đúng phép chỉ cập nhật biến động tài sản trên đất (hay còn gọi là đăng ký tài sản gắn liền với đất) thôi chứ để cấp giấy chứng nhận cho từng căn thì phải đảm bảo vài yếu tố nữa như diện tích tối thiểu, có lối đi riêng, đảm bảo PCCC, đảm bảo móng và chất lượng công trình...Đối với những nhà đã sai rồi thì PTT chỉ đạo là Thanh tra, kết luận, xử lý tồn tại...rồi cấp chứ không phải là không làm được. Vấn đề là Chủ chứa phải đứng ra làm thôi. Việc sổ đỏ sang tên cho toàn bộ cư dân tức là đồng sở hữu thì tốt thôi nhưng Chủ chứa thường không làm vậy vì sổ đỏ lúc này thường cắm ngân hàng hoặc được dùng vào việc khác rồi.