Thảo luận Chúc Mừng Vinfast

thunm

Xe buýt
Trong đó FDI chiếm phần lớn. VN như cái xưởng gia công xuất khẩu, lấy xuất xứ nước đang phát triển để hưởng 1 mớ ưu đãi thôi cụ.
Nghĩa là nhìn tiền bạc đến rồi đi. Mình chỉ ăn lộc rơi vãi và tí nhân công.
Không làm chủ, chỉ làm thuê thì chỉ đến thế thôi. Đừng nhìn 700 tỉ mà tưởng tiền của mình. Tiền thiên hạ đấy. Cho mình đếm thôi.
Không bỏ vốn đầu tư, chỉ trông chờ FDI thì kể cả chính phủ, cũng phải đi nhẹ nói khẽ cười duyên, vì FDI như vịt trời. Lúa má tôm tép (nhân công rẻ, hạ tầng điện đóm rẻ) trên đồng VN đầy thì nó sà xuống ăn cho bằng đẫy bụng. Hết lúa hoặc có "thằng bờm" nào định chăn vịt trời như chăn vịt nhà, nó bay nhanh. Để lại đồng trơ rạ, ruộng khô nước. Công nhân thất nghiệp không có cơm ăn, tội phạm, bất ổn, loạn lạc, đảo chính, nội chiến, nói không ngoa kể cả sụp đổ chế độ là có mầm từ sự hời hợt xem nhẹ đầu tư sâu, xem nhẹ doanh nghiệp nội địa, xem nhẹ sự quan trọng của việc chủ động nắm lấy chuỗi phân công lao động như cách các cụ đang giễu cợt Vinfast.
Mấy ông gia công, cung ứng, sản xuất phụ tùng nội địa chăm chỉ dựng lều be ruộng giúp vịt trời (FDI) kiếm cá tôm (sản xuất cung ứng nội địa) lúc vịt bay đi, xoè tay ra chỉ trơ có bùn khô. Đi kiện tụng gì đó như Gilimex đi kiện Amazon thì như con kiến kiện củ khoai thôi.
...
Cái tư thế của kẻ không vốn liếng, không đầu tư, chỉ khoanh đất bắc ghế chờ vịt trời xuống ăn nó là như thế.
Một thời kỳ ban đầu, cực chẳng đã thì phải chấp nhận. Còn mải mê yên ấm như thể không phải lo nghĩ gì nữa, thì e là giống bầy ếch bơi tung tăng trong nồi nước dùng đang nhỏ lửa chờ sôi.
Cái này thì chuẩn quá, bọn FDI đúng như vịt giời, bay đi 1 cái là để lại biết bao hệ lụy.
Còn có nhiều thằng như Vin mà phát triển tốt, thu được ngoại tệ về thì VN mới tiến lên ổn định dc.

Single Malt Scot

Xe buýt
Cái này thì chuẩn quá, bọn FDI đúng như vịt giời, bay đi 1 cái là để lại biết bao hệ lụy.
Còn có nhiều thằng như Vin mà phát triển tốt, thu được ngoại tệ về thì VN mới tiến lên ổn định dc.
Ngược lại có nhiều thằng như VF khi mà nội lực chưa đủ mạnh như thời điểm này thì TOANG. Khi dòng vốn rót cho những thằng này quá lớn sẽ gây ra mất thanh khoản/cân đối với ngành nghề khác. Nhiều người nói VF tiêu tiền của VF/của VG/Tỷ phú Vượng và ko gây ảnh hưởng đến ai thì điều đó có nhầm lẫn.

Kiên Khùng

Xe điện
hungalpha ơi!
Âm binh xuất hiện trong tút trên.

Bó tay.
Lại nữa hungalpha ơi.
Cái này không liên quan chã. Mà là quy tắc quét nhà cho sạch.
Tôi hiếm khi vang ai. Có vang chỉ thực sự bức xúc.
Cụ không rõ đầu đuôi, lại kết luận ẩu.
Tôi báo chã lần này không phải để "méc cô" mà để các cụ biết nhà có chủ. Cần tôn trọng chủ nhà lẫn khách đang đang hiện diện. Đừng kiểu này:

Vậy nhé cụ thunm

Kiên Khùng

Xe điện
nếu VF bị phá sản thì sẽ giống như HAGL
cả 100tr dân phải trả nợ đậy cho anh Vượng
Bán cổ phần như công ty xe hơi của Malai là cùng. Tức là mình xây dựng, mình dốc tâm sức, đến khi đuối thì thiên hạ vào mua sale hưởng lợi. Thương hiệu Vinfast vẫn luôn còn vì nó đáng giá vài tỷ đô và đc xây dựng rất thành công.
Chỉ có điều như thế cũng đủ đau rồi. Hỏi người Malai thì rõ.

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi chỉ thấy từ cách đây hơn 20 năm đã vậy. Ông Tăng Minh Phụng chẳng hạn.
Những người cai trị đất nước này là những người thật sự giành đc quyền lực bằng máu của nhiều thế hệ. Họ không ngốc để dọn mâm cho các anh ăn không.
Cái họ muốn làm nhưng không làm đc là xây dựng nên nền công nghiệp dân tộc. Vì cơ chế nn sẽ làm hư hỏng theo kiểu các Vinashin. Vì vậy các doanh nghiệp tư nhân là lực lượng để làm chứ không phải cứ 1 bài plbn béo mầm rồi ôm tiền biến. Dựa vào có mỗi tờ A4 mà "in" ra tiền, thì phải dùng tiền ấy đầu tư vào sản xuất cho cả nước đc nhờ. Không thì NN sẽ bằng 1 tờ A4 khác thu lại sạch sẽ số tiền "in" ra được đó.
Của đất, NN quản cả mà.
Ai nhận ra vấn đề cơ bản đó thì tồn tại, thậm chí vô cùng đc ưu đãi và ăn nẻn làm ra. Cứ nhìn Trường Hải.
Jack Ma, Nhậm Kiến Hoa còn không dám hư, các tỷ phú VN cần biết ngoan mà xuống tiền thật sản xuất thật, chiếm thị trường trong nước tiến đến xuất khẩu thì đc chống lưng.
Lỗ như bầu Đức cũng hồi phục. Chứ khôn như bầu Kiên cùng thời nay cũng chỉ ở trong hộp.
VN là vậy. Các cụ bên trên rất biết cách nắn túi các tỷ phú để hướng dòng tiền về sản xuất đấy. Triệu phú chưa biết thì cứ đánh gậy vào caddie cho oai vào.
Kính báo Chã hungalpha
Lại 1 âm binh vang trộm:

Nhà nhiều rác quá.

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi vodka cụ và đồng thời cũng không đồng ý kiểu cụ vang tôi vì lý do báo Chã.
Thà nội dung tôi viết gây bất bình cho cụ, cụ vừa vang vừa phê bình, tôi sẽ đọc kỹ và ghi nhận (nếu có lý).
Trân trọng.

secrets

Xe tăng
Lại nữa hungalpha ơi.
Tôi báo chã lần này không phải để "méc cô" mà để các cụ biết nhà có chủ. Cần tôn trọng chủ nhà lẫn khách đang đang hiện diện. Đừng kiểu này:

Vậy nhé cụ thunm
Vang hay Vod để thể hiện quan điểm.
Đồng tình thì Vod mà không đồng tình thì Vang, cứ Vang mà đòi khóa bánh người khác thì e kiến nghị Min, Mod bỏ nút Vang.
Cụ thể hiện mình thấp quá đấy.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Bán cổ phần như công ty xe hơi của Malai là cùng. Tức là mình xây dựng, mình dốc tâm sức, đến khi đuối thì thiên hạ vào mua sale hưởng lợi. Thương hiệu Vinfast vẫn luôn còn vì nó đáng giá vài tỷ đô và đc xây dựng rất thành công.
Chỉ có điều như thế cũng đủ đau rồi. Hỏi người Malai thì rõ.
cụ tính dư lào mà thương hiệu Vinfast trị giá mấy tỷ đô?

vnhn

Xe tăng
Thế cụ cho là VF làm được oto thì người nước ngoài hết coi thường người Việt à, ko biết đến VN à?
Sự thật là khi em nói chuyện với khách hàng Malay, Sing về việc VN đã sản xuất được xe VF thì họ đều rất ngạc nhiên và đều bày tỏ sự thán phục. Thậm chí có nhiều người đã biết đến xe VF trước khi sang VN và khi tận mắt nhìn thấy xe chạy trên đường đều công nhận xe rất đẹp, còn họ chưa được chạy nên không dám nói về chất xe nhưng như thế chứng tỏ sức ảnh hưởng trong khối Asean là có thật chứ không phải chỉ chém gió.

1.25 ton

Xe điện
Sự thật là khi em nói chuyện với khách hàng Malay, Sing về việc VN đã sản xuất được xe VF thì họ đều rất ngạc nhiên và đều bày tỏ sự thán phục. Thậm chí có nhiều người đã biết đến xe VF trước khi sang VN và khi tận mắt nhìn thấy xe chạy trên đường đều công nhận xe rất đẹp, còn họ chưa được chạy nên không dám nói về chất xe nhưng như thế chứng tỏ sức ảnh hưởng trong khối Asean là có thật chứ không phải chỉ chém gió.
Họ đã trải nghiệm lái xe VF chưa cụ, nếu mới nhìn, thì lúc đầu em nhìn cũng thấy đẹp . :))

tunglam2806

Xe tăng
Tôi vodka cụ và đồng thời cũng không đồng ý kiểu cụ vang tôi vì lý do báo Chã.
Thà nội dung tôi viết gây bất bình cho cụ, cụ vừa vang vừa phê bình, tôi sẽ đọc kỹ và ghi nhận (nếu có lý).
Trân trọng.
Vớ vẩn thật. Vang hay vod là do quan điểm cá nhân. Lời ông nói là chân lý à mà vang ông thì ông báo khoá bánh với xì lốp.
Tôi vang ông đấy. Ông báo mod đi.
Nên học tranh luận có kiến thức & văn hoá. Đừng công kích cá nhân nhau nhé
Ơ thế nào tôi vang ông lại thành vod. Ông trả tôi chén rựou đi.

datto70

Xe container
VINFAST tiến lên 👍 🇺🇸🇺🇸🇺🇸🇺🇸✈✈✈✈✈✈🇺🇸🇺🇸🇺🇸🇺🇸🇺🇸 thớt đã 75 trang rồi

secrets

Xe tăng
Nguồn: https://www.carscoops.com/2022/12/vinfast-vf-8-gets-u-s-sales-approval-offers-dismal-epa-range-of-179-miles/

Lược dịch:
"999 đơn vị đầu tiên là VF 8 City Editions, có phạm vi EPA ảm đạm là 179 dặm (288 km). Điều đó còn lâu mới có thể cạnh tranh được vì VF 8 có giá khởi điểm 59.000 đô la và có phạm vi hoạt động kém hơn nhiều so với các đối thủ cạnh tranh có giá tương tự
...
Điều đó đang được nói, ấn tượng đầu tiên quan trọng và trang web của VinFast vẫn liệt kê phạm vi mục tiêu của chiếc crossover là “lên đến 292 dặm (470 km)*.” Dấu hoa thị lưu ý rằng các thông số kỹ thuật được liệt kê là dành cho xe tiền sản xuất và “có thể hơi khác một chút”, nhưng sự khác biệt 113 dặm (182 km) là hết sức gây sốc."

Hết sức gây sốc, báo kết luận!

sthd

Xe lăn
Họ đã trải nghiệm lái xe VF chưa cụ, nếu mới nhìn, thì lúc đầu em nhìn cũng thấy đẹp . :))
cụ trải nghiệm chưa? xin đánh giá thực tế của cụ.

em thì thấy xe cũng khỏe, cứng cáp, cách âm tốt. nội thất được, tuy chưa trau chuốt lắm

Kiên Khùng

Xe điện
Vớ vẩn thật. Vang hay vod là do quan điểm cá nhân. Lời ông nói là chân lý à mà vang ông thì ông báo khoá bánh với xì lốp.
Căn cứ đây cụ:
...
Cụ vang hay vod có căn cứ, tôi xem là bình thường. Cám ơn cụ ý kiến, tôi vod thực sự chứ không phải là vod trả bài nhé.

Lại nữa hungalpha ơi.

Vậy nhé cụ thunm
Điều 29 Nội quy Diễn đàn ghi rõ: Tuyệt đối nghiệm cấm việc xúc phạm, nhạo báng người khác dưới bất kỳ hình thức nào (nhạo báng, chê bai, kỳ thị tôn giáo, giới tính, sắc tộc…).

Như vậy nick thunm đã vi phạm nội quy và sẽ bị ban nick 07 ngày

Vang hay Vod để thể hiện quan điểm.
Đồng tình thì Vod mà không đồng tình thì Vang, cứ Vang mà đòi khóa bánh người khác thì e kiến nghị Min, Mod bỏ nút Vang.
Cụ thể hiện mình thấp quá đấy.
Căn cứ đây cụ:
...
Cụ vang hay vod có căn cứ, tôi xem là bình thường. Cám ơn cụ ý kiến, tôi vod thực sự chứ không phải là vod trả bài nhé.
Các cụ cần phân biệt cho rõ: Vang hay vod không bị cấm trên Diễn đàn vì các thành viên có quyền biểu lộ sự đồng tình hoặc phản đối những bài viết của thành viên khác
Nhưng sẽ bị xử lý nếu:
- Vang hay Vod kèm theo những lời vi phạm nội quy
- "Vang dạo" tức là không trực tiếp tranh luận, không có bài viết trong chủ đề nhưng vang liên tục và vang nhiều người để gây ức chế cho thành viên khác - đây là hành vi phá hoại Diễn đàn.

Nếu vang mà không thuộc 2 vấn đề trên, các cụ không nên báo bừa bãi làm loãng thớt vì như vậy cũng là vi phạm nội quy