[Funland] Chúc mừng nhà vô địch đường lên đỉnh Olympia

cưỡi chổi

Xe lăn
Có nhiều cụ nói chúc mừng nước Úc, tìm kiếm tài năng Úc nọ kia. Em không hiểu là thế nào. Lâu rồi không để ý đến chương trình này. Có phải là vô địch cái này được sang Úc học rồi họ ở lại làm việc, nhập quốc tịch ÚC luôn đúng không?

trungtrans

Xe máy
Website
www.giaovantrungtrans.com
Những kiến thức vũng vàng đã đưa cháu đến chức vô định. Chúc mừng

TsarPutin

Xe tăng
1 Game show bình thường, dc truyền thông quá nên ai cũng cứ tưởng là nhân tài số 1
Bao giờ có người vươn dc tầm Ngô Bảo Châu Vũ Hà Văn hay Trần Văn Thọ thì hãng tính, nhưng chắc ko dc vì cũng chả có mấy nhà vđ Olympia thi dc HCV các môn Olympic (em nhớ là ko có ai thì phải)
Thế nên đừng tung hô quá, kẻo lại lụi bại e nó

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự thì các bạn ấy giỏi. Nhưng nhìn lại danh sách gần 20 quán quân của đường lên đỉnh Olympia đã từng học ơi Úc thì hiện tại cũng chưa có ai thật sự xuất sắc, nổi bật để gọi là nhân tài mà nếu các anh chị, các bạn ấy ko về nước thì là thiệt thòi cho đất nước. Nhiều người cũng có vẻ an phận bên đó do có cuộc sống, công việc tốt hơn VN 1 chút. Nếu so với các anh chị quán quân đời đầu thì rất nhiều người cùng tầm tuổi ở VN hiện đã thành công hơn, có vị trí, địa vị trong xh.

Theo em nghĩ những người đoạt quán quân đường lên đỉnh Olympia thì rất giỏi và kiến thức rộng trong mọi lĩnh vực, tuy nhiên nếu để thành công và nổi trội thật sự thì không nhất thiết phải biết mọi kiến thức như vậy mà chỉ cần giỏi trong một lĩnh vực. chính vì vậy các em đạt được trong 20 năm qua đều có thể gọi là giỏi và thành công,không gọi là xuất sắc nổi trội thiên tài.
. Chúc mừng cô bé mới nhất vì đã chiến thắng có kiến thức rộng. Em nói thật đầy những điều mà các cụ và em đọc trong 40-50 năm ko biết mà các em mới 17-18 đã biết đấy. Em chỉ hơn cô bé này cái lực gió trong khi nhảy dù thôi

Xe_Fun

Xe tải
Chúc mừng cháu, rất bản lĩnh.

darthvader

Xe điện
Có nhiều cụ nói chúc mừng nước Úc, tìm kiếm tài năng Úc nọ kia. Em không hiểu là thế nào. Lâu rồi không để ý đến chương trình này. Có phải là vô địch cái này được sang Úc học rồi họ ở lại làm việc, nhập quốc tịch ÚC luôn đúng không?
Đó là 1 câu đùa, và người đùa kiểu đấy thường hơi trẻ con...
Câu chuyên bên lề: em có 1 thằng bạn, lúc trước cũng rất hay bỉ bôi những người đi học ở nước ngoài rồi ở lại sinh sống làm việc bên đó.. nhưng hiện giờ đang cong đít chuẩn bị cho ông con đi du học và năm sau, hỏi han cả những chuyện sau nên làm gì bên đó :) tiêu chuẩn kép luôn tồn tại, khi bạn có đủ điều kiện bạn sẽ quên hết những gì đã nói đã nghĩ trước đây

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự thì các bạn ấy giỏi. Nhưng nhìn lại danh sách gần 20 quán quân của đường lên đỉnh Olympia đã từng học ơi Úc thì hiện tại cũng chưa có ai thật sự xuất sắc, nổi bật để gọi là nhân tài mà nếu các anh chị, các bạn ấy ko về nước thì là thiệt thòi cho đất nước. Nhiều người cũng có vẻ an phận bên đó do có cuộc sống, công việc tốt hơn VN 1 chút. Nếu so với các anh chị quán quân đời đầu thì rất nhiều người cùng tầm tuổi ở VN hiện đã thành công hơn, có vị trí, địa vị trong xh.

Như các bạn này, xứng đáng được gọi là nhân tài rồi.
Ta hãy xem:
No 6 - Lê Vũ Hoàng: Tiến sĩ, thắng giải VietChallenge gì đó.
No 7 - Xuất sắc, với 2 bằng cử nhân.
No 8 - Huỳnh Anh Vũ: Top 2 của trường.
No 9+10+12: Toàn loại đầu bảng và Cử nhân danh dự cả.

Tôi đã từng mong ước, tôi được như trên; và vẫn tiếp tục mơ, con tôi sẽ được thế này.

Còn "nhân tài" như bác Vova Vượng, đội Massan, hay anh Đam, hay anh Nhân (toàn du học sinh một thời): Tỷ lệ đó quá thấp để mơ mộng.

Tôi thì mong mỏi rằng:
Các nhân tài F1 như trên, cùng với những người như GS Bảo Châu, sẽ tạo nhiều điều kiện hơn để các sinh viên Việt Nam, một dạng F2, được học tập ở chỗ của họ đã và đang học tập.
Anh Châu đang nỗ lực làm việc đó thì phải.

Như thế, dù gián tiếp hay trực tiếp, họ đã và sẽ đóng góp rất nhiều cho ngân sách nước nhà rồi.

ngaykhongem

Đi bộ
Hàng năm còn bao nhiêu đứa đạt giải quốc gia, quốc tế toán lý hóa...vv thậm chí còn giỏi hơn nhiều, 99 % họ đều sang nước ngoài sinh sống và làm việc bên đó hết... đấy mới là điều kinh khủng của chảy máu chất xám.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thấy thế nào em nói vậy thôi cụ. Hôm qua em đọc báo thấy bảo cô bé quyết tâm chinh phục cuộc thi từ năm lớp 7 nên khá phục em nó. Cơ mà hôm nay đọc bài này (em 0 xem chương trình) thì thấy cũng hơi mất cảm tình. Hóa ra em nó quá đà cả chương trình chứ 0 phải mỗi lúc đoạt giải.

Tôi thấy chẳng sao.
Miếng bánh ngon, nghe đồn có mỗi 1.
Vậy thì thằng khác bước hụt => nó xa miếng bánh hơn và mình sẽ gần hơn - 1 tin quá tốt đẹp => cần phải biểu cảm gì đó, để đơn giản giải tỏa cho chính mình thôi.
Nó cũng như cái thằng vô địch nó cười trên mũi cái thằng về nhì đang khóc lóc ỉ ôi ấy.
Khi đó bác bẩu, nên làm gì? Ôm cổ cu No2 và khóc cùng nó, cho nó đúng định hướng??

brick

Xe buýt
Tôi thấy chẳng sao.
Miếng bánh ngon, nghe đồn có mỗi 1.
Vậy thì thằng khác bước hụt => nó xa miếng bánh hơn và mình sẽ gần hơn - 1 tin quá tốt đẹp => cần phải biểu cảm gì đó, để đơn giản giải tỏa cho chính mình thôi.
Nó cũng như cái thằng vô địch nó cười trên mũi cái thằng về nhì đang khóc lóc ỉ ôi ấy.
Khi đó bác bẩu, nên làm gì? Ôm cổ cu No2 và khóc cùng nó, cho nó đúng định hướng??
Vâng, cụ thấy chẳng sao, cũng như em thấy 0 thích. Vậy thôi ah.

Vo_thuong

Xe điện
Lâu lắm rồi không theo dõi mấy chương trình trên VTV3, sáng qua ngồi xem cùng con trận chung kết này thì cảm nhận cá nhân của em là:
- Chất lượng chương trình có vẻ giảm đi, cả chương trình không có câu hỏi nào thật hay cả. Về cơ bản thì các câu hỏi đều có tính chất rộng nhưng không sâu, cháu nào đọc báo xem tivi nhiều và để ý thì biết.
- Nhiều câu hỏi không khó nhưng rất khó giải quyết trong vòng 15 giây gần như là bất khả thi. Nếu cho suy nghĩ thoải mái thì dễ nhưng đứng trên bục trong một chốc thì gần như khó có thể có ai trả lời đúng. Chẳng hạn như câu lực gió (cần 4 yếu tố mới đủ), câu tính tổng các chữ số (chắc mất mấy phút mới nghĩ ra giải pháp + tính xong) ....
Vì câu hỏi như vậy nên các cháu thí sinh gần như không trả lời được mấy và điểm số rất là thấp. Cháu gái sau khi "chộp" được câu VCNV thì băng băng về đich mà không có sự đe dọa nào từ đối thủ.
Câu hỏi như vậy nên cũng không đánh giá được khả năng của các cháu thí sinh và nhìn chung thì trận chung kết có đủ yếu tố nhạt - nhàm và chất lượng thấp.

edc

Xe lăn
Thấy thế nào em nói vậy thôi cụ. Hôm qua em đọc báo thấy bảo cô bé quyết tâm chinh phục cuộc thi từ năm lớp 7 nên khá phục em nó. Cơ mà hôm nay đọc bài này (em 0 xem chương trình) thì thấy cũng hơi mất cảm tình. Hóa ra em nó quá đà cả chương trình chứ 0 phải mỗi lúc đoạt giải.

Cụ lại khắt khe rồi. Sao cứ phải ép các cháu nó vào khuân khổ không cần thiết. Các cháu còn trẻ, đây là sân chơi kiến thức, không phải thi hoa hậu văn hóa. Nên có cái nhìn thoáng đi cụ

buicongchuc

Xe ba gác
Xin chúc mừng Kim Sơn!

OtoGo

Xe hơi
HÌnh như ở đâu đó đang GATO em nó, Bảo em thái độ kênh, ngông thì phải. Giỏi cũng khổ. Miệng lưỡi thế gian chưa biết đúng sai ra sao.

katenguyen

Xe điện

Vâng, mỗi người một quan điểm. Cá nhân em thấy rèn luyện rất lâu để có được 1 thành quả thì 1 thanh niên 17-18 tuổi ăn mừng và thể hiện cảm xúc bùng nổ là điều cực bình thường. Như các cầu thủ bóng đá ăn mừng bàn thắng thôi. Cách thể hiện mỗi người 1 khác. Cụ nên xem ctr rồi hãy nhận xét, chính em ấy cũng nói em ấy tập trung 100% cho cuộc thi nên chắc sự quyết tâm khiến em ấy trở nên bùng nổ hơn thôi.

tt0812us

Xe điện
Trong những người vô địch Đường lên đỉnh Olympia mình đánh giá cao nhất là Phan Đăng Nhật Minh, cậu bé Google, và tin rằng cậu ấy sẽ có đóng góp thiết thực!

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhiều cụ khó tính và hằn sâu tâm lý bỉ bôi trong đầu óc phết
1 việc vui này ít ra cũng nên chúc mừng, còn cảm thấy ko ổn thì lặng im.
Soi từ việc chúc mừng nước úc, đến việc em ấy tự tin quá đà, rồi lại cả chương trình 20 năm rồi lâu quá, sao ko nghỉ đi.
:D

LangThinh

Xe buýt
Toàn mấy cụ ghen tỵ.Có đứa con đoạt giải này qua Úc học chả biêt có kêu về hay tìm cách ở lại và bảo lảnh qua hết nửa.Đạo đức giả nhiều quá