[Funland] Chúc mừng đất nước, tăng trưởng Kinh tế quý 2, 7,72%

Cun con nguyen

Xe hơi
Giá trị tăng do lạm phát e nghĩ đã tầm 4% r. Giờ phải tính real Gdp thì mới biết thực sự tăng trưởng bao nhiêu
Gdp là tính theo giá cố định bạn ạ; mà tính này thì nó sẽ loại lạm phát ra ngoài.
Giờ ngồi một chỗ thì cũng khó nhận định tình hình đất nc phát triển; nhưng giá hành hoá tăng cao là có thực. Lớp làm công ăn lương đang khó khăn là có thực.

chanthat123

Xe điện
Nhiều bọn mãi vẫn nghèo nên chúng nó đâu có tin xh phát triển. Hehe

Zainor Dean

Xe tải
vấn đề không phải ở xe máy, giá xăng tăng sẽ tác động đến vận tải. Thực tế cước vận tải đã tăng khoảng 10-15% rồi. Và chi phí này sẽ tác động tiếp đến chi phí đầu vào của nhiều DN
Em hỏi thật là nhà bác có hiểu CPI là cái gì ko mà lôi vận tải doanh nghiệp vào thế?

Mà lôi vận tải doanh nghiệp vào thì lấy giá xăng ra khều cũng ko đúng cơ.

cocsku

Xe cút kít
Nhiều cụ có vẻ mỉa mai cái con số này nhỉ? Em thấy rất mừng, chí ít là chúng ta vẫn có thể yên tám làm ăn sinh sống cho dù là chính những cụ đang dè bỉu nó. Cảm giác các cụ này đang là những người thất bại, đố kỵ với thành công vậy.
Có tăng trưởng là mừng rồi. Cho dù có lạm phát. Cứ tưởng tượng, nếu gdp không tăng mạnh mà vẫn lạm phát thì còn chết nữa. Trước mắt có thành tựu thì cứ vui đi đã.

pimbim

Xe tăng
Mừng cho đất nước ngày càng giàu mạnh.

Chúc mừng các cổ đông Nxb giáo dục, chỉ dân nghèo là khổ thôi. Em đề xuất phi lợi nhuận sách giáo khoa vì ảnh hưởng đến toàn dân và phổ cập giáo dục.

Cun con nguyen

Xe hơi
GDP tăng, sao thu nhập bình quân giảm nhỉ
Mình từng làm về thống kê ngành; chắc chắn con số chỉ là tương đối.
Câu hỏi của bạn rất hay, nhưng để giải thích được thì không thể chỉ mọit vài chữ bạn à.
Nhìn chung thì gdp tăng thì thu nhập bq tăng; nhưng cũng có thời gdp tăng nhưng thu nhập thực tế ( tiền mặt ) lại giảm. Còn thu nhập bình quân vẫn tăng mà ta không nhận ra. Ví dụ: một con đường đi qua nhà đc làm thì cũng phải tính là thu nhập cho ng dân, nhưng ta không nghĩ đó là thu nhập.

cocsku

Xe cút kít

21fo

Xe buýt

Chúc mừng các cổ đông Nxb giáo dục, chỉ dân nghèo là khổ thôi. Em đề xuất phi lợi nhuận sách giáo khoa vì ảnh hưởng đến toàn dân và phổ cập giáo dục.
ko có cái gì free hay phi lợi nhuận mà tốt cả :D, lợi nhuận là động lực để sáng tạo, cải tiến
sách phi lợi nhuận thì ai muốn viết sách, in sách nữa, phi lợi nhuận thì NN lại phải bỏ ngân sách ra để khuyến khích, bù lỗ, tiền thuế đấy lấy từ đâu, từ túi các cụ chứ đâu ra :D

pimbim

Xe tăng
ko có cái gì free hay phi lợi nhuận mà tốt cả :D, lợi nhuận là động lực để sáng tạo, cải tiến
sách phi lợi nhuận thì ai muốn viết sách, in sách nữa, phi lợi nhuận thì NN lại phải bỏ ngân sách ra để khuyến khích, bù lỗ, tiền thuế đấy lấy từ đâu, từ túi các cụ chứ đâu ra :D
Cu này ko hiểu gì về phi lợi nhuận, sao lại liên quan đến ngân sách. Giống mô hình giáo dục phi lợi nhuận của Vin đấy, sao nó vẫn tốt.

21fo

Xe buýt
Cu này ko hiểu gì về phi lợi nhuận, sao lại liên quan đến ngân sách. Giống mô hình giáo dục phi lợi nhuận của Vin đấy, sao nó vẫn tốt.
ủa cụ biết vin phi lợi nhuận ?
cụ là kế toán nội bộ của họ à :D

cocsku

Xe cút kít
Nghe nói các doanh nghiệp kêu khó khăn, nhưng gdp vẫn tăng cao. Chả hiểu ra sao.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ phải đọc tài liệu tính GDP của GSO. Họ chưa trừ lạm phát đâu.
Có lạm phát đâu mà trừ cụ vì nó tính theo giá ở năm so sánh. Chứ tính theo giá hiện tại có mà người đâu ra mà đi xin báo giá.
Chính vì tính theo cái năm so sánh lâu quá rồi nên tây lông mới đòi mình tính lại theo giá mới. Vfa dự kiến vượt 500 tỷ.

Phi lợi nhuận thì chỉ là ko chia cổ tức thôi, nếu thế thì các cổ đông ăn bằng gì cụ? Hay lại nhà nước mua lại toàn bộ cổ phần. Chứ vẫn phải kd có lãi

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận thấy buồn cười mấy "winner", chả hiểu gì nhưng bô bô "mừng".
Không biết có hiểu gì không? :))
Quý 3 GDP còn tăng 20-30% thì chắc các winner còn ảo tưởng mạnh nữa =))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nhầm lẫn khái niệm phi lợi nhuận và free. Cụ nên tìm hiểu kỹ rồi hãy phát biểu.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Chính sách áp chế dc covid sớm nên tăng trưởng trong 2 quý vừa rồi của XNK là phù hợp ợ :) Mỗi cái ra đường- quán giờ cái j cũng tăng ác :(