[Funland] Chuẩn bị toàn bộ lực lương có thể để múc chứng !

Ngoccu

Xe tăng
Em tư vấn kĩ thế mà chả cụ nào theo cả, đến khi em tư vấn mua kiểu gì cũng cụ cũng bán hết cho mà xem. Buồn thế cơ chứ

Emga

Xe tải
Tiền trong tk thì nhẩy nhót nhưng vẫn nằm im. Hôm trước cụ nào ăn củ xả của em thì hôm nay cũng vỡ mồm

Ngoccu

Xe tăng
Chiều nay và sang thứ 2 lại xanh các cụ nhé, thế mới hay chứ . Em nhắc lại 1 lần cuối cùng : BULL là BÁN, BÁN BÁN BÁN.

hoangvoila

Xe tăng
đang đi nặng, hầu hết kể cả Bcs hi hi công nhận thấm lời cụ VL thật nhưng chả biết sao, htruoc táy máy dò đáy HCM phải trả giá thôi.

CHỜ UPDATE CỦA CỤ VL

x4hai

Xe hơi
Cháu vẫn đang âm thầm gom hàng, chẳng biết có đúng không :)

hatrang1234

Xe buýt
Báo cáo các cụ tính đến hôm nay ngày thứ 7 thị trường rơi, tài khoản của em - 10%. Tình hình này có thể phải - 10% nữa thị trường mới hồi.
Thứ 2 đầu tuần có nguồn tiền dự phòng về em lại túc tắc nhặt thêm.

nang xuan

Xe buýt
Báo cáo các cụ tính đến hôm nay ngày thứ 7 thị trường rơi, tài khoản của em - 10%. Tình hình này có thể phải - 10% nữa thị trường mới hồi.
Thứ 2 đầu tuần có nguồn tiền dự phòng về em lại túc tắc nhặt thêm.
Theo sóng Eliot thì thứ 2 TT sẽ tăng lại

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em canh me để xuất hàng, thi xong xuôi, tất cả lại về, tay to đem xèng gửi bank rồi

hatrang1234

Xe buýt
Theo sóng Eliot thì thứ 2 TT sẽ tăng lại
Nói thật là em không tin lắm mấy cái đồ thị TTCKVN vì nó hay bị lợi dụng, điển hình là là việc phá ngưỡng kháng cự 480 lên 488 bà con lao vào rầm rầm thì nó rơi thẳng đứng.
Theo thông kê quá khứ thì tháng 5 nếu thị trường đã rơi thì nó rơi khoảng 10 phiên, không biết là điều này liệu có lặp lại với năm nay không, nếu đúng thì sang đầu tuần từ thứ 2 đến thứ 4 sẽ là vùng đáy. Cứ cổ phiếu cơ bản, giá dưới giá sổ sánh là túc tắc nhặt được, không có gì phải sợ, với điều kiện chấp nhận cầm, giữ.

trongthuc

Xe hơi
Tốt nhất mấy cụ đừng tí toáy. Rớt nhanh thế này thì chạm margin call mất. Như thế tèo càng khủng hơn. Cứ tạm chờ ở khoảng 410 thì hơn.

hatrang1234

Xe buýt
Anh Huệ vừa chém gió trên VTV 1 về phối hợp chính sách tài khóa và chính sách tiền tệ để cứu doanh nghiệp, cứu nền kinh tế. Thông điệp: Hành động nhanh, quyết liệt, xóa bỏ các rào cản để vực dậy nền kinh tế.

Ngoccu

Xe tăng
Anh Huệ vừa chém gió trên VTV 1 về phối hợp chính sách tài khóa và chính sách tiền tệ để cứu doanh nghiệp, cứu nền kinh tế. Thông điệp: Hành động nhanh, quyết liệt, xóa bỏ các rào cản để vực dậy nền kinh tế.
Cả 2 ngày nghỉ cuối tuần có mỗi cụ vào top của em, em có 1 lời khuyên cho cụ có gì mong cụ đại xá.
Nếu cụ đã có kế hoạch giải ngân và khi đã giải ngân xong, ko có ý định bán, đầu tư dài hạn. Thì cụ nên tạm nghỉ nhìn bảng 1 thời gian, có thể à 2,3 tháng cũng có thể lâu hơn. Rồi sẽ lại đúng như dự định của cụ.
Còn nếu cụ suốt ngày hóng tin tức, rồi nhìn bảng thì em hơi nghi ngờ là cụ sẽ bán CP ở vùng đáy sắp tới.
Tâm lý của cụ bây giờ vẫn là ngoan cố và bảo thủ, cụ nói đầu tư dài hạn chẳng qua vì đang bị kẹp CP khi thị trường xấu.Còn đầu tư dài hạn hay ngắn hạn thì cũng ko ai muốn mua hớ rồi phải chờ đợi bao giờ.Cụ vẫn tin là mình đang đúng và 1 vài ngày tới thị trường sẽ lên. Nhưng CK đâu đơn giản như vậy ? thích lên là lên xuống là xuống. Và khi quan điểm của cụ thay đôi, chứng khoán sẽ ko lên đc trong thời gian tới và còn xuống nhiều nữa, khi đó em sẽ là người đứng ra đỡ đạn cho cụ xả đấy ạ.
Sai thì nên sửa sai, và phải dứt khoát, càng để lâu thì mọi thứ sẽ đi càng xa cụ à !
Chúc cụ có quyết định sáng suốt và may mắn !

ks.quyet

Tháo bánh
Sai, đúng ở CK thì cũng là xanh 9 thôi bác ơi, nhưng làm sao để ko sai nhiều là ổn rồi ạ.
Bác chưa ngủ sao? thức muộn thế? hy vọng sang tuần TT sẽ tốt hơn [-O<

Ngoccu

Xe tăng
@hatrang1234 : em biết là cụ nghĩ những lời nói của em là nhảm nhí, em cũng ko có ý định khuyên cụ hay gì cả, vì cụ có LN thì cụ hưởng, lỗ thì cụ chịu thôi chứ chả liên quan gì đến em.
Nhưng rồi cụ sẽ thấy là .... em nói đúng :)

trongthuc

Xe hơi
Cám ơn cụ đã nhận xét. Nhưng thật sự cụ vẫn nhận xét người khác qua quan điểm chơi của cụ. Nhưng qua bài viết của cụ và của em thì có thể thấy quan điểm của cụ và của em khác hẳn nhau. Cụ nặng về lướt sóng, còn em chỉ lướt sóng khi có khi thấy điều kiện tốt còn đâu cầm và giữ.
Với quan điểm cầm, giữ là chủ đạo nên với những mã cơ bản tốt,khi vào vùng mua hợp lý là em giải ngân dần, xuống em giải ngân thêm, cao hơn vùng mua hợp lý thì hợp dừng. Cách chơi của em có thể không lãi nhiều nhưng rất khó để thua lỗ. Thua lỗ chỉ là ngắn hạn.

Em hiện đang năm 5 mã: TCS, TVD, TCR, NST, PJT. Giá mua trung bình của 3 ngày vừa qua. Cụ phân tích hộ em trong vòng 1 năm nữa nó sẽ lãi hay lỗ so với đầu tư vào các lĩnh vực khác: Gửi TK, Vàng, BĐS. Giá trị tiền có trong tay thời điểm này là 500trđ.

Cụ phân tích hợp lý, em đa tạ và vote cho cụ.

PS: Em không bình về cách chơi của cụ vì đó là một trường phái.
Cụ VL đã có lời với cụ. Ậy, em cũng có chút góp ý, có gì mong cụ đại xá.
(Hôm nay mới để ý đến nick cụ, có phải cụ cũng post bài bên ttvnol ko?).

Đầu tiên cụ đã xác định theo trường phái dài hạn thì cũng nên xác định chiến lược: đầu tư cầm hàng trong bao lâu, 6 tháng, 1 năm... và mục tiêu lợi nhuận trong thời gian đó: 50%, 100%... Cụ nói theo đầu tư dài hạn nhưng lại nhờ cụ VL phân tích lãi lỗ làm em hơi lạ. Cá x em thấy thì CKVN khá đc trong năm nay và cứ đặt lợi nhuận 50% cho nhẹ nhàng (tất nhiên là phải ăn đứt gửi tiết kiệm, vàng vật chất thì mới bỏ tiền vào chứ, bđs em ko rành).

Em thấy cụ cũng đã thấy được cơ hội từ CK trong năm nay là 1 uptrend kha khá. Vấn đề tiếp em góp ý là ở cái danh mục của cụ.
- Đã xđ cầm dài hạn (ít là năm) thì 5 mã vẫn hơi nhiều. Theo em 3 mã là hợp lý.
- Cụ đã xđ 1 uptrend cho Index thì tại sao lại ko nắm dài hạn bọn Bluechip. Đây là bọn dẫn đường cho Index luôn, nói nôm na là nó sẽ đi theo chỉ số index, giá trị tăng trưởng cỡ tương đương. Nắm bọn Bluechip thì:
+ Thấy thị trường có biến cụ chạy đc ngay cái roẹt. Ko như các mã cụ nắm. VD: NST đang có giá 11k x Kl trung bình (10phien) 10k = 100trieu vnđ ----> cả phiên giá trị khớp đc đúng = tiền của cụ. Khi có biến thì cụ định xả vào đầu thằng nào???
+ Blue dẫn đg cho Index nên cụ sẽ có cái nhìn, cảm nhận về Index tốt hơn.
+ Nếu thị trường Uptrend thực sự thì sự tăng trưởng của bluechip đc như chỉ số Index luôn. Trường hợp kiểu như 2011, Index ko tăng thực sự thì các blue là điểm đỡ của thị trường - như BVH, Vic của 2011 tăng trội hơn hẳn.

- Đa số các con cụ nắm có chỉ số cơ bản tốt, ngành nghề ổn định... nhưng chọn để đầu tư dài hạn chỉ hợp lý khi cụ đang ở trong 1 thị trường tẳng trưởng ổn định cỡ 5 năm, năm sau tốt hơn năm trước. Còn ở thị trường VN: năm nay thăng hoa, năm sau đi viện là thường. Cuối 2010, Đầu 2011 thị trường có tăng nhưng ko đến lượt nhiều mã nhỏ thể hiện,
Và kinh nghiệm của em thấy thì các mã dạng kiểu bác đang giữ (penny, ngành nghề ko theo chu kỳ, ko trông đợi lợi nhuận đột biến...) chỉ tăng vào giai đoạn cuối của 1 VNindex uptrend (tăng trong 1 tháng và có thể đến hơn 100%) rồi sau đó thị trường xập xình và thành downtrend. Nghĩa là có thể phần lớn thời gian những mã bác nắm nằm im nhìn thị trường nhẩy múa ---> rất dễ làm bác ko tuân thủ đúng chiến lược nắm hàng dài hạn.

- Theo quan điểm của em, nếu theo trường phái đầu tư dài hạn thì để khoảng 70% tiền nắm dài hạn Bluechip, 30% tiền nhẩy sóng các mã nóng. Còn nếu để tiền toàn bộ vào các mã như bác đang cầm thì tốt nhất như bác VL khuyên là không nên xem giá, bảng điện, đọc tin tức về CK.

Chỉnh sửa cuối: