[Funland] Chủ xe Ferrari 488 khởi kiện Masteri Thảo Điền vì khoá bánh trái phép

harrynh

Xe container
Chả cần cào mất công cụ ạ, có khu mà cứ đỗ trc cửa nhà, k để lại số là bị thả bom dầu luyn trộn gì đó lên kính lái, lúc ra lấy xe khóc cmn ra tiếng tôn dật luôn là nhớ sau khỏi cần doạ nhiều
Vâng thì vụ cào là em đc chứng kiến, nhớ mãi vẻ mặt anh ấy khi ra xe. May em gửi xe cho mấy anh xh mất 30k.

Trà Lý

Xe tăng
Cụ bị tư duy ngược, họ chả biết “nội quy” ở khu đấy ra sao, họ không việc gì phải đi “bắt” cái bên tự đặt ra “nội quy” ấy tự bỏ nội quy của mình! Chiều đúng là bên muốn đặt tự đặt ra nội quy ấy tự đi xin chính quyền hỗ trợ cho nội quy của mình và đặt các chế tài không vi hiến!
Vâng, cách tiếp cận của cụ khác, nhập gia tùy tục.
Đến 1 cộng đồng dân cư cần phải biết đến cộng đồng đó, đừng vì đi xe Ferrari mà cộng đồng đó phải biết đến cá tính của Ferrari.

Minmatday

Xe tải
Vâng, cách tiếp cận của cụ khác, nhập gia tùy tục.
Đến 1 cộng đồng dân cư cần phải biết đến cộng đồng đó, đừng vì đi xe Ferrari mà cộng đồng đó phải biết đến cá tính của Ferrari.
Ý cụ là nội quy của khu đó cao hơn luật pháp? Chuyện ferrari hay morning thì k bàn ở đây!

Trà Lý

Xe tăng
Ý cụ là nội quy của khu đó cao hơn luật pháp? Chuyện ferrari hay morning thì k bàn ở đây!
Không, nó là quy tắc ứng xử văn minh, giống như chuyện đến sau thì xếp hàng, xe đậu thì ko chắn lối, gặp đám đông thì nhường đường, thấy người yếu thế thì giúp đỡ...
Không có quy định luật pháp nhưng nên thực hiện.
Trở lại câu chuyện F đỗ xe, chỗ F đỗ đó không nên đỗ vì chỗ ấy mọi người cùng tự do dùng chung, F đỗ là F cản trở tự do của người khác, F ko phải là bất khả kháng vì lúc đó xe không hỏng và cũng có thể vào nơi gửi xe. Vậy F lấy cớ gì khi đỗ xe chỗ đó?

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Không, nó là quy tắc ứng xử văn minh, giống như chuyện đến sau thì xếp hàng, xe đậu thì ko chắn lối, gặp đám đông thì nhường đường, thấy người yếu thế thì giúp đỡ...
Sao đang từ nội quy - pháp luật cụ lại chuyển sang văn minh, 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau mà. Giả sử có cần văn minh thêm thì cũng có thể luật hoá cơ mà? Hơn thế nữa xã hội càng văn minh thì lại càng ít có “nội quy” riêng vì mọi thứ đã chuẩn chỉnh rồi, chẳng ai thắc mắc gì. Bây giờ chỗ nào cũng tự đẻ ra nội quy rồi bảo người nơi khác đến phải theo thì chết! Đấy là kiểu hương ước làng xưa kia, dần dần phải bỏ thôi.

Trà Lý

Xe tăng
Sao đang từ nội quy - pháp luật cụ lại chuyển sang văn minh, 2 phạm trù hoàn toàn khác nhau mà. Giả sử có cần văn minh thêm thì cũng có thể luật hoá cơ mà? Hơn thế nữa xã hội càng văn minh thì lại càng ít có “nội quy” riêng vì mọi thứ đã chuẩn chỉnh rồi, chẳng ai thắc mắc gì. Bây giờ chỗ nào cũng tự đẻ ra nội quy rồi bảo người nơi khác đến phải theo thì chết! Đấy là kiểu hương ước làng xưa kia, dần dần phải bỏ thôi.
Em xin Voka cụ,
Cụ thử ra sân bay rồi xem có nhiều thứ chỉ là "nội quy", nhưng cụ nên thực hiện, nếu không sẽ nặng nề hơn rất nhiều.

Newmanhn1

Xe máy
Đàng hoàng ra thì làm quả barie với cái biển báo thật to và ghi rõ: khu vực đất và đường đi thuộc sở hữu riêng của khu chung cư xxx. Khách ra vào khu này phải tuyệt đối tuân theo luật lệ riêng của khu chung cư xxx đã thông qua. Sau đấy thì ghi tóm tắt một số nội dung quan trọng.

Đằng này lại nhập nhèm sở hữu thì mới gây tranh cãi.

Ví dụ thêm, ngay cả nhà riêng, có đứa tự nhiên vào nhà và không chịu ra thì các cụ làm gì? Đánh, chém, bắt giữ, còng tay chân, phạt tiền hay chỉ dùng mồm để đuổi hoặc cùng lắm thì đẩy ra khỏi nhà?

AcidS

Xe điện
Em xin Voka cụ,
Cụ thử ra sân bay rồi xem có nhiều thứ chỉ là "nội quy", nhưng cụ nên thực hiện, nếu không sẽ nặng nề hơn rất nhiều.
Sân bay có luật đó cụ. Cụ chịu khó đọc Luật Hàng Không và thông tư 29/2021/BGTVT về “nội quy” của nơi đã được luật hoá nhé.
Còn văn bản hợp nhất 05/2021 về chung cư và cụm chung cư chưa có dòng nào cho phép BQL, BQT đẻ ra phí/chi phí mà không thông qua hội nghị nhà chung cư và thu phí/chi phí với người không phải cư dân/người sinh sống trong khu đâu.
Nội bộ thì tốt nhất là làm cái cửa/barie ai qua thì phải có kiểm soát kiểu các bệnh viện, bến xe… còn nối thông thì khó xác nhận lắm.

Minmatday

Xe tải
Em xin Voka cụ,
Cái cụ nói là quy định của nghành hàng không và có những luật liên quan đến an toàn bay được thể hiện rõ ràng! Mà ngay cả luật nó cũng quy định rõ chế tài xử lí: phạt tiền, cấm bay… tuỳ mức độ chứ nó cũng k cho phép xông vào giữ hay khám đồ đạc của người ta đâu cụ ạ!

Chontenkhac

Xe tải
Nhập gia tùy tục, cụ F sai lè còn ai bảo ko có biển cấm của giao thông thì ko có lỗi là cả dú lấp mệng. Nhà ngươi ta gtcc nào vào cắm được ạ, đường nội bộ khu dân cư là do cư dân họ bỏ tiền ra mua đấy ạ.

Trà Lý

Xe tăng
Sân bay có luật đó cụ. Cụ chịu khó đọc Luật Hàng Không và thông tư 29/2021/BGTVT về “nội quy” của nơi đã được luật hoá nhé.
Còn văn bản hợp nhất 05/2021 về chung cư và cụm chung cư chưa có dòng nào cho phép BQL, BQT đẻ ra phí/chi phí mà không thông qua hội nghị nhà chung cư và thu phí/chi phí với người không phải cư dân/người sinh sống trong khu đâu.
Nội bộ thì tốt nhất là làm cái cửa/barie ai qua thì phải có kiểm soát kiểu các bệnh viện, bến xe… còn nối thông thì khó xác nhận lắm.
Cái cụ nói là quy định của nghành hàng không và có những luật liên quan đến an toàn bay được thể hiện rõ ràng! Mà ngay cả luật nó cũng quy định rõ chế tài xử lí: phạt tiền, cấm bay… tuỳ mức độ chứ nó cũng k cho phép xông vào giữ hay khám đồ đạc của người ta đâu cụ ạ!
Em Voka tiếp cho 2 cụ, nhưng em không đồng tình với kiểu "tự do vô biên", cứ ở đâu luật chưa có (chưa rõ, chưa chi tiết) thì người ta được san bằng tất cả, xâm phạm mọi thứ.
Luật là chung ban hành cho số đông.
Dưới luật còn có quy tắc.
Dưới nữa còn có đạo lý.
Dưới nữa còn có sự hợp lý.

Minmatday

Xe tải
Em Voka tiếp cho 2 cụ, nhưng em không đồng tình với kiểu "tự do vô biên", cứ ở đâu luật chưa có (chưa rõ, chưa chi tiết) thì người ta được san bằng tất cả, xâm phạm mọi thứ.
Tôi cũng k bênh gì cho ông F và cũng đánh giá các ông đỗ xe bừa là kém ý thức nhưng lấy cách làm sai ra trị cái sai thì cũng k hơn gì. Riêng việc khoá xe lại là cực kì phản cảm, cái đó vi hiến rõ ràng, xxx còn k được phép làm chứ đừng nói bảo vệ! Tôi vod cái cách đỗ 2 con xe máy hoặc 2 khối sắt lớn trước sau rồi chờ xử lý :))

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Bản thân anh F đỗ sai là anh vi phạm vào nơi tập thể người ta cùng thống nhất với nhau bằng nội quy. Nếu anh muốn thì nên đề nghị với tập thể lớn hơn bắt cái tập thể nhỏ kia hủy đi nội quy. Cá nhân hơn cả tập thể trong một vấn đề chưa có quy định rõ ràng?. Anh F mà thắng kiện thì đúng là Tư bản - Tư sản - Tư hữu lên ngôi trên đất này.
Gớm, phải đường đó từ đầu thuộc tập thể nhỏ hay tập thể lớn đã.

coolpix8700

Xe ngựa
Trở lại câu chuyện F đỗ xe, chỗ F đỗ đó không nên đỗ vì chỗ ấy mọi người cùng tự do dùng chung, F đỗ là F cản trở tự do của người khác, F ko phải là bất khả kháng vì lúc đó xe không hỏng và cũng có thể vào nơi gửi xe. Vậy F lấy cớ gì khi đỗ xe chỗ đó?
Luật quy định đủ các trường hợp được đỗ xe như thế nào đấy, kể cả vào trong 1 cái ngõ nhỏ.
Văn minh là thực hiện đúng cái khẩu hiệu "Sống và làm việc theo pháp luật", kể cả những cộng đồng nhỏ nhất hay trong gia đình. Nội quy hay quy định cũng phải được đặt trong các quy định của pháp luật.
Không thể đem cách hành xử như 1 đầu gấu trong ngõ để bảo vệ ý thích của 1 vài nhà thành "văn minh"!

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
bảo vệ chả bao giờ là bố mẹ thiên hạ như lời ông thớt cả.
Họ biết điều với cư dân, và thái độ với ng đỗ xe lung tung (chuyện xử phạt hợp pháp hay ko thì ko bàn). Chứ ko phải với cả thiên hạ nhé.

Cách đây 2 hôm có vụ đâm đánh nhau ở chung cư giữa con i10 và con Van.
Lúc khóa bánh thì kêu ko phải trách nhiệm và việc của bảo vệ, đến lúc có đánh nhau nguy hiểm thì lại kêu bảo vệ đâu, sao ít thế, sao ko khống chế nó đi, làm cư dân hoang mang lo sợ, dù xảy ra trên chính cái chỗ mà mọi ng bảo là công cộng ko thuộc sổ đỏ CDT. =))
Nằm nhà làm tiên làm phật online thì dễ. Ra đường là thú tính nó xuất hiện liền à.

coolpix8700

Xe ngựa
Gớm, phải đường đó từ đầu thuộc tập thể nhỏ hay tập thể lớn đã.
Khóa là vi phạm quyền sở hữu của người có tài sản bị khóa. Họ làm sai đã có pháp luật xử lý!
Tự nhiên họ mang cái xe vào trong sân nhà bác, thì bác có quyền đuổi họ đi, cá nhân không đuổi được thì gọi chính quyền hỗ trợ, nhưng không thể khóa hay phá hỏng cái xe của người ta!

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Vin lách bằng cách quy thành phí trông giữ xe. Vậy ko rõ câc khoản thu này có phải nộp thuế ko? Nghe nói bên ocp1 thu dc mấy trăm tỏi. À mà đợt này e thấy ở time xe bị khoá ít hẳn
Đấy là nhờ ở vin nên mới sáng dạ ra đấy.

tieuvuong

Xe buýt
Có mỗi cái vấn đề này mà các cụ cãi nhau hăng say thế nhỉ, hết năm này qua năm khác :))
Giờ em chỉ hỏi một câu thôi, các cụ nào phản đối thì trả lời thật lòng: Việc khoá là tốt hơn hay hại hơn 🙂 Cá nhân em thấy thì phần đông dân mình ý thức kém, nếu không quản lý mạnh tay là đỗ xe bừa phứa loạn lên ngay! Chính vì vậy em vote đồng ý việc khoá bánh để răn đe mấy ông ý thức kém
Còn lôi luật ra đây thì, e hèm, cuộc sống nó thay đổi liên tục nên không có bộ luật nào theo kịp thực tế cuộc sống được. Người văn minh thì nên làm những việc ít nhất là không ảnh hưởng tới lợi ích của cộng đồng, không đỗ xe linh tinh là một ví dụ :)

coolpix8700

Xe ngựa
Có mỗi cái vấn đề này mà các cụ cãi nhau hăng say thế nhỉ, hết năm này qua năm khác :))
Giờ em chỉ hỏi một câu thôi, các cụ nào phản đối thì trả lời thật lòng: Việc khoá là tốt hơn hay hại hơn 🙂 Cá nhân em thấy thì phần đông dân mình ý thức kém, nếu không quản lý mạnh tay là đỗ xe bừa phứa loạn lên ngay! Chính vì vậy em vote đồng ý việc khoá bánh để răn đe mấy ông ý thức kém
Còn lôi luật ra đây thì, e hèm, cuộc sống nó thay đổi liên tục nên không có bộ luật nào theo kịp thực tế cuộc sống được. Người văn minh thì nên làm những việc ít nhất là không ảnh hưởng tới lợi ích của cộng đồng, không đỗ xe linh tinh là một ví dụ :)
1 cái xe đỗ ở đầu ngõ chắn lối ra vào, ông đầu gấu mang búa ra đập vỡ kính, móp vỏ,...
Hành xử của cái ông đầu gấu ấy có văn minh hay không thì ai cũng biết. Người hiểu biết thì chỉ nghĩ trong lòng "cho chết", còn kém hơn thì hô to "ủng hộ".
Pháp luật xử như thế nào phụ thuộc vào chủ xe và đầu gấu!