[Funland] Chủ xe Ferrari 488 khởi kiện Masteri Thảo Điền vì khoá bánh trái phép

Minmatday

Xe tải
Phát biểu của ông LBN đã trao đổi ở thớt tương tự các tháng trước, cụ vui lòng tìm lại kẻo trâu chậm uống nước đục nhé. Mà em hỏi thật nhé, ông LBN nói xong có cái méo gì mới hay không? Quan điểm của em là thách kẹo ông F đi kiện, các cụ ani nên liên lạc và hỗ trợ tiền thuê luật sư, trả án phí đi chứ, ở đây đánh rắm rong làm cái méo gì
Tại cụ xanh rờn rằng k có báo chí hay chính quyền gì thì tôi tưởng phải k có 1 bài nào, toàn bộ là fan các cụ độc diễn :)) Vin của cụ cũng kiện khách rồi, lúc ấy cụ có hỗ trợ luật sư án phí không hay cũng đánh rắm rong giống tôi? :)

coolpix8700

Xe ngựa
Chính cụ không tin vào pháp luật.
Rồi cũng chính cụ vin vào luật để phê phán đội bảo vệ. Đòi đội Vin phải tuân thủ qui trình báo công an, phạt nguội...

Đấy là thứ tiêu chuẩn gì?
Tiêu chuẩn là không hùa theo hành động sai trái của người khác, kể cả của những người được quyền hành pháp.
Tin hay không là do mình quan sát. Biết được còn để tránh. Thấy người ta làm không đúng không hùa theo người ta làm sai, mà mình tự tôn trọng pháp luật mới là hành xử văn minh.

AcidS

Xe điện

Lara

Xe buýt
À, tôi thích lí luận của cụ: vì không có khu nào “văn minh” hơn nên như thế là bình thường, chả việc gì phải nghĩ vì còn đầy thằng tệ hơn mình :))
Đúng rồi cụ ạ.
Người ta chỉ cần làm tốt nhất có thể, trong những điều kiện ràng buộc cụ thể.
Không cần làm hoàn hảo.

AcidS

Xe điện
Cụ ở đấy thì nên liên lạc BQT, cụ bầu họ mỗi nhiệm kỳ kia mà, hay cụ không phải chủ hộ mà là dân đến thuê thế? Chỗ em bầu BQT xong, chủ hộ đều được nhận biên bản cuộc họp tóm tắt những gì cư dân thảo luận, ủng hộ hay không ủng hộ
Em đồng ý. Cụ không họp thì có thể có biên bản tóm tắt. Nhưng mà việc định ra phí mới cho khu chung cư và cụm chung cư khá lằng nhằng theo văn bản luật chứ không chỉ là Biên bản tóm tắt được đâu.
Có những việc, ví dụ đấu thầu bảo trì chỉ cần làm đúng luật đấu thầu, ban QT có thể tự quyết chọn.
Có việc chỉ cần văn bản hỏi ý kiến cư dân với đa số tán thành như là thay đổi chức năng khu vực này kia nếu đáp ứng luật xây dựng, không làm thay đổi cấu trúc.
Nhưng việc định ra một loại phí mới không có chỉ làm văn bản, hỏi và tự thống kê số cư dân đồng ý và không đồng ý là xong đâu

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ.
Không cần làm hoàn hảo.
Đồng ý luôn, khó có gì hoàn hảo! Đúng ra là cầ hoàn hảo nhưng điều kiện thực tế k cho phép. Nhưng có thể xanh chín 1 câu là: “biết nó chưa đúng nhưng làm vậy là tốt nhất trong hoàn cảnh hiện tại” k? Hay là làm tràn lên bảo là như vậy là đúng?

AcidS

Xe điện
Đúng rồi cụ ạ.
Không cần làm hoàn hảo.
Làm mà gây ra xung đột chết người là làm chưa tốt

Lara

Xe buýt
Tiêu chuẩn là không hùa theo hành động sai trái của người khác, kể cả của những người được quyền hành pháp.
Tin hay không là do mình quan sát. Biết được còn để tránh. Thấy người ta làm không đúng không hùa theo người ta làm sai, mà mình tự tôn trọng pháp luật mới là hành xử văn minh.
à vâng, đấy là tiêu chuẩn "văn minh" cùa cụ. Đương nhiên cụ tin hay không, hùa theo hay không, tránh hay không là việc của cụ, quyền của cụ. Tôi tôn trọng quyền đấy của cụ.
Nhưng chính mình cũng không tin, mà bắt người khác phải tin, phải làm theo. Ở quê tôi thì người ta gọi đấy là tiêu chuẩn kép.

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
Làm mà gây ra xung đột chết người là làm chưa tốt
Tôi không nói đến "tốt". Tôi nói "tốt nhất". Chắc chắn là cụ phân biệt được 2 từ này.
Và "tốt" hay không thì cũng không phải là do cụ đánh giá xong là thành tốt hay không tốt.

AcidS

Xe điện
Tôi không nói đến "tốt". Tôi nói "tốt nhất". Chắc chắn là cụ phân biệt được 2 từ này.
Và "tốt" hay không thì cũng không phải là do cụ đánh giá xong là thành tốt hay không tốt.
Nhắc lại, làm mà gây chết người là chưa “tốt nhất”. Đấy cụ thích dùng đúng từ. Chưa tốt với cả “chưa tốt nhất”
Và làm gì mà gây chết người đều là chưa tốt và “chưa tốt nhất”.
Cụ định bảo là gây chết người là “tốt nhất” hử?

Lara

Xe buýt
Đồng ý luôn, khó có gì hoàn hảo! Đúng ra là cầ hoàn hảo nhưng điều kiện thực tế k cho phép. Nhưng có thể xanh chín 1 câu là: “biết nó chưa đúng nhưng làm vậy là tốt nhất trong hoàn cảnh hiện tại” k? Hay là làm tràn lên bảo là như vậy là đúng?
Không ai có thể nói là "tốt nhất trong hành cảnh hiện tại" cụ ạ.
Chỉ có thể nói là "tốt nhất trong các phương án đã biết/đã cân nhắc/đã triển khai". Có phương án nào tốt hơn, cụ thử đề xuất xem ?

Lựa chọn giữa 1 cái tốt và 1 cái xấu thì dễ lắm, có điều chả mấy khi gặp trong thực tế. Thực tế thì chỉ thường có chuyện lựa chon giữa 1 cái xấu và 1 cái xấu hơn thôi.
Hoặc khó hơn nữa, là giữa 2 cái đều vừa tốt vừa xấu, cái nào xấu hơn thì đứng ở góc nhìn khác nhau thì kết quả cũng khác nhau.
Lựa chọn giữa Ngọc Trinh và Thị Nở, mà không có ràng buộc gì khác thì dễ lắm.
Lựa chọn giữa gái xinh có rủi ro bị bệnh và gái xấu còn nguyên tem mới khó

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
Nhắc lại, làm mà gây chết người là chưa “tốt nhất”. Đấy cụ thích dùng đúng từ. Chưa tốt với cả “chưa tốt nhất”
Và làm gì mà gây chết người đều là chưa tốt và “chưa tốt nhất”.
Cụ định bảo là gây chết người không phải là “tốt nhất” hử?
Gây chết người hay không, không chứng tỏ được việc "tốt nhất" hay không cụ ạ.
Nó chỉ không "tốt nhất" khi có 1 cái gì đó "tốt hơn nó". logic là vậy.

PS: Đang nói về chuyện Masteri Thảo Điền khóa xe, dính dáng gì đến chết người ở đây hả cụ ? Hay tôi bị bỏ mất thông tin gì ?

coquay

Xe container
Ngõ này thì không đạt chuẩn để đỗ xe lâu dài rồi :) Cám ơn cụ. Bướng cho lên phường được ạ. Cư dân chỗ cụ chắc không thích phiền chính quyền việc nhỏ nên tự sử thôi
Đấy khu ngõ chả biến cấm đỗ theo luật thì ai cũng có thể để xe thoái mái, nhưng chả ai để lâu cả kể cả dân trong ngõ nhỡ nhàng lắm mới có người để vài giờ, còn người lạ vào họ vẫn để đc nhưng chỉ 5 10p là cùng chả để xe lâu đến mức để mọi người phải gây khó khăn cả

tieuvuong

Xe buýt
Một vấn đề làm cho xã hội quy củ hơn mà éo hiểu sao nhiều cụ cứ thích cào mặt nhỉ :))
Luật nhiều khi nó không thể quy định quá chi tiết tất cả mọi mặt đời sống, nên mới cần thêm văn hoá để điều chỉnh hành vi con người. Như cụ nào bên trên nói văn hoá xếp hàng, văn hoá giúp đỡ trẻ em, người già…
Giờ theo các cụ, nếu Vin không khoá bánh để răn đe mấy ông lùn ý thức thì làm cách nào ạ 🙂 Đừng nói trông chờ ý thức người dân nhé, vì em thấy mấy khu chung cư không có cơ chế quản lý việc này dân đỗ xe lôm côm nhộm nhạo không thể tả nổi, dù ngay bên cạnh cũng là bãi đỗ xe luôn 🙂

poiuy

Xe ba gác
Đạo đức nó là định tính, thay đổi tuỳ hoàn cảnh, thời điểm, xã hội… ngay việc “ăn cơm trước kẻng” cụ có thể thấy nó thay đổi rõ ràng nhận định về mặt đạo đức sau vài chục năm, 5 thê 7 thiếp cũng vậy! Sao lại lấy cái định t

Tài sản hợp pháp của công dân được pháp luật bảo vệ, trừ 1 số trường hợp trưng dụng khẩn cấp được quy định trước! Tài sản của cụ ngừoi ta ngang nhiên khoá hay kéo đi hay có thể làm xước xát ít nhiều cụ cho là bình thường? Luật nào cho phép ông bảo vệ ra xích xe? Xxx có ra cũng còn lập biên bản và cỏn thêm nhân chứng kí cơ!
Em đang hỏi cụ hiến pháp chỗ nào nhé chứ có hỏi luật đâu? Nếu về tài sản thì đường cũng là tài sản hợp pháp của BQL vậy. Ở đây xe cũng xâm phạm TS nhé cụ. Xe bị khoá thì kêu là xâm phạm TS, thế đường của người ta xe đỗ sai chỗ có xâm phạm không? Thế hoá ra TS là đường không được bảo hộ?

AcidS

Xe điện
Gây chết người hay không, không chứng tỏ được việc "tốt nhất" hay không cụ ạ.
Nó chỉ không "tốt nhất" khi có 1 cái gì đó "tốt hơn nó". logic là vậy.

PS: Đang nói về chuyện Masteri Thảo Điền khóa xe, dính dáng gì đến chết người ở đây hả cụ ? Hay tôi bị bỏ mất thông tin gì ?
Cũng vì khoá xe mà tại Ocean Park có người chết, vì thế tui mới trả lời ông thế

AcidS

Xe điện
Em đang hỏi cụ hiến pháp chỗ nào nhé chứ có hỏi luật đâu? Nếu về tài sản thì đường cũng là tài sản hợp pháp của BQL vậy. Ở đây xe cũng xâm phạm TS nhé cụ. Xe bị khoá thì kêu là xâm phạm TS, thế đường của người ta xe đỗ sai chỗ có xâm phạm không? Thế hoá ra TS là đường không được bảo hộ?
Tranh cãi vì một số khu đô thị không phân biệt rõ được đường đó là nội khu hay là đường công cộng nối thông xuyên qua khu đó.
Người ngoài vào không thể phân biệt nếu không có cổng barie phân cách cụ nhé

AcidS

Xe điện
Một vấn đề làm cho xã hội quy củ hơn mà éo hiểu sao nhiều cụ cứ thích cào mặt nhỉ :))
Luật nhiều khi nó không thể quy định quá chi tiết tất cả mọi mặt đời sống, nên mới cần thêm văn hoá để điều chỉnh hành vi con người. Như cụ nào bên trên nói văn hoá xếp hàng, văn hoá giúp đỡ trẻ em, người già…
Giờ theo các cụ, nếu Vin không khoá bánh để răn đe mấy ông lùn ý thức thì làm cách nào ạ 🙂 Đừng nói trông chờ ý thức người dân nhé, vì em thấy mấy khu chung cư không có cơ chế quản lý việc này dân đỗ xe lôm côm nhộm nhạo không thể tả nổi, dù ngay bên cạnh cũng là bãi đỗ xe luôn 🙂
Cụ đọc lại các ý kiến về việc lập nội khu thì sẽ rõ. Những người ủng hộ kiện nói rõ cách làm rồi
Và việc đỗ xe đã được luật hoá rồi, tại sao không theo luật?

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
Cũng vì khoá xe mà tại Ocean Park có người chết, vì thế tui mới trả lời ông thế
À vâng. Cảm ơn cụ đã cho thêm thông tin.
Tuy nhiên một cách logic thì không thể dùng thông tin "Ocean Park có người chết vì khóa xe" để chứng tỏ là "Masteri làm không tốt nhất trong khả năng" được, đúng không cụ ?
Rộng rãi nhất thì chỉ có thể suy luận được "Nếu Masteri làm giống Ocean Park" thì "có khả năng sẽ gây ra chết người".