[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

.Bo My

Xe container
Vả lại các tuyến nhánh ở miền Bắc quan trọng với TQ hơn nhiều so với tuyến Bắc Nam. Số vốn của tuyến Bắc Nam cũng quá lớn, e là vượt quá khả năng giải ngân của Vành đai con đường. Đai đường từ 2017 bị siết giải ngân mạnh lắm. Tổng mức đầu tư của dự án Bắc Nam vượt xa tổng giải ngân toàn cầu của Đai Đường hàng năm.
Cụ lại quên cục BRICS rồi. Đai đường nếu có giảm thì chắc chuyển doanh số cho vay qua đó. VN thì chả cần gia nhập gì chỉ cần 1 lời của Tập là có tiền.

smart_sharp

Xe tăng
Tuyến Bắc Nam có thể để Nhật làm. Nguyên tắc chiến lược của VN là không để ông nào ôm tất. Để ôm tất là dấu hiệu nhập phe sẽ sớm dẫn tới chiến tranh. Vì vậy tuyến xương sống Bắc Nam và các tuyến nhánh ở miền Bắc và miền Nam phải hợp tác với các nước khác nhau.
Mấu chốt của làm dự án lớn này là ở ban quản lý dự án. Nếu cứ để tình trạng vừa dốt vừa đớp khoẻ làm quản lý thì hợp tác với nước nào cũng nát thôi.
Vả lại các tuyến nhánh ở miền Bắc quan trọng với TQ hơn nhiều so với tuyến Bắc Nam. Số vốn của tuyến Bắc Nam cũng quá lớn, e là vượt quá khả năng giải ngân của Vành đai con đường. Đai đường từ 2017 bị siết giải ngân mạnh lắm. Tổng mức đầu tư của dự án Bắc Nam vượt xa tổng giải ngân toàn cầu của Đai Đường hàng năm.
Em không rõ tuyến Bắc - Nam ai làm nhưng em đồng ý với cụ là nếu BQLDA mà vừa dốt, vừa đớp khỏe thì hợp tác với nước nào cũng nát. TQ họ cũng quan tâm tới tuyến nhánh ở miền Bắc vì nó quan trọng với họ hơn nhiều. Tuyến Bắc - Nam, với mình thì quan trọng nhưng chỉ làm khi đủ điều kiện về vốn và nhu cầu (chở hàng).

sthd

Xe lăn
Tuyến Bắc Nam có thể để Nhật làm. Nguyên tắc chiến lược của VN là không để ông nào ôm tất. Để ôm tất là dấu hiệu nhập phe sẽ sớm dẫn tới chiến tranh. Vì vậy tuyến xương sống Bắc Nam và các tuyến nhánh ở miền Bắc và miền Nam phải hợp tác với các nước khác nhau.
Mấu chốt của làm dự án lớn này là ở ban quản lý dự án. Nếu cứ để tình trạng vừa dốt vừa đớp khoẻ làm quản lý thì hợp tác với nước nào cũng nát thôi.
chả cần thằng nào.
quy mô đủ lớn để đầu tư làm chủ công nghệ. có thể nhập đầu máy,, hệ thống điều khiển, còn ray, toa xe tự làm. xây dựng nền, đường thì đương nhiên tự làm

3005

Xe tăng
chả cần thằng nào.
quy mô đủ lớn để đầu tư làm chủ công nghệ. có thể nhập đầu máy,, hệ thống điều khiển, còn ray, toa xe tự làm. xây dựng nền, đường thì đương nhiên tự làm
Thu xếp vốn ở đâu ra để được duyệt thì cụ không nói.

Hieumos

Xe container
Không thấy đề cập đến đướng sắt các cụ nhỉ.
Vâng, không thấy báo chí phía mình đề cập còn khu vực, phương Tây và phía bạn thì lại nói đến khá nhiều ạ.
2 bên chỉ làm cái đường sắt xuyên biên giới Lào Cai - Hà Nội - Hải Phòng thôi. Đề cập trong 36 thỏa thuận đấy thôi các cụ.

Từ trước đến nay TQ và VN mới chỉ thỏa thuận "2 hành lang, 1 vành đai" tức là phát triển kết nối phía Bắc. Thế nên không có vụ đường sắt tốc độ cao Bắc Nam như các cụ mong đợi đâu.

Trước khi anh Tập sang VN, tháng 6 và tháng 10 lần lượt cụ Thủ với cụ Chủ tịch sang TQ đã đạt được những thỏa thuận về dự án này rồi.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Do cách dậy thôi cụ ơi. Trước đây ta gọi Kim Nhật Thành, nhưng giờ đều chuyển sang Kim Jong Un.
Thế mới là chuẩn.
Cái này không phải đâu cụ à? Do gần đây ta dịch báo nước ngoài chủ yếu là từ báo tiếng anh nên nó mới thế thui...chứ dịch từ bào china mà là tiếng trung là khác liền. =)) =)) =))

nunachuoi

Xe điện
chả cần thằng nào.
Ray còn xơi mới làm được cụ ạ, toa xe thì tùy, tốc độ thấp không bàn chứ chạy tốc độ cao thì cũng còn xét.

WonJinEng

Xe tải
Đúng là thuyết âm mưu cụ ạ. Món nào (nông sản) ngon của VN thì đều xuất số lượng lớn sang TQ hết (thị trường 1,4 tỉ dân, gần để XNK...). Nên lúc nào có "biến" ở cửa khẩu phía bắc thì bà con nông dân của mình đều khóc hết. Từ sầu riêng, bưởi da xanh, dưa hấu, thanh long, nhãn lồng hay gần đây là tôm hùm bông (TQ vừa thay đổi quy định của họ là ngư dân khóc rồi)... Mà thực đơn món yến tiệc thì lúc nào chẳng có món này, món nọ dính tới mấy thứ trên.
Bà con nhận tiền rồi mới chuyển hàng, chết đội buôn đi thu mua thôi cụ ạ. Chẳng bà con nào bán nợ đâu mà cụ phải lo

smart_sharp

Xe tăng
Bà con nhận tiền rồi mới chuyển hàng, chết đội buôn đi thu mua thôi cụ ạ. Chẳng bà con nào bán nợ đâu mà cụ phải lo
Họ không thu mua nữa, giá giảm là bà con chết thôi cụ. Chứ không hẳn là úp sọt hay mất hàng không nhận tiền đâu cụ.

Marble Trans

Xe tăng
Úi cụ Phan Đình Trạng quan trọng lắm đấy ạ, năm nào Ban cũng sang trao đổi đoàn với nước bạn mà cụ. :)
Nói vậy thì có cả bên Thường trực BBT kiêm trưởng ban TCTW năm nào cũng sang nước bạn giao lưu, trao đổi kinh nghiệm.

Napolong

Xe điện
Có toàn văn tuyên bố, các cụ ngâm cứu đi ạ. Ai lại sự kiện chính trị to thế mà toàn nói phiên âm với phiên dịch. :P

mylam86

Xe tải
Cụm từ “Bamboo Diplomacy” được Ngoại giao thế giới đánh giá + tôn trọng rất cao khi chúng ta đưa ra chủ trương Ngoại giao này tới tất cả các bạn bè trên thế giới. Cụ Trọng và Bộ CT ta đã thừa hưởng và phát triển tốt những quan điểm về Ngoại giao mà Bác Hồ đã để lại. Chính vì lẽ đó với những quan hệ đối tác chiến lược đặc biệt, hình ảnh cây tre sẽ được thể hiện để nhấn mạnh quan điểm ngoại giao của Việt Nam ta đối với phía bạn.
Đâu đó nâng lên thành triết lý
Tôi thấy trong ngoại giao đôi khi có những cái nhỏ thôi, nhưng nó khá tinh tế:
Ví dụ khi hội đàm với bên Quốc hội:
View attachment 8255757

Trước mặt đồng chí Huệ có bảng tên bằng tiếng tàu, để đội địch đọc được; và ngược lại, trước mặt đồng chí Tập cũng có bảng tên tiếng Việt để bên ta đọc được.
View attachment 8255759
Cụ Tập này, mặt lạnh như tiền, khó đoán định, mà theo dõi thấy khi lv với VN mình khá vui vẻ, cởi mở nom thân tình các cụ nhỉ

hd-vt

Xe container
Xem cc chém, em cứ nghĩ tới hình ảnh là con eto đợi đổ xăng, đổ xong là vivu bonbon.
Đơn giản dễ hiểu quá nhỉ.

phi tuấn

Xe buýt
Đâu đó nâng lên thành triết lý

Cụ Tập này, mặt lạnh như tiền, khó đoán định, mà theo dõi thấy khi lv với VN mình khá vui vẻ, cởi mở nom thân tình các cụ nhỉ
Tuổi Tỵ (Rắn): khôn ngoan và kiên nhẫn, biết cách quan sát và chờ đợi. người tuổi Tỵ rất kín đáo, bình tĩnh, bảo thủ và bí ẩn. Nhiều người thông thái và hiểu biết triết học một cách sâu sắc về những đổi thay của cuộc đời.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Tháng 12-2011, nhận lời mời của Phó chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan, ông Tập Cận Bình, khi đó đang là phó chủ tịch nước, đã có chuyến thăm chính thức Việt Nam. Chuyến đi diễn ra chỉ hai tháng sau khi Tổng bí thư Nguyễn ********* có chuyến thăm chính thức Trung Quốc.
Em không nhớ nhầm đâu ạ, vậy thì hồi đó chắc cụ Xi cũng làm chức gì to rồi. Cũng kiểu chụp vẫy tay như này trên tấm biển lớn cạnh đường, giống các biển quảng cáo trên cao tốc hiện nay đó cụ.
Ý e là chưa chấp chính đã có hình ảnh trên áp phích thì cũng lạ các cụ nhỉ?
Cụ này chắc ít tuổi, gớm đến cả quán trà đá vỉa hè ng ta cũng rành ông tập sẽ lên từ trước đó mấy năm, huống chi các cụ nhà mình đầu toàn có sạn. Để mà đến lúc ông ý lên mới đặt quan hệ nồng ấm thì còn ra cái thể thống gì nữa, phải xây quan hệ trước đó rất lâu chứ. Cụ đã hiểu chửa ?

hieucoi297

Xe hơi
Vậy là sắp hết 1 năm ngoại giao thành công của chúng ta :D

• Vodka
Reactions: dpl

Napolong

Xe điện
Chiều nay có mục giao lưu nhân sĩ, trí thức. Bài trên Dân Trí.

Em thấy vụ này, Vnexpress và Dantri về nhất. Đưa tin nhanh, đầy đủ, sắc nét. >:D<

Trạng thái
Thớt đang đóng