[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

VuNgoanMuc

Xe điện
chắc đầu bếp món Tây thì có bằng của Tây, còn đầu bếp Ta thì chả ông nào cấp bằng nghệ nhân pha nước mắm cả! Nên lúc thi tuyển thì thua!
Đi ăn tiệc cấp Nhà nước này chắc các cụ cũng chả ăn mấy, em thấy cứ đưa thực đơn thuần Việt vào cũng ok, đằng nào xong tối về chả phải úp mì chống đói :D

khanhtb

Xe điện
chưa gặp a Chính nhỉ, sang nc ta gặp đủ 4 VIP cũng mất 1 ngày

rgbhis

Xe tăng
Có cụ nào đã thưởng thức full thực đơn này cho xin ý kiến.
Thực đơn này cũng có tí gửi gắm đấy ạ, bưởi da xanh, tôm hùm, ... đợt nào mà TQ nhập ít thì bà con nông dân, ngư dân lại ế vêu.

Ct.Thang

Xe tăng
Vụ ĐS CT coi bộ chỉ đề cập chung chung thôi các cụ nhỉ.

Dân Tổ

Xe container
Cùng cấp, cách nhau 3 tháng nhưng mà đợt tiếp cụ Biden chả có cây tre nào cả.

Em thấy có vẻ các cụ nhà ta muốn gửi thông điệp mạnh mẽ cho hàng xóm.
Có đấy cụ :D chắc cụ không để ý đợt bác Bí sang thui :D Thông điệp chung của Việt Nam ta tới tất cả các đối tác chiến lược và bạn bè thế giới ạ.

Dân Tổ

Xe container
Chính sách ngoại giao VN hiện tại là tốt nhất rồi. Trong ASEAN có nhiều nước chơi với cả Mỹ và TQ. Có nước còn ở cấp độ cao hơn VN, họ mua được vũ khí của cả 2 bên. Nhưng với vị thế và vị trí của VN hiện tại thì như này đã là tốt nhất rồi.
Ngoại giao cây tre đại khái là "không liên minh, không chia phe, không chống nước khác, không ngả theo cường quốc nào, mở rộng quan hệ tối đa với thật nhiều nước, việc không liên quan đến mình thì ngoan hiền không thể hiện quan điểm, việc liên quan đến mình thì kiên trì kêu gọi hòa bình"
Chuẩn cụ ạ và được bạn bè thế giới nhất là khối Ngoại giao các nước đánh giá rất cao. :)

.Bo My

Xe container
Có đấy cụ :D chắc cụ không để ý đợt bác Bí sang thui :D Thông điệp chung của Việt Nam ta tới tất cả các đối tác chiến lược và bạn bè thế giới ạ.
Bí đen có được vào uống trà đâu!

Napolong

Xe điện
Sáng gặp luôn rùi cụ. Bài trên vnn ấy.

smart_sharp

Xe tăng
Thực đơn này cũng có tí gửi gắm đấy ạ, bưởi da xanh, tôm hùm, ... đợt nào mà TQ nhập ít thì bà con nông dân, ngư dân lại ế vêu.
Đúng là thuyết âm mưu cụ ạ. Món nào (nông sản) ngon của VN thì đều xuất số lượng lớn sang TQ hết (thị trường 1,4 tỉ dân, gần để XNK...). Nên lúc nào có "biến" ở cửa khẩu phía bắc thì bà con nông dân của mình đều khóc hết. Từ sầu riêng, bưởi da xanh, dưa hấu, thanh long, nhãn lồng hay gần đây là tôm hùm bông (TQ vừa thay đổi quy định của họ là ngư dân khóc rồi)... Mà thực đơn món yến tiệc thì lúc nào chẳng có món này, món nọ dính tới mấy thứ trên.

CSDNNo1

Xe máy

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em thấy vụ mời các cụ tuổi này rồi mà dùng trà chiều thì cứ sao sao í. Trừ trường hợp uống thường xuyên, chứ ko thì tối các cụ khỏi ngủ luôn. Đc cái mất ngủ vì trà thì người ko bị hốc hác bơ phờ.

Trần Đô 91

Xe tải
Không thấy đề cập đến đướng sắt các cụ nhỉ.

rgbhis

Xe tăng
May nhờ cụ Tập mà e mới biết VN cũng có mấy loại trà quý và nổi tiếng

Trà ta còn đậm vị hơn trà tàu ấy cụ Tuy nhiên tàu thì có nhiều thương hiệu trà nổi tiếng hơn.
Trà ta thường là sao kỹ, uống đậm vị, còn trà tàu thì sao tai tái thôi để cho lên men và có thể tẩm ướp thêm nên uống có nhiều hương thơm hơn. Giống như đồ ăn, mấy ngon quay rán loằng ngoằng như kiểu vịt quay hay khâu nhục, em ăn ở bêu tàu thấy ngon hơn ở ta. Thế nhưng nếu muốn ăn một khoanh giò lụa, hay chỉ đơn giản là một miếng ba chỉ luộc với bát nước rau giầm quả cà chua thì mấy ô tàu ko biết làm.

Marble Trans

Xe tăng
Em thấy vụ mời các cụ tuổi này rồi mà dùng trà chiều thì cứ sao sao í. Trừ trường hợp uống thường xuyên, chứ ko thì tối các cụ khỏi ngủ luôn. Đc cái mất ngủ vì trà thì người ko bị hốc hác bơ phờ.
Chắc là cũng xin ý kiến, hỏi rồi cụ à.

.Bo My

Xe container
Không thấy đề cập đến đướng sắt các cụ nhỉ.
trong văn bản ký có phần kế hoạch cho vay rồi. Giờ chờ xem tuyên bố chung có nêu ra 1 đường sắt cụ thể nào làm biểu tượng hợp tác Việt Trung như trước đó có nói không.

3005

Xe tăng
Làm tuyến từ Lào Cai đi Hải Phòng để xem thế nào rồi lựa tiếp Bắc - Nam cụ ơi.
Tuyến Bắc Nam có thể để Nhật làm. Nguyên tắc chiến lược của VN là không để ông nào ôm tất. Để ôm tất là dấu hiệu nhập phe sẽ sớm dẫn tới chiến tranh. Vì vậy tuyến xương sống Bắc Nam và các tuyến nhánh ở miền Bắc và miền Nam phải hợp tác với các nước khác nhau.
Mấu chốt của làm dự án lớn này là ở ban quản lý dự án. Nếu cứ để tình trạng vừa dốt vừa đớp khoẻ làm quản lý thì hợp tác với nước nào cũng nát thôi.
Vả lại các tuyến nhánh ở miền Bắc quan trọng với TQ hơn nhiều so với tuyến Bắc Nam. Số vốn của tuyến Bắc Nam cũng quá lớn, e là vượt quá khả năng giải ngân của Vành đai con đường. Đai đường từ 2017 bị siết giải ngân mạnh lắm. Tổng mức đầu tư của dự án Bắc Nam vượt xa tổng giải ngân toàn cầu của Đai Đường hàng năm.

Trạng thái
Thớt đang đóng