[Funland] Chủ tịch Samsung qua đời

Hakipack2

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả từ thiện chỉ là chiêu trò gây tiếng vang vs né thuế má luật lệ thôi cụ.
Chả có ông nào ngu đi làm cả đời xong từ thiện hết mà ko để cho con cháu. Trừ những người ko con cháu thì hình như mới có 1 người hay sao ấy.
Toàn mấy ông tài sản cả trăm tỉ ký quỹ từ thiện. Nhưng quỹ đó bản thân lại làm chủ :)) sau chết truyền lại cho con cháu.
Con cháu không được dùng tiền quỹ đó để mua biệt thự hay đầu tư kinh doanh mà chỉ được làm từ thiện thôi, ví dụ như tặng lương thực thuốc men cho dân châu Phi bị đói hay xây trường học cho trẻ mồ côi hoặc xây nhà dưỡng lão cho cụ già neo đơn... Cấu véo vào đó cũng khó vì bọn thanh tra nó soi thấy là nó bắt bỏ tù ngay chứ không dễ rút ruột như ở xứ nào đó

ubisapro

Xe trâu
Ông con nối nghiệp cũng khá áp lực đới. Giờ SS bị bao thằng cạnh tranh, trong khi mục tiêu vượt apple coi như thất bại rồi.

ruby_eagle

Xe điện
Vn phải có những tập đoàn công nghệ tầm cỡ như SS thì mới đua dc với thế giới. Biết khi nào nhỉ?

2209

Xe tải
Thì em vẫn nhận thức được là "tiền người ta, người ta làm gì là quyền của họ". Họ làm từ thiện thì 1 đồng cũng là đáng quý.
Còn em lăn tăn cũng từ ngay câu cụ nói đấy, về sự "vĩ đại" thôi. Ông ấy làm từ thiện không cần ai biết ơn thì tại sao báo chí lại biết để viết bài ca ngợi? Dĩ nhiên đám lều báo chim lợn moi thông tin này dễ dàng, nhưng ông ấy ngỏ ý kiểu ko muốn bị phiền hoặc ko thích bị dư luận săm soi thì em tin chả có thằng phóng viên nào rảnh làm ngược ý ông ấy đâu ạ.

Ý em là ông ấy cũng chỉ là 1 người bình thường như vô số đồng bào quyền góp cho miền Trung thời gian qua: Có tiền thì trích 1 phần giúp đỡ người khó khăn hơn. Họ là tỷ phú nên họ trích được nhiều hơn thường dân.
Còn sự "vĩ đại" kiểu thánh nhân không màng danh lợi, thực sự cho đi tất cả thì em nghĩ thế giới này chắc chẳng có ai. Nói đến cùng thì giàu hay nghèo, tiền sạch hay bẩn thì để kiếm được cũng đều vất vả cả. Nên có lẽ không có vị nào muốn con cái mình trải qua cái sự vất vả ấy nữa. Ầy vậy thì cứ bình thường như bao người thôi, hô hào cho nọ cho kia hết cả tài sản em thấy hơi "giả", vậy thôi.
Cụ tưởng lách thuế qua quỹ từ thiện đơn giản vậy sao. Không hề. Tất cả thu chi của các quỹ từ thiện bị giám sát chặt chẽ bởi cơ quan thuế, có kiểm toán và không đơn giản tiêu được cho nhu cầu bản thân chủ tịch quỹ đâu. Hầu hết các tỷ phú ở Mỹ không lập quỹ từ thiện nhé cụ, chỉ có một số ít muốn để lại di sản cho xã hội mới lập quỹ thôi. Ví dụ chủ Walmart, ông Sam Walton không có lập quỹ gì và chia tài sản cho vợ con, giờ gia đình họ chiến tới 4 chỗ trong top 20 người giàu nhất thế giới. Hoặc như ông Steve Jobs cũng không dồn tài sản vào quỹ từ thiện. Bởi vì đơn giản thừa kế thẳng thì mới dùng được tiền, còn qua quỹ từ thiện không xài được đâu. Trong 1000 người giàu nhất nước Mỹ thì số đặt phần lớn tài sản vào quỹ từ thiện còn chưa tới 1%. Số còn lại đều chọn cách để lại phần lớn tài sản cho con cái, và chịu thuế thừa kế. Thuế này có một số cách lách để giảm. Bên Mỹ thống kê trừ các khoản giảm trừ và miễn thuế thì trung bình những người nhận thừa kế phải đóng thuế mất 17% tài sản. Số tiền Bill Gate đã giải ngân vượt xa con số 17% tài sản này rồi (phần lớn tài sản của Gate là stock, có rất nhiều cách để giảm thuế) nên nói Gate làm từ thiện để lách thuế là hành động phi logic.
Tưởng cụ lớn lên thì bớt ngây thơ nhưng hoá ra lại chuyển sang một hình thức ngây thơ mới mà thôi, em thật.

2209

Xe tải
TQ nó cũng sản sinh ra nhiều quả đấm thép, mà thế giới phải kinh ngạc kìa
Thực ra hầu hết các tập đoàn nhà nước của TQ hoạt động cũng không hiệu quả lắm. Tượng đài lớn nhất là ông Huawei thì Mỹ mới khui ra là TQ đã bơm cho ông ấy ít nhất 70 tỷ USD ngầm từ lúc thành lập tới giờ, vượt cả số lợi nhuận luỹ kế.
Những doanh nghiệp mạnh nhất của TQ như Alibaba, Tencent...đều là tư nhân.

victory_1980

Xe điện
Thực ra hầu hết các tập đoàn nhà nước của TQ hoạt động cũng không hiệu quả lắm. Tượng đài lớn nhất là ông Huawei thì Mỹ mới khui ra là TQ đã bơm cho ông ấy ít nhất 70 tỷ USD ngầm từ lúc thành lập tới giờ, vượt cả số lợi nhuận luỹ kế.
Những doanh nghiệp mạnh nhất của TQ như Alibaba, Tencent...đều là tư nhân.
Đã nói đến doanh nghiệp thì ko kể tư nhân hay nhà nước, miễn là sinh ra ở đất nước đó. Dù là tư nhân mà vươn lên thành khổng lồ, thì chứng tỏ chính sách của họ đủ tốt để nó phát triển.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vn phải có những tập đoàn công nghệ tầm cỡ như SS thì mới đua dc với thế giới. Biết khi nào nhỉ?
Nhanh thôi Cụ/mợ ạ. Dân sau khi tích luỹ tư bản tương đối ổn cho mình thì quay ra ủng hộ người cung quanh. Nước nào cũng vậy nhất là dân Việt mình, vốn có tính cục bộ địa phương từ ngàn đời.
Nhìn thấy tín hiệu nhà nhà gói bánh chưng, rang lạc, rang thịt, mua mì tôm đi ủng hộ miền trung đợt rồi thì thấy, họ ko còn chỉ lo cho mình nữa

Napolong

Xe điện
Em lướt bài B.I, cũng sơ sài thôi, thấy mấy điểm là:

01. Lee Kun Hee là con thứ ba của người sáng lập, mấy anh em cũng đã phân chia các mảng của SS, cho đến cả các cháu.

02. Ông CT vừa qua đời cũng nhiều khúc cua khó khăn, dính đến nhiều đời T.T Hàn Quốc, các cáo buộc tham nhũng, chốn thuế.

03. Ông đưa SS lên đỉnh cao như mốc điện thoại Smartphone Internet đầu tiên trên thế giới. Có cụ nào bảo chưa vượt được Apple, nhưng ... đang đề cập ở đây là các nhà sản xuất lớn nhất thế giới!

Nhân nói vụ SS phát triển tại U.S, trước từng có chuyện Mỹ hào phóng mở cửa SS cho đến khi nó đến gần vị trí thứ 2.

04. Ông chủ kế tiếp giống ông bố là học quản trị ở cả Nhật và Mỹ.

Về trung tâm R & D mở tại Hn, và vụ vừa gặp TT nước mình, trước có mấy anh 6-7X người Việt, từ MIT ra, sau làm các phòng Lab, bảo một dự án nghiên cứu màn hình TV, nó huy động vài trăm kỹ sư, từ 8-9 Lab ở các châu lục khác nhau cùng làm.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tưởng lách thuế qua quỹ từ thiện đơn giản vậy sao. Không hề. Tất cả thu chi của các quỹ từ thiện bị giám sát chặt chẽ bởi cơ quan thuế, có kiểm toán và không đơn giản tiêu được cho nhu cầu bản thân chủ tịch quỹ đâu. Số tiền Bill Gate đã giải ngân vượt xa con số 17% tài sản này rồi (phần lớn tài sản của Gate là stock, có rất nhiều cách để giảm thuế) nên nói Gate làm từ thiện để lách thuế là hành động phi logic.
Tưởng cụ lớn lên thì bớt ngây thơ nhưng hoá ra lại chuyển sang một hình thức ngây thơ mới mà thôi, em thật.
A thì cũng có thể là em vẫn còn ngây thơ thật :D
Nhưng em thấy cụ cũng nhìn đời màu hồng quá. Cụ cực kỳ tin tưởng vào cơ quan thuế và kiểm toán của Mỹ nhỉ? Vậy những vụ lừa đảo, trốn thuế của tỉ đô nổi đình đám trên báo là thế nào?

Đấy là TRỐN nhé. Mà bao năm múa may của mấy ông kia mới khui ra được. Còn lách thì đương nhiên ko sai luật. Em thấy VN trình độ trung bình thế giới còn sáng tạo ra ti tỉ cách lách, ko lẽ nhưng cái đầu bằng kim cương của các công ty tư vấn Mẽo lại kém hơn chăng?
VD đơn giản thế này: Qũy cụ Bill tài trợ xây cầu đường cho VN. Vài tháng sau chính quyền duyệt chi gói mua sắm công cài đặt Win và Office bản quyền. Lâu lâu sau Microsoft đấu thầu cái éo gì đó cho công ty và doanh nghiệp của con rể cụ Bill trúng thầu. 😁 Mà có khi cái doanh nghiệp này lại do anh bảo vệ nào đó đứng tên kinh doanh, làm TGĐ còn con rể cụ Bill nắm cổ phần chi phối chẳng hạn.
Bố của cơ quan thuế hay kiểm toán cũng đứng nhìn. Người ta có làm gì sai đâu mà anh điều tra. Còn nói linh tinh họ kiện tội vu khống, phỉ báng cũng vỡ mồm.

Ở đây em ko nói Bill xấu hay gì vì em ko biết ý đồ thật sự của Bác ấy. Nhưng dùng quỹ từ thiện lách thuế chả có gì phi logic như bác nói cả. Làm thế được cái tiếng rất thơm khó bì được và danh tiếng trong thế giới này cũng cực kỳ đáng tiền. Trong khi quỹ thừa kế bt để lách, vd như của bác Trung, thì mỗi khi bị hỏi về vụ nộp thuế lại phải lờ đi, đánh trống lảng.

poiuy

Xe ba gác
Thuế thừa kế là khoảng hơn 7 tỷ USD. Mức thuế thừa kế ở Hàn Quốc là 50%.
Thừa kế sản nghiệp nhưng không phải là tiền mặt thì đóng thuế bằng gì vậy cụ? Đóng bằng cổ phiếu có được không nhỉ?

2209

Xe tải
A thì cũng có thể là em vẫn còn ngây thơ thật :D
Nhưng em thấy cụ cũng nhìn đời màu hồng quá. Cụ cực kỳ tin tưởng vào cơ quan thuế và kiểm toán của Mỹ nhỉ? Vậy những vụ lừa đảo, trốn thuế của tỉ đô nổi đình đám trên báo là thế nào?

Đấy là TRỐN nhé. Mà bao năm múa may của mấy ông kia mới khui ra được. Còn lách thì đương nhiên ko sai luật. Em thấy VN trình độ trung bình thế giới còn sáng tạo ra ti tỉ cách lách, ko lẽ nhưng cái đầu bằng kim cương của các công ty tư vấn Mẽo lại kém hơn chăng?
VD đơn giản thế này: Qũy cụ Bill tài trợ xây cầu đường cho VN. Vài tháng sau chính quyền duyệt chi gói mua sắm công cài đặt Win và Office bản quyền. Lâu lâu sau Microsoft đấu thầu cái éo gì đó cho công ty và doanh nghiệp của con rể cụ Bill trúng thầu. 😁 Mà có khi cái doanh nghiệp này lại do anh bảo vệ nào đó đứng tên kinh doanh, làm TGĐ còn con rể cụ Bill nắm cổ phần chi phối chẳng hạn.
Bố của cơ quan thuế hay kiểm toán cũng đứng nhìn. Người ta có làm gì sai đâu mà anh điều tra. Còn nói linh tinh họ kiện tội vu khống, phỉ báng cũng vỡ mồm.

Ở đây em ko nói Bill xấu hay gì vì em ko biết ý đồ thật sự của Bác ấy. Nhưng dùng quỹ từ thiện lách thuế chả có gì phi logic như bác nói cả. Làm thế được cái tiếng rất thơm khó bì được và danh tiếng trong thế giới này cũng cực kỳ đáng tiền. Trong khi quỹ thừa kế bt để lách, vd như của bác Trung, thì mỗi khi bị hỏi về vụ nộp thuế lại phải lờ đi, đánh trống lảng.
Cụ toàn vẽ vời mấy cái đâu đâu. Cái con số người ta đã thống kê rõ ràng thực thi đóng thuế thừa kế 17% có thì cụ không dùng (tức là thuế thừa kế có rất nhiều cách miễn giảm hợp pháp). Cụ lại vẽ ra một con đường lòng vòng ít nhất phải hao mất 70-80% tài sản mà chẳng ai dùng. Trong khi chỉ có chưa tới 1% tỷ phú Mỹ dồn phần lớn tài sản vào từ thiện.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Nhanh thôi Cụ/mợ ạ. Dân sau khi tích luỹ tư bản tương đối ổn cho mình thì quay ra ủng hộ người cung quanh. Nước nào cũng vậy nhất là dân Việt mình, vốn có tính cục bộ địa phương từ ngàn đời.
Nhìn thấy tín hiệu nhà nhà gói bánh chưng, rang lạc, rang thịt, mua mì tôm đi ủng hộ miền trung đợt rồi thì thấy, họ ko còn chỉ lo cho mình nữa
Em thấy bảo tủ lạnh nhà mình cũng định hướng Vin lên làm chaebol theo mô hình SS vì bác Vịn có thực tài thật sự, nên tạo rất nhiều đk cũng như ưu đãi cho bác ấy. Đơn giản như đất cát chỗ nào thơm nhất cũng toàn nhà bác ấy trúng cả. BĐS tạo ra nguồn lực khổng lồ giúp Vin nuôi được các ngành khác đến ngày hái quả.
Cơ mà khi đọc lịch sử SS và Hàn xẻng. Em thấy tủ lạnh nhà mình vẫn thiếu 2 thứ rất quan trọng: Sự hỗ trợ rộng rãi về công nghệ của Mẽo do cùng là đồng minh + chính sách hàng tiêu dùng nội địa rất cực đoan.
Nên là tương lại Vin có thành SS VN ko cũng hơi mông lung😅

2209

Xe tải
Thừa kế sản nghiệp nhưng không phải là tiền mặt thì đóng thuế bằng gì vậy cụ? Đóng bằng cổ phiếu có được không nhỉ?
Quy định pháp luật của Hàn Quốc là tính giá cổ phiếu tại thời điểm thừa kế và thu bằng tiền mặt. Vì vậy mức thu chỉ là 50% nhưng chưa chắc người thừa kế bán 100% cổ phiếu đi đã đủ tiền đóng thuế (vì bán gấp thì giá giảm mạnh).
Gia đình Samsung cố lách bằng cách sang nhượng các cổ phiếu loằng ngoằng để tạo một mạng lưới sở hữu chéo phức tạp để lách thuế (vì luật thuế nước nào cũng có mức giảm trừ - deduction). Các giao dịch này quy mô lớn nên cần có Tổng thống phê duyệt. Bên Samsung bèn hối lộ tổng thống. Thế là tổng thống Hàn Quốc và thái tử Samsung cùng nhập kho. Nhưng một thời gian ngắn thì thái tử được ân xá, tổng thống thì vẫn đang nằm trong tù.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ toàn vẽ vời mấy cái đâu đâu. Cái con số người ta đã thống kê rõ ràng thực thi đóng thuế thừa kế 17% có thì cụ không dùng (tức là thuế thừa kế có rất nhiều cách miễn giảm hợp pháp). Cụ lại vẽ ra một con đường lòng vòng ít nhất phải hao mất 70-80% tài sản mà chẳng ai dùng. Trong khi chỉ có chưa tới 1% tỷ phú Mỹ dồn phần lớn tài sản vào từ thiện.
Thực ra cũng dễ hiểu. VD thực sự cụ Bill ss quyên góp khoảng 50% tài sản chẳng hạn. Thì nhờ vào việc dùng quỹ và các con đường lòng vòng có thể công bố lên con số 90% hoặc 99%, trong khi thực thì chỉ mất 1 nửa số đó. Tác dụng của sự lòng vòng là gì thì có thể là danh tiếng. Như hồi nhỏ em nghe quả 90% em thần tượng bác Bill luôn mà 😅 Nhưng nếu là 50% là có khi em nghe xong là quên bẵng luôn vì chả quan tâm =))

Đây là em đoán mò, giả thiết thế chứ em nhắc lại là ko phủ nhận đóng góp cũng như lòng tốt của bác Bill từ trước đến nay nhé...

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy bảo tủ lạnh nhà mình cũng định hướng Vin lên làm chaebol theo mô hình SS vì bác Vịn có thực tài thật sự, nên tạo rất nhiều đk cũng như ưu đãi cho bác ấy. Đơn giản như đất cát chỗ nào thơm nhất cũng toàn nhà bác ấy trúng cả. BĐS tạo ra nguồn lực khổng lồ giúp Vin nuôi được các ngành khác đến ngày hái quả.
Cơ mà khi đọc lịch sử SS và Hàn xẻng. Em thấy tủ lạnh nhà mình vẫn thiếu 2 thứ rất quan trọng: Sự hỗ trợ rộng rãi về công nghệ của Mẽo do cùng là đồng minh + chính sách hàng tiêu dùng nội địa rất cực đoan.
Nên là tương lại Vin có thành SS VN ko cũng hơi mông lung😅
Đấy là cụ thấy thôi, đất đai cũng phải qua đấu giá công khai, tất nhiên Vin vẫn đc ưu ái trong thủ tục giấy tờ vì tính cách làm nhanh làm mạnh của họ. Ko có một lãnh đạo tỉnh nào ko muốn mời Vin vì vừa có thuế để thu ngay trong nhiệm kỳ và có khu đô thị đẹp thay đổi bộ mặt của tỉnh.
Còn cái công nghệ mẽo và chính sách hàng nội địa thì em ko tin. Chợ công nghệ bán đầy, cụ muốn mua gì em mua cho (Tư bản nó có Các viện chuyên nghiên cứu công nghệ để bán). Vấn đề là sự phát triển cái công nghệ đấy của DN cụ. Dân hàn thì đc một nhúm đâu đó hơn chục triệu tiêu dùng đáng bao nhiêu. Chính sách thúc đẩy hạ tầng sản xuất và giáo dục để đuổi kịp các nước phát triển mới là cái then chốt tạo nên kỳ tích sông hàn