[Funland] Chủ tịch Hà Nội Nguyễn Đức Chung: Từ 4/4, xử phạt người vi phạm lệnh 'hạn chế ra đường'

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Rối tinh cả lên, CT16 mỗi ông hiểu một kiểu

Cóc_Cụ

Xe tải
Đúng là chính phủ cũng đang hy vọng ko phải giới nghiêm. Giới nghiêm là hỏng hẳn nền kinh tế đấy ạ. Nước giầu nó còn có lương khô. Nước mình ráo mồ hôi hết tiền nghỉ phát toang luôn. Hy vọng cho mọi sự tốt đẹp dần lên. Nó mà kéo dài đôi ba tháng thì em chả biết cuộc đời mình ra sao.
Tò mò chữ ký của cụ!

Phuclongchau

Xe điện
Chắc chủ yếu oánh vào các đ/c lượn lờ đi bộ buổi sáng thôi. Thể dục tập tạm ở nhà cũng đc, cùng lắm 2 tuần không tập chả sao.
Không làm triệ để thì còn nhiều bọn rỗi hơi lắm,có bọn buồn còn xách xe dạo phố

Phuclongchau

Xe điện
Cho ngân hàng hoạt động có cho đi rút gửi tiền không nhỉ?

Cho đăng kiểm hoạt động có cho mang xe đi đăng kiểm ko?

Cho công chứng hoạt động có cho mua bán xe máy rồi đi công chứng ko?

...

Em ngẫm mãi cũng vẫn ếu hiểu thứ 2 này mình tự nghỉ theo chỉ thị của Ttg, theo chỉ đạo của CT thành phố hay cứ đến gặp ông chủ xin ông ấy phê cho 1 chữ vào đơn xin nghỉ phép cho chắc cú.
Lại còn lương hưu của các cụ nữa,đa số các cụ sống nhờ vào hưu mà giờ tạm lùi từ đầu tháng sang giữa tháng thì sống bằng không khí cụ ạ,nếu có biện pháp mạnh thì phải giải quyết trước đó chứ giờ cấm đột xuất mà kg có p án giải quyết cũng căng

ibaben

Xe tải
Cho ngân hàng hoạt động có cho đi rút gửi tiền không nhỉ?

Cho đăng kiểm hoạt động có cho mang xe đi đăng kiểm ko?

Cho công chứng hoạt động có cho mua bán xe máy rồi đi công chứng ko?

...

Em ngẫm mãi cũng vẫn ếu hiểu thứ 2 này mình tự nghỉ theo chỉ thị của Ttg, theo chỉ đạo của CT thành phố hay cứ đến gặp ông chủ xin ông ấy phê cho 1 chữ vào đơn xin nghỉ phép cho chắc cú.
Ví dụ cụ khai là cần ra Vietcombank, thì chốt giao thông sẽ hướng dẫn cụ ra Vcb gần nhất, sau đó xong việc cụ phải quay về. Cụ làm sai sẽ bị phạt ạ. Cụ có thể qua được 1 chốt, nhưng khó mà qua được chốt 2, chốt 3.
Dịch dã như này chưa từng có tiền lệ, theo em ta nên ủng hộ các biện pháp của CQ. Các bác ý cũng đang căng mình ra đấy, đừng mong mọi thứ tiện lợi, rõ ràng, minh bạch như ngày thường ạ.

DE.VN

Xe tăng
Có cái Link cho các cụ bàn tròn :
.
Th.ủ t.ướng yêu cầu bãi bỏ ngăn cấm đi lại
Chính phủ yêu cầu các địa phương bãi bỏ ngay biện pháp dừng, ngăn cấm người và phương tiện qua lại do thực hiện không đúng tinh thần "cách ly xã hội".

Tối 3/4, Văn phòng Chính phủ truyền đạt ý kiến của Thủ tướng **************** về việc thực hiện yêu cầu "cách ly xã hội", trong đó lưu ý nội dung trên.
Thông báo nêu, một số nội dung của chỉ thị về cách ly toàn xã hội đang "chưa được hiểu và thực hiện thống nhất". Vì vậy, Thủ tướng yêu cầu, phải bảo đảm vận hành thông suốt việc vận chuyển hàng hóa, nguyên vật liệu sản xuất. Mọi người dân "đảm bảo giãn cách xã hội, giữ khoảng cách giữa người với người, cộng đồng với cộng đồng", nhằm giảm thiểu nguy cơ lây nhiễm nCoV.
Người dân được yêu cầu ở nhà, hạn chế tối đa ra ngoài, trừ các trường hợp thật sự cần thiết gồm: mua lương thực, thực phẩm, dược phẩm và hàng hóa, dịch vụ thiết yếu khác; trường hợp khẩn cấp như cấp cứu, khám chữa bệnh; thiên tai, hỏa hoạn... Những người làm việc tại cơ quan, đơn vị nhà nước; lực lượng vũ trang; cơ quan ngoại giao được ra ngoài để làm việc.
Những người ra khỏi nhà phải đeo khẩu trang, rửa tay bằng xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn, không tập trung quá hai người tại nơi công cộng và phải giữ khoảng cách tối thiểu 2 m.
Các cơ quan được tiếp tục duy trì hoạt động gồm: nhà máy, cơ sở sản xuất; công trình giao thông, xây dựng; cơ sở kinh doanh dịch vụ, hàng hóa thiết yếu như lương thực, thực phẩm, dược phẩm, xăng, dầu, điện, nước, nhiên liệu.
Ngoài ra còn có cơ sở giáo dục, ngân hàng, kho bạc, các cơ sở kinh doanh dịch vụ trực tiếp liên quan đến hoạt động ngân hàng và bổ trợ doanh nghiệp (như công chứng, luật sư, đăng kiểm, đăng ký giao dịch bảo đảm...); chứng khoán, bưu chính, viễn thông, dịch vụ hỗ trợ vận chuyển, xuất, nhập khẩu hàng hóa, khám bệnh, chữa bệnh, tang lễ...
Chính phủ giao người đứng đầu các cơ sở nêu trên chịu trách nhiệm đảm bảo tuyệt đối an toàn và thực hiện đầy đủ các biện pháp chống Covid-19. Người lao động tại các cơ sở này phải đeo khẩu trang, khai báo y tế, hạn chế di chuyển, tiếp xúc. Nếu không đảm bảo các yêu cầu trên phải dừng hoạt động.
Chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định và công khai các loại hình cơ sở sản xuất, cơ sở kinh doanh, công trình phải tạm đình chỉ hoạt động.
Các hoạt động vận chuyển hành khách công cộng "cơ bản bị dừng"; trừ trường hợp vì lý do công vụ, xe đưa đón công nhân, chuyên gia, người cách ly, xe chuyên chở nguyên vật liệu sản xuất, hàng hóa. Phương tiện cá nhân bị hạn chế tối đa.
.

Coyote

Xe tải
Ví dụ cụ khai là cần ra Vietcombank, thì chốt giao thông sẽ hướng dẫn cụ ra Vcb gần nhất, sau đó xong việc cụ phải quay về. Cụ làm sai sẽ bị phạt ạ. Cụ có thể qua được 1 chốt, nhưng khó mà qua được chốt 2, chốt 3.
Dịch dã như này chưa từng có tiền lệ, theo em ta nên ủng hộ các biện pháp của CQ. Các bác ý cũng đang căng mình ra đấy, đừng mong mọi thứ tiện lợi, rõ ràng, minh bạch như ngày thường ạ.
Thế em ra NH xong không thực hiện được giao dịch thì có phải xin giấy xác nhận của NH để làm bằng chứng lúc quay về không? Các đơn vị được phép hoạt động thì cũng có những bộ phận không thiết yếu; còn những đơn vị không được phép hoạt động lại cũng có những bộ phận thiết yếu như bảo vệ, trực điện nước... Đồng ý là dịch dã thì không đòi hỏi quá được nhưng chí ít cũng phải có hướng dẫn cụ thể hơn chứ không phải cứ tù mù như bây giờ xong đòi phạt.

ibaben

Xe tải
Thế em ra NH xong không thực hiện được giao dịch thì có phải xin giấy xác nhận của NH để làm bằng chứng lúc quay về không? Các đơn vị được phép hoạt động thì cũng có những bộ phận không thiết yếu; còn những đơn vị không được phép hoạt động lại cũng có những bộ phận thiết yếu như bảo vệ, trực điện nước... Đồng ý là dịch dã thì không đòi hỏi quá được nhưng chí ít cũng phải có hướng dẫn cụ thể hơn chứ không phải cứ tù mù như bây giờ xong đòi phạt.
Cụ ra ngân hàng thật hay ko là việc của cụ thôi ạ. Cụ đi đâu nhớ mang giấy tờ tùy thân để còn về được nhà. Mức phạt như này chỉ mang tính chất răn đe và hạn chế người dân để ít ra đường thôi ạ, không thấm gì với việc rước cụ đi cách ly tập trung 14 ngày nhé. Mấu chốt là hạn chế người dân di chuyển nhiều thôi ạ.

aloeveravn

Xe tăng
Cụ nào có cái lệnh hạn chế ra đường, của ai ký up lên cho bà con xem với ạ?

honda_cub79

Xe lăn
Sáng sớm nhà cháu vẫn thấy bà con chở thịt lợn, rau quả đi bán hàng, ô tô vẫn thấy đi ngoài đường ợ.

coolpix8700

Xe ngựa
Sáng sớm nhà cháu vẫn thấy bà con chở thịt lợn, rau quả đi bán hàng, ô tô vẫn thấy đi ngoài đường ợ.
Người dân đi chợ mua nhu yếu phẩm, công nhân đến xưởng sản xuất vẫn đi bình thường!
Lệnh chỉ liên quan đến những người không có việc cần thiết vẫn lang thang ngoài đường thôi.
Nó có tác dụng hạn chế tiếp xúc nên cũng hạn chế được việc lây lan dịch bệnh!

Civic TN

Xe lăn

Bố 3 con

Xe tải
Các anh lãnh đạo muốn làm cái gì thì phải minh bạch, rõ ràng. Cấm những thằng nào, phạm vi thế nào, mức phạt bao nhiêu tiền. Các anh cứ chỉ đạo kiểu mù mờ thế này thì dân đen khổ quá.

Các cụ giám đốc công ty thích nghỉ thì nghỉ, chứ em làm thuê, bây giờ không đi làm thì bị cho nghỉ việc, khổ.

Các cụ có ô tô thì đưa vợ đi đẻ, người già đi khám. Nhà em không có ô tô,taxi cấm toàn bộ. Vợ đẻ hoặc người già đành phải buộc vào xe máy chở đi.

Thanhvuóng71

Xe điện
Chỗ em quận Thanh Xuân vẫn bình thường như mọi ngày.

Phú Cửng

Xe tăng
Nói chung là lên phường, cãi xong né được phạt cũng hết buổi. Mà người ta bảo ở nhà thì ở nhà, cãi méo gì lắm thế, xong dịch muốn đi đâu thì đi
Chuẩn cụ, lý luận lằm mà lốn thế. Đi nhiều dính dịch, khổ gia đình vợ con, gánh nặng cho xã hội. Càng nhiều người nhiễm thì cơ hội càng phải sẻ chia.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Khổ quá

Thì người ta, Quảng Ninh hay mọi người gọi chung tóm tắt nó là cái lệnh cấm sau 10h. Còn nội dung cụ thể của lệnh đó nó cũng có ghi là những kiểu công việc gì, những người nào vẫn được đi.
Hà Nội cũng thế, người ta nói chung là cấm, phạt đi ra ngoài đường, là gọi chung.

Chứ có cấm tiệt đâu mà đã lại gào lên là nhiều công việc sau 10h....

Thưa cụ,
Nhiều công việc phải sau 10h mới dc về, cụ muốn rõ cụ đến chung cư hỏi ban quản lý họ giải thích cho cụ.
Nói ngắn thế này thôi, cấm 10h đêm, nó ghét nó ra ban ngày lây bệnh cả đống người cũng vậy à.
Cái lệnh cấm 10h đêm này theo em là QN đi trước một bước, đảm An Ninh An Toàn TTXH trong thời buổi nhộm nhoạm này.
Nhà máy công xưởng, lao động thời vụ, buôn bán, du lịch.... hết việc, sẽ xảy ra nhiều vụ việc phức tạp.
QN ko phải đầu tàu của đất nước, cụ ngoài đó sao hiểu trong này còn bao nhiêu người vẫn miệt mài làm việc về đêm.
Thích cầm đèn chạy trước xe hơi để sau dịch lên chức chứ có khảo sát trong dân đâu.

Mà QN cấm cũng đúng, như vùng quê 9h ngủ 10h cấm ra đường là hợp lý. Dân QN kéo lên HN ăn học làm việc chứ ở quê có mấy việc.

kfc1981

Xe điện
Ko rõ ràng nhỉ

Muon_biet

Xe cút kít