[Funland] Chu Du thời tam quốc có phải là anh tài

745Lii

Xe điện
Không yếu đâu cụ.
Tào Sảng mà quyết đoán một chút thì đã không đến nỗi nhà Tào bị mất cơ nghiệp.
Chính xác, Tào Sảng là Đại tư mã, cầm binh quyền nhà Nguỵ. Tư Mã Ý lúc đó thăng lên làm Thái Phó ngồi chơi rồi, trong tay có quân đâu.

MEC V6

Xe điện
Các cụ hẳn đã xem phim hoặc đọc chuyện Tam Quốc. Thời loại thì sinh anh hào trong đó có nhân vật Chu Du tướng của Đông Ngô, Tôn Quyền.
Qua việc Chu Du để Lưu Bị chạy thoát khỏi Đông Ngô theo ý kiến các cụ thì Chu Du có phải là tướng tài để bình trị thiên hạ? Sau sự việc này đã có câu Vè:

"Chu Lang ngu kế hại thiên hạ
Đánh mất tương lai lại thiệt quân"

Trời đã sinh ra Du sao còn sinh ra Lượng

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ ấy đuổi đi mới phí chứ. Lại có thuyết rằng, anh Tào có gu thích chiếm thê người khác về làm thiếp, 2 Nàng Kiều xứ Đông Ngô cũng trong tầm ngắm nên anh Tào mới đưa quân xuống đánh Đông Ngô
Chết sớm nên không được hưởng lâu chứ không phải đuổi đi.
Còn anh Tháo anh ấy thích lấy vợ người khác làm vợ của mình.
Đánh Đông Ngô bắt 2 Kiều chỉ là 1 công đôi 3 việc ;))

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không phải 82kg mà là 82 cân. Cân của tàu chứ không phải kg hệ mét ạ. Cân tàu chỉ khoảng 600g tức là cây đao chỉ gần 50kg.
Lạy cụ kể cả 50 kg thì em cũng thách kẹo ông nào cầm đánh nhau được luôn.
4-5 kg thì còn có thể, chủ đề này tranh cãi nát ra trên Of rồi cụ ạ. Tây nó cho làm thanh kiếm 30-40kg thằng to khoẻ không cầm nổi chứ đừng nói đến vung chém.
Vũ khí của tây thời trung cổ, Nhật thời trung cổ hay của Tây Sơn ở Bình Định cũng chỉ có 3-4kg thôi cụ. 50kg khéo là pháo cỡ to rồi =))

belo

Xe điện
Cụ đọc mà ko hiểu được gi thì có lấy dây thòng vào mũi thì ....
"Chu Lang ngu kế hại thiên hạ
Đánh mất tương lai lại thiệt quân"
Nói Chu Lang là biết nói ai rồi nhé. Họ Chu chứ gì. Cài kín quá.

trieuanh25

Xe tải
Cái này thì em xin phản hồi cụ.
Tư Mã Ý thực ra là Tào Tháo phiên bản 2.
Vào thời Tào Tháo, Tào Tuấn, Tào Duệ... đúng là một trung thần. Nhưng khi được phó thác cùng Tào Sảng phụ chính cho Tào Phương thì dã tâm của y mới bộc lộ. Nếu không có mộng bá chủ thì hẳn không có kế giả điên lừa Tào Sảng để thâu tóm quyền lực đâu.
Cụ nói thế chỉ là suy luận vô căn cứ. Nói kết quả đi cụ: Tư Mã Ý đến lúc chết được cái gì ạ? Không chiếm thêm được 1 tấc đất nào cho nhà Ngụy, đừng nói xưng đế đến ngay xưng vương còn chưa được nhé, vẫn chỉ là một tước hầu.
TMY cũng chẳng phế vua, ép chư hầu nào cả làm sao mà so được với Tào Tháo?
Việc lừa Tào Sảng là để tranh giành quyền lực cũng như bảo vệ gia tộc.
Nói chung thành tựu của TMY vẫn chỉ làm trọn bổn phận 1 tướng tài năng, thế thôi.

Lolipop0207

Đi bộ
Em thấy dấu ẩn biến chuyển thế chân vạc là từ lúc nhà Thục bị mất Kinh Châu và Gia Cát Lượng dồn toàn lực để đánh nhà Nguỵ nhưng không giành chiến thắng (6 lần đưa quân đánh Trung Nguyên), dẫn đến sau này lực của nhà Thục cũng yếu nhất và bị Nguỵ thôn tính đầu tiên. Phải chăng nhà Ngô đừng lấy Kinh Châu, 2 bên Ngô Thục vẫn liên minh thì tam quốc sẽ còn kéo dài hơn, nhưng sau này Nguỵ bình thiên hạ cũng hợp lòng dân do chiến tranh liên miên suốt nhiều năm rồi.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Úi có chứ cụ, Lục Tốn là con em vọng tộc ở Giang Đông nên Tôn Quyền phải tranh thủ chứ. Tham chính rất sớm, Tôn Quyền đem con gái Tôn Sách gả cho Lục Tốn mà.
Đúng rồi bác. Lục Tốn sinh ra trong gia đình danh gia vọng tộc, là cháu ruột Lục Khang - Thái thú Lư Giang. Họ Lục là một trong 4 họ to, lớn ở Ngô Quận.

qkace

Xe điện
Đang bàn chuyện Chu Du mà các cụ cứ lái đi tít tận đâu ý.

Em vừa đọc lại hồi 49 của TQDN, tóm tắt lại cho các cụ.
Lại nói về Chu CC (Công Cẩn), được cử đi đánh trận Sick Big, ngó ra cửa thấy thế giặc mạnh quá, không biết làm thế nào vã mồ hôi suýt ngất. May được KM qua thăm viết cho bài thơ:

Muốn đánh Tào Cô.ng
Phải dùng tỏa công
Muôn việc đủ cả
Chỉ thiếu gió đông

Không rõ KM ý là gì nhưng Chu CC đoán gió đông là chém gió nhiều là giặc tan. Đoạn gọi tả hữu vào giao việc luôn. Muốn biết việc thành bại ra sao, mời xem hồi sau sẽ rõ.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy dấu ẩn biến chuyển thế chân vạc là từ lúc nhà Thục bị mất Kinh Châu và Gia Cát Lượng dồn toàn lực để đánh nhà Nguỵ nhưng không giành chiến thắng (6 lần đưa quân đánh Trung Nguyên), dẫn đến sau này lực của nhà Thục cũng yếu nhất và bị Nguỵ thôn tính đầu tiên. Phải chăng nhà Ngô đừng lấy Kinh Châu, 2 bên Ngô Thục vẫn liên minh thì tam quốc sẽ còn kéo dài hơn, nhưng sau này Nguỵ bình thiên hạ cũng hợp lòng dân do chiến tranh liên miên suốt nhiều năm rồi.
ko phair
Thuc bị nuot là do yếu quá

Nhung Ngô bị thịt là do tranh qyyeenf nội bộ Gia cát Khacs, Tôn Tuấn ... lam triều đình suy yeeus, tự mang hoaj diẹt vong

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nói về thành công thì anh Bị cũng ko thua kém anh Tháo là mấy. Tài năng em nghĩ anh Bị cũng có đấy, đặc biệt là tài dụng nhân, trong truyện chả đã nói anh Bị dùng người chuẩn hơn anh Lượng à, ví dụ như Ngụy Diên, Mã Tốc
Ngụy Diên là do bị ép làm phản chứ cũng ko có ý phản
Còn Mã Tốc thì các cụ biết rồi, anh Bị đã dặn anh Lượng kỹ như thế nhưng anh Lượng ko nghe
Khi vào Xuyên Thục anh Bị cũng dung hòa lợi ích giữa những công thần cũ và các đại thần kinh châu vào, cụ nhìn khi các đại thần kinh châu kêu Lưu Bị lên ngôi nhưng đám công thân Xuyên Thục ko nói gì, Lưu Bị phải đến tận nhà ông gì ấy em quên rồi (gì Khiêm ấy nhỉ) để dò xét mà

Nhưng qua ngòi bút anh Trung thì Lưu Bị thành nhân nghĩa, Tào tháo thành đa nghi, xấu xa

1 cái nữa là đánh trận thì anh Bị em nghĩ cũng oánh ác đấy, căn bản quân ít quá nên toàn thua chứ ko thì cũng ko phải vừa
Chiến dịch Hán Trung là do Lưu Bị và Pháp Chính đạo diễn, đánh chả thắng Tào Tháo là gì cụ

Còn về chiến dịch Đông Ngô thì đúng là lúc đấy anh Bị hơi lẩm cẩm rồi, nhưng em đọc thì có 1 số chuyên gia nói là Thục chỉ có khoảng 30 vạn quân thôi chứ ko đào đâu ra 80 vạn
Cụ Lưu Bị chính sử là hùng tài đại lược và Tào Tháo phải kính trọng (không có chuyện uống rượu luận anh hùng). Hơn nữa Lưu Bị cũng có tài cầm quân, võ thuật cũng tinh thông chứ chả đùa. Còn chuyện phạt Ngô, cụ Lưu Bị chỉ có...4 vạn quân đem đi thôi. 30 vạn quá nhiều. Hichic.

Thục bị thôn tính vì Lưu Thiện ngu nổi tiếng, Tư Mã Chiêu biết được điều đó.

belo

Xe điện
Thục bị thôn tính vì Lưu Thiện ngu nổi tiếng, Tư Mã Chiêu biết được điều đó.
Thục bị thôn tính do Khổng Minh ngu chứ cụ. Không Minh suốt ngày đánh Ngụy, rồi truyền lại ông đệ Khương Duy cũng vậy, châu chấu đá xe. Yếu còn húng nên thua.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lưu Bị trước trận Xích Bích chỉ có 1 căn cứ duy nhất là Tân Dã, 1 phần Kinh Châu đc cho là của Lưu Bị thưc chất là 1 phần nhỏ ở Giang Hạ do Lưu Kỳ trấn thủ. Vì Lưu Tôn hàng Tào Tháo nên đương nhiên Tào Tháo có nhiều đất nhất ở Kinh Châu, còn Tôn Quyền chẳng có tí đất Kinh Châu nào hết.
Sau trận Xích Bích thì Lưu Bị chiếm thêm 4 huyện phía Nam Kinh Châu là Quế Dương, Trường Sa, Linh Lăng, Võ Lăng. (Khu vực Nam Kinh Châu do Lưu Bị chiếm giữ là khu vực nghèo nhất, sau đó ông ta tự phong Kinh Châu mục).
Phần lớn Nam Quận (Giang Lăng, Di Lăng) do Chu Du đóng giữ, duy nhất huyện Tương Dương luôn luôn của nhà Nguỵ suốt thời Tam quốc chưa bao giờ mất.
Việc “Lưu Bị mượn Kinh Châu” thực chất là mượn huyện Giang Lăng, nói là đổi đất thì đúng hơn là mượn, lúc này Chu Du đã chết rồi, Giang Lăng do Trình Phổ đóng giữ. Tôn Quyền nghe Lỗ Túc cho Lưu Bị mượn Giang Lăng để dễ bề đánh vào Ích Châu, đổi lại là Lưu Bị trả Tôn Quyền 1 phần Giang Hạ (lúc này Lưu Kỳ chết rồi).
Sự kiện Tôn-Lưu liên hôn thực chất ko phải kế của Chu Du, mà là chủ ý của Tôn Quyền nhằm gia tăng sức mạnh bằng cách liên minh với Lưu Bị chống Tào Tháo nhân dịp bà Cam phu nhân vừa chết. Bà Tôn Thượng Hương năm nó mới 20 tuổi, Lưu Bị sang cưới rất nhanh và đưa bà Thượng Hương về Kinh Châu ngay lập tức chứ ko có chuyện bị giam lỏng ở Ngô, cũng ko có chuyện bị Tôn Quyền, Chu Du đuổi bắt trên đường về. Việc liên quân Lưu-Tôn chính thức diễn ra sau đám cưới chừng 1 năm, Lưu Bị mới sang Ngô gặp Tôn Quyền. Việc liên hôn ko có liên quan gì đến chuyện “giam lỏng Lưu Bị để đòi Kinh Châu theo kế của Chu Du” như TQDN nói, vì lúc này có cho mượn cái gì đâu mà đòi.
Dữ liệu của bác nó khô như ngói.
Phải nhờ La đồng chí thêm mắm muối vô, như chị Thượng Hương có vòng eo 56 chẳng hạn, kiểu thế.

Còn trong 1 công ty mà cậu cổ đông Tào Tháo nó chiếm cmn 49% rồi, thì 2 ông còn lại phải liên doanh để còn bỏ phiếu phủ quyết chứ.

Cụ Lưu Bị chính sử là hùng tài đại lược và Tào Tháo phải kính trọng (không có chuyện uống rượu luận anh hùng). Hơn nữa Lưu Bị cũng có tài cầm quân, võ thuật cũng tinh thông chứ chả đùa. Còn chuyện phạt Ngô, cụ Lưu Bị chỉ có...4 vạn quân đem đi thôi. 30 vạn quá nhiều. Hichic.
Vâng cụ, nói chung cụ Bị này gian hùng cũng quá cụ Tháo, có cái qua ngòi bút anh La thì anh Bị đc nâng bi quá mức, làm cái gì cũng nhân nghĩa này nọ, còn anh Tháo thì làm cái gì cũng thành xấu

Cái vụ ko nhận Từ Châu của Lưu Biểu em nghĩ cũng là giả chứ nếu nhận đc anh Bị cũng sẵn sàng nhận, vì nhận lúc đấy anh Bị cũng ko làm chủ đc
Cũng giống như từ chối Ích Châu khi Trương Tùng và Pháp Chính dâng bản đồ, sau chẳng xơi còn gì nữa

Bigcat1

Xe buýt
Đọc Tam Quốc em thấy có gì đó sai sai về quân số. Đánh chiếm một thành (vùng đất) tương đương Giao Chỉ nhà mình mà chỉ cần vài nghìn quân.
Tuy dân Việt thời đó ko có mưu mẹo đánh nhau thâm nho như dân Hán. Nhưng dân đông thế mà dễ bị cai trị thật đấy nhỉ.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
D
Vâng cụ, nói chung cụ Bị này gian hùng cũng quá cụ Tháo, có cái qua ngòi bút anh La thì anh Bị đc nâng bi quá mức, làm cái gì cũng nhân nghĩa này nọ, còn anh Tháo thì làm cái gì cũng thành xấu

Cái vụ ko nhận Từ Châu của Lưu Biểu em nghĩ cũng là giả chứ nếu nhận đc anh Bị cũng sẵn sàng nhận, vì nhận lúc đấy anh Bị cũng ko làm chủ đc
Cũng giống như từ chối Ích Châu khi Trương Tùng và Pháp Chính dâng bản đồ, sau chẳng xơi còn gì nữa
Đã là làm chính trị thì chả ai là không gian hùng! Thật thà, mộc mạc, chân chất thì cánh hẩu có mạnh tới mấy cũng bó tay. Dù tướng tài, quân sư giỏi nhiều nhưng lãnh đạo mà dốt thì cũng vứt. Nếu chỉ nói Bị nhân nghĩa thế thì nếu Tháo và Quyền không nhân nghĩa thì sao có thể mở đất chiếm đóng được? Nói Tháo gian hùng, chả nhẽ Quyền và Bị ko gian hùng?

D

Đã là làm chính trị thì chả ai là không gian hùng! Thật thà, mộc mạc, chân chất thì cánh hẩu có mạnh tới mấy cũng bó tay. Dù tướng tài, quân sư giỏi nhiều nhưng lãnh đạo mà dốt thì cũng vứt. Nếu chỉ nói Bị nhân nghĩa thế thì nếu Tháo và Quyền không nhân nghĩa thì sao có thể mở đất chiếm đóng được? Nói Tháo gian hùng, chả nhẽ Quyền và Bị ko gian hùng?
Nói chung anh Bị cũng hùng tài, nhân nghĩa có, gian hùng có, kiên nhẫn chờ thời cuối cùng cũng làm nên nghiệp lớn. Ko phủ nhận tài của anh Bị
Xuất phát điểm thấp nhất ko như anh Tháo và anh Quyền có căn cơ sẵn, đặc biệt là anh Quyền

Lolipop0207

Đi bộ
ko phair
Thuc bị nuot là do yếu quá

Nhung Ngô bị thịt là do tranh qyyeenf nội bộ Gia cát Khacs, Tôn Tuấn ... lam triều đình suy yeeus, tự mang hoaj diẹt vong
Em đang nói bước ngoặt của tqdn mà cụ lại bảo thua vì yếu thì nói chuyện gì nữa :D thời xích bích liên minh ngô thục mới cự ngang được nguỵ, đến lúc còn mình nước Ngô thì bị thịt nốt là tất yếu không phải bàn.