[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

luolanvn

Xe tăng
Đúng rồi

Khá nhiều người rất ngạc nhiên rằng tại sao lại chọn khu Lương Sơn nói riêng, Hòa Bình nói chung để làm nhà nghỉ dưỡng cho gia đình vì khu vực đó rất nóng, mà nắng thì cũng khiếp. Vườn cây ao cá, đồi núi không lại với khí hậu nóng nắng.
Chọn nơi nghỉ dưỡng thì đầu tiên là phải chọn khí hậu chứ nhỉ
Trong bán kính 50-60km ( khoảng 1h chạy xe) tính từ Hồ Gươm, với tiêu chí của em như sau thì Lương Sơn, Ba Vì vẫn là lựa chọn số 1 ạ ( Chính vì tiêu chí này mà cuối 2020 em bỏ Sóc Sơn để chuyển sang Lương Sơn ạ).
1. Giao thông đi lại thuận tiện
2. Có sông, suối, núi, không khí trong lành.
3. Xung quanh đều có các khu quần thể vui chơi, nghỉ dưỡng (Sân Golf, tắm suối, khoáng nóng... Thỉnh thoảng đổi gió thì lượn sang các khu đó chơi chút rồi lại về chỗ nghỉ).
4. Giá hợp lý.
5. em chưa nghĩ ra ạ...

Phần bôi đậm của cụ chưa chuẩn đâu ạ. Nhà em đang ở gần Văn Tiến Dũng - Bắc Từ Liêm cây trồng xung quanh nhà. Những hôm nào nắng nóng oi bức em mới thấy giá trị của cây cao, bóng mát ạ ( đó là chưa có ao đấy), mỗi tội muỗi nhiều nên 2-3 tháng phải phun thuốc muỗi 1 lần và hôm nào trời mưa bão thì phải thốt lên Ố DỒI ÔI vì cành và lá rụng kinh quá.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Trong bán kính 50-60km ( khoảng 1h chạy xe) tính từ Hồ Gươm, với tiêu chí của em như sau thì Lương Sơn, Ba Vì vẫn là lựa chọn số 1 ạ ( Chính vì tiêu chí này mà cuối 2020 em bỏ Sóc Sơn để chuyển sang Lương Sơn ạ).
1. Giao thông đi lại thuận tiện
2. Có sông, suối, núi, không khí trong lành.
3. Xung quanh đều có các khu quần thể vui chơi, nghỉ dưỡng (Sân Golf, tắm suối, khoáng nóng... Thỉnh thoảng đổi gió thì lượn sang các khu đó chơi chút rồi lại về chỗ nghỉ).
4. Giá hợp lý.
5. em chưa nghĩ ra ạ...

Phần bôi đậm của cụ chưa chuẩn đâu ạ. Nhà em đang ở gần Văn Tiến Dũng - Bắc Từ Liêm cây trồng xung quanh nhà. Những hôm nào nắng nóng oi bức em mới thấy giá trị của cây cao, bóng mát ạ ( đó là chưa có ao đấy), mỗi tội muỗi nhiều nên 2-3 tháng phải phun thuốc muỗi 1 lần và hôm nào trời mưa bão thì phải thốt lên Ố DỒI ÔI vì cành và lá rụng kinh quá.
Hôm nào rảnh em đi xe máy chở gấu lên LS lượn lờ chuyến.

luolanvn

Xe tăng
Hôm nào rảnh em đi xe máy chở gấu lên LS lượn lờ chuyến.
Cụ chở gấu đi LS chơi rồi về Xuân Mai ăn uống, hát hò. Xuân Mai bây giờ rất sầm uất, giá cả hợp lý và đồ ăn ngon. Chỗ em giờ đang xây dựng, giữa năm sau mới hoàn thành xong được.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chở gấu đi LS chơi rồi về Xuân Mai ăn uống, hát hò. Xuân Mai bây giờ rất sầm uất, giá cả hợp lý và đồ ăn ngon.
Trưa nay em vừa ngồi ở Xuân Mai nhâm nhi với một cụ ở đây, em đang làm nhà vườn cho cụ ấy.
Ngà ngà say em chạy về nhà ông chú họ ở chợ Gốt làm giấc tối mới dám về.

ngominh

Xe điện
Cụ chở gấu đi LS chơi rồi về Xuân Mai ăn uống, hát hò. Xuân Mai bây giờ rất sầm uất, giá cả hợp lý và đồ ăn ngon.
Nghe cụ nói e lại giữ mảnh ở LS vậy :D
Cuối tuần rồi ngồi ở hồ Đồng Chanh làm cốc bia gió mát rượi phê phết

luolanvn

Xe tăng
Trưa nay em vừa ngồi ở Xuân Mai nhâm nhi với một cụ ở đây, em đang làm nhà vườn cho cụ ấy.
Ngà ngà say em chạy về nhà ông chú họ ở chợ Gốt làm giấc tối mới dám về.
Cụ thiết kế và thi công luôn hả? Cụ có cái ảnh tổng thể nào không, up lên đây cho em và cccm ngắm với.
Nghe cụ nói e lại giữ mảnh ở LS vậy :D
Cuối tuần rồi ngồi ở hồ Đồng Chanh làm cốc bia gió mát rượi phê phết

Mảnh đất của cụ view hồ đẹp đấy, tổng diện tích rộng không cụ? Hồ này có đợt bọn em buổi tối nướng cá ngồi nhậu, hát hò vui lắm luôn.

Chỉnh sửa cuối:

doping113

Xe tải
Nhà gần đồi thì xử lý bọn dĩn thế nào các cụ?

luolanvn

Xe tăng
Xịt thuốc muỗi, nhà thì làm cửa chống côn trùng, buổi tối lùa bọn trẻ con vào trong nhà chơi. Còn các cụ mợ buổi tối muốn hóng trăng thanh gió mát ngoài giời thì làm con cá, gà nướng và uống rượu ngấm vào máu luôn, bọn muỗi và dĩn chích thì kiểu gì cũng say... em toàn thế, lúc say chẳng cảm giác được gì luôn🤣

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà vườn giờ gần như phải làm cửa lưới hết để tránh côn trùng (muỗi, dĩn, ...). Về nhà vườn mà đóng kín cửa thì lấy gì mà hít hà :D
Kinh nghiệm em thấy, bọn dĩn đốt quen mùi sẽ không đốt nữa :))
Các cụ muốn đuổi dĩn hãy xông nhà bằng tỏi khô (hoặc tinh dầu tỏi), tinh dầu bạc hà.

onano69

Xe container
Nhà vườn giờ gần như phải làm cửa lưới hết để tránh côn trùng (muỗi, dĩn, ...). Về nhà vườn mà đóng kín cửa thì lấy gì mà hít hà :D
Kinh nghiệm em thấy, bọn dĩn đốt quen mùi sẽ không đốt nữa :))
Các cụ muốn đuổi dĩn hãy xông nhà bằng tỏi khô (hoặc tinh dầu tỏi), tinh dầu bạc hà.
Trồng ít ngải cứu và vài cây bách xanh, thỉnh thoảng cắt ít lá, cành,,, phơi qua rồi cho vào cái lư gốm để góc nhà đốt thay đổi, vừa thơm nhà lại sạch muỗi dĩn ạ ;))

binhnq2

Xe tăng
E mà 1 mình thì e ko làm nhà vườn, mệt lắm. Nhưng tụi e mấy gia đình chơi với nhau, nên e với 1 thằng chung mua 1 mảnh .3.7 k tựa núi.đi 35p từ big C nên còn có động lực. Thiết kế cho cả đám mấy nhà. Nên có vẻ hào hứng. Cuối năm nay xong nhà và tường cổng, còn sân vườn tiểu cảnh thì bọn e túc tắc thôi, chỉ cần cái sân to cho bọn trẻ con nó nô là ổn.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Hy vọng 50 tuổi về hưu được như các cụ

onano69

Xe container
E mà 1 mình thì e ko làm nhà vườn, mệt lắm. Nhưng tụi e mấy gia đình chơi với nhau, nên e với 1 thằng chung mua 1 mảnh .3.7 k tựa núi.đi 35p từ big C nên còn có động lực. Thiết kế cho cả đám mấy nhà. Nên có vẻ hào hứng. Cuối năm nay xong nhà và tường cổng, còn sân vườn tiểu cảnh thì bọn e túc tắc thôi, chỉ cần cái sân to cho bọn trẻ con nó nô là ổn.
Kụ cho xin vài kiểu ảnh cả khuôn viên mọi người tham khảo, mô hình lập ấp xóm cũng vui đấy :) pháp lý thì chia rõ ràng nhưng không gian để chung 1 khu thế cũng đẹp lắm. Khi đi vào sử dụng, nhà này bận không lên chăm sóc, chơi được thì có nhà khác, như thế trong khuôn viên lúc nào cũng có nhà hoạt động :)