Chủ đề: Khấu hao xe - Mất giá xe Mec qua từng năm sử dụng.

kiendudu

Xe tải
em chả biết một em nhà em đang dùng, S550 W221 2007, bi giờ giá tầm 80k, 90k. Khi mua mới 2007 giá tầm.... $250k ợ.

Thế là lỗ bao nhiều sau 5 năm ạ

trungc5

Xe tải
Giao thông như ở Việt Nam thì tại sao không mua một chiếc xe mất giá hơn một chút để tăng thêm % an toàn tính mạng?

tatuan

Xe hơi
Một trong lí do, em nghĩ, mọi người mua xe Mer cũ trả giá thấp vì cho rằng đồ thay thế của Mer sẽ rất đắt. Thực tế bên Châu Âu cũng thế. Tiền mua xe Mer để đi thì em nghĩ là cũng không đến nỗi đắt lắm, nhưng tiền phí bảo hiểm thì lại cao nên phải những người có thu nhập cao và ổn định mới dám mua.

Mec ngo

Xe hơi
Trong cơ quan Nhà nước, xe ô tô được khấu hao như tài sản cố định ( tính theo tỷ lệ %/năm ) như vậy đương nhiên xe càng sang, càng đắt tiền khấu hao càng nhiều - nhanh mất giá.
Ở nước ngoài người ta đã thống kê và tính toán chi phí sử dụng/năm ( chi phí nuôi xe ) cho nhiều loại xe khác nhau, xe càng sang, càng đắt tiền chi phí càng lớn - nuôi xe sang rất tốn kém. Vì vậy khi tính toán kinh tế thì khó để so sánh giữa Mer và toyota.

Xong Rồi

Đi bộ
Nói quá hay luôn, =D>
Em thấy toyota chạy bền thật, vậy nên mới có giá trị thuơng hiệu mấy năm liền. Còn chuyện mất giá thì cũng do xe bên nên mới giữ giá được như vậy chứ? Chứ k bền chạy 5-7 năm mà hơi tí hắt xì hơi, sổ mũi thì lấy đâu mà giữ giá được chứ!

hatungmobile

Xe đạp
theo e các cụ sợ khấu hao với mất giá nên mua con xe ba bánh (túc túc )tầm hơn 2k tiền mỹ đi 10 năm , 20 năm ...năm đưa lên Thái Nguyên vẫn đc 1 k . so khấu hao của MB thì chưa đến 1 năm là bác hết rồi đc ko con xe túc túc ! tóm lại thích tiện nghi hay chỉ là phương tiện ạ ? trả lời câu hỏi đó bác biết nên mua xe j . xe máy tay ga cùng đời YMH có mio , honda có SH ...

Chỉnh sửa cuối:

emyeugrandis

Xe tải
Em thì quan điểm thế này, đừng có cố quá có khi lại thành quá cố, còn mình làm lụng vất vả kiếm tiền cho vợ con và gia đình thì cũng phải biết hưởng thụ nhưng nhất thiết trong giới hạn khả năng. Em đã đi mấy đời xe Nhật, Hàn rồi nhưng không phải vì mình không muốn đi xe Đức mà vì khi đó mình chưa đủ khả năng. Đến bây giờ đủ khả năng thì em tiến thẳng lên Mer E250 brandnew luôn mà không hề đắn đo gì cả, xác định mua để đi cho sướng, cho an toàn phục vụ bản thân và vợ con thì đừng nghĩ đến chuyện bán sẽ lỗ, nếu làm ăn mà thuận lợi thì tiếp tục lên đời, nếu không thuận lợi thì cứ thế mà chung thủy với em nó cho đến hết đời. Chứ mua được rồi mà vừa đi vừa nghĩ, vừa lo thì theo em là không nên một tý nào.

Vinvision

Xe điện
Cụ nào khôn ngoan ( chín xu đổi lấy một hào thì mua toy) đi cho lành đỡ mất giá
Như em ngu dại ít tiền mà muốn sướng muốn sang nên em toàn chọn xe mer đi 4 đến 5 năm là em mua về đi
Ông bạn em mua một con camry 06 giá 650tr về đi như chuồng gà, em bảo từng này tiền sao phải chơi xe vậy, bác ấy bảo đi lành lắm anh đi 2 năm mà chưa phải thay gì cả mà vẫn chạy tốt, hôm vừa rồi nổ lốp anh ra chỗ bán lốp mua lốp cũ có 700 một cai thôi,đồ rẻ lắm. Em chỉ biết cười và gật đầu thôi...
Một anh bạn già của em giờ rất giầu có và thành đạt nói với em một câu là" Việt Nam ta có tính lúc bình thường thì coi thường đến độ an toàn và tinh mang, đến lúc nằm trên giường bệnh thì mới bỏ tiền tỉ ra để chống"
Ôi đó là câu truyện của những người bạn già thành đạt

babyhood

Xe tăng
-Bác tính toán chả chuẩn tẹo nào? Em thử tính lại hộ bác nhé:
-Thứ 1: Là bây giờ chỉ có Cam nhập 2.5-2012 (ko phải 2.4) và giá thì đắt kinh luôn, loanh quanh 80k, nếu cả đk thì chắc cũng tầm 2 tỷ (ko có giá 1,5 tỷ đâu), giá này là do cơ chế chính sách (TT20) nên ko chuẩn, có lẽ chờ em Cam 2012 LD thì so sánh chuẩn hơn.~X(
-Thứ 2: Bác phải tính con Cam LE 2007 bây giờ nếu bán thì sẽ được tầm từ 850-900tr, tức khoảng 40-43k với tỷ giá 20.900vnd, trong khi hồi mua nó vào năm 2007-08 thì giá tầm 52k, với giá USD là 16.000vnd thì em nó có giá là 832tr, cộng với thuế 5%=42tr, tiền biển 2tr, BH 15tr, tổng là 891tr (=56k). Tức là nếu quy ra tiền vnd thì coi như ko lỗ, còn tính tiền usd thì sau 5 năm lỗ khoảng từ 13-16k. Nếu mua Mec C cùng thời điểm thì giá mua đắt hơn nhưng nếu bây giờ bán thì chắc phải lỗ ít nhất là từ gấp rưỡi đến gấp đôi con số 13-16k, chưa tính Mec E hay S thì lỗ luôn nửa cái xe.:P
công nhận là chát thật

Dragon_v

Xe đạp
Cụ ơi like :)
Em thì quan điểm thế này, đừng có cố quá có khi lại thành quá cố, còn mình làm lụng vất vả kiếm tiền cho vợ con và gia đình thì cũng phải biết hưởng thụ nhưng nhất thiết trong giới hạn khả năng. Em đã đi mấy đời xe Nhật, Hàn rồi nhưng không phải vì mình không muốn đi xe Đức mà vì khi đó mình chưa đủ khả năng. Đến bây giờ đủ khả năng thì em tiến thẳng lên Mer E250 brandnew luôn mà không hề đắn đo gì cả, xác định mua để đi cho sướng, cho an toàn phục vụ bản thân và vợ con thì đừng nghĩ đến chuyện bán sẽ lỗ, nếu làm ăn mà thuận lợi thì tiếp tục lên đời, nếu không thuận lợi thì cứ thế mà chung thủy với em nó cho đến hết đời. Chứ mua được rồi mà vừa đi vừa nghĩ, vừa lo thì theo em là không nên một tý nào.

Bonhim

Xe tải
Hoàn toàn đồng ý với bác. Em cũng đi xe Hàn, xe Nhật rồi qua Mer được gần 2 năm. Bắt đầu thích Mer khi đi thử xe của bạn là cái E190 đời xa xa...
Giờ thấy lựa chọn của mình đúng, tuy nhiên để kinh tế hơn em lại tính 2 năm nữa đổi xe sẽ tìm mua 1 em ML 350 2012 đã qua sử dụng (giá xe năm nay 3,7 tỷ + 20% trước bạ) Giá sẽ ngon luôn vì sẽ ko lo khấu hao lần 1. he he
Cụ này nói quá chuẩn. Em cũng đang tính một em ML đây, hơi cục mịch nhưng em vẫn thích.

Bonhim

Xe tải
Em nói các cụ đừng cười. Em hay phải đi công tác, có khi cả tuần mới về, mà về đến nhà là kiểu gì cũng kiếm cớ ngồi lên xe chạy đâu đó cho đỡ vật. Cái đấy thì chả tính bằng tiền được.
Cụ giống hệt nhà em, ctac về là phải vần nó phát kể cả tối lượn vòng Hồ tây ngắm xxx.

MrChuoi

Xe hơi
Em bàn chuyện mua Mer E class với mấy thằng bạn, thằng nào cũng bảo bị điên, vừa tốn xăng, đồ đắt, bảo dưỡng tốn tiền, a b c ... nên mua xe Nhật.
E nghĩ em sẽ bị điên nếu nghe chúng nó, nên quyết tâm cuối năm phải múc Mer thôi vì em kinh doanh buôn bán cần hình ảnh với đối tác nên:
- Nếu đi xe nhật, khả năng thu nhập cũng khá như hiện nay.
- Nếu đi Mer khả năng thu nhập gấp nhiều lần hiện nay.
Mọi việc đều phải trả giá, vấn đề là tư duy và sự lựa chọn mỗi người khác nhau, mấy thằng bạn em tích góp tiền mua xe, nên mua xe càng bền, càng tiết kiệm càng tốt. Còn em mua xe để phục vụ cuộc sống và công việc của mình. Chúng ta còn phải phấn đấu vươn lên chứ phải ko các cụ.

zonet

Xe tăng
Lo mât giá thì không nên mua Mec. Chỉ nên mua Toy là hợp.

Toandiamond

Xe đạp
Ôi bài ca mất giá ! Thế cái mạng mình khi mất giá bao nhiêu ?

dngduc

Xe điện
Xe tăng cũng có nguy cơ mất mạng cụ ợ !