[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

Trà Lý

Xe tăng
Có 6.5 là du học được rồi mà câm điếc là sao em không hiểu.
Vk thuộc thế hệ già rồi, cảm nhận và phản ứng kém, đọc tiếng Anh trên các bảng biển thì được chứ nói và phiên dịch chậm rùa, không hiểu hoặc hiểu sai ý của người dân ở đó, nên coi như là không biết

Sungcaghe

Xe hơi
8.0 ielts là không thường chút nào cụ ơi. Trước năm 2010, học bổng chính phủ Úc yêu cầu 6.0 đã OK, sau đó 6.5. E chỉ thắc mắc là điểm IELTS có bị lạm phát quá không (do ôn luyện).
Cứ đà này sau khoảng 50 năm nữa chắc VN mình nói được song song 2 thứ tiếng ấy Cụ nhỉ :))

civic trần 1987

Xe điện
Có 6.5 là du học được rồi mà câm điếc là sao em không hiểu. Dù 6.5 chưa là gì nhưng không giao tiếp thông thưởng được thì rất lạ.
Ối trời, ngày xưa bà gd của idp đã từng nói là "tin tôi đi, kể cả 9.0 nhá, trong 5 tuần đầu tiên các bạn không hiểu người bản ngữ nói cái gì!" Cho nên 6,5 dù đủ đk du học nhưng vẫn "câm", "điếc".
À nhưng ở những môi trường giao tiếp căn bản ví dụ sân bay thì nó không dùng "Accent" để nói đâu mà nó nói khá chậm và khá phổ thông. Nhất là khi gặp những ông châu Á như mình.
6,5 trở xuống mà học như tình trạng hiện nay (tip là nhiều) thì câm và điếc là bình thường cụ ơi! Nhưng cũng sẽ có thằng nói khá nhưng kém đọc và viết hơn chút và ngược lại.

vihali

Xe container
Cu nhà e cấp 2 thì học làng nhàng thôi. Khởi đầu thì học online ô thầy giáo người Philipine, rồi tiếp học cô Đỗ Dung, cấp 3 thì vào CNN. Chứ ko vào lò luyện nào khác. Đợt vừa rồi mới thì, đc như thế thấy nhiều người khen.
Em đang định khen vì tưởng lớp thường, trường làng nhàng nào đó thì đến đây lại biết cháu nó từ CNN ra. Lò đấy uy tín hơn bất cứ lò nào khác thì học thêm gì nữa cụ. Mà để vào lò đó thì đã phải ôn, tức là đã vượt trên hẳn các bạn cùng lứa rồi. 8.0 gọi là hiếm rồi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ối trời, ngày xưa bà gd của idp đã từng nói là "tin tôi đi, kể cả 9.0 nhá, trong 5 tuần đầu tiên các bạn không hiểu người bản ngữ nói cái gì!" Cho nên 6,5 dù đủ đk du học nhưng vẫn "câm", "điếc".
À nhưng ở những môi trường giao tiếp căn bản ví dụ sân bay thì nó không dùng "Accent" để nói đâu mà nó nói khá chậm và khá phổ thông. Nhất là khi gặp những ông châu Á như mình.
6,5 trở xuống mà học như tình trạng hiện nay (tip là nhiều) thì câm và điếc là bình thường cụ ơi! Nhưng cũng sẽ có thằng nói khá nhưng kém đọc và viết hơn chút và ngược lại.
Em từng là du học sinh. Bà ấy nói cũng có cái đúng nhưng không thực tế.

knedi1

Xe tăng
Con nhà em thi thử được 5.5, trung tâm cam kết học 3 tháng nữa là được 6.5 không biết có đúng không nữa

Langthang_Mercedes

Xe container
Con nhà em thi thử được 5.5, trung tâm cam kết học 3 tháng nữa là được 6.5 không biết có đúng không nữa
Phụ thuộc vào con cụ nhưng 1 năm thì thực chất hơn. 5.5 thật hay cưỡng ép thành 5.5 là rất khác nhau.

civic trần 1987

Xe điện
Em từng là du học sinh. Bà ấy nói cũng có cái đúng nhưng không thực tế.
Ngôn ngữ hàn lâm thì 1 form chung còn ngôn ngữ đời sống nó mới đa dạng. Ngay cả người VN cũng chưa chắc đã hiểu tiếng Việt- nhất là tiếng lóng, tiếng địa phương. Cho nên mới cần tgian để hoà nhập.

QAZ

Xe container
Vậy là bạn có thể tin chắc, ngay ngày mai, nếu cháu đi thi IELTS thật, sẽ được > 6.0

Đây là 1 trong nhưng văn cơ bản nhất của các trung tâm luyện IELTS, là đánh tụt điểm của học sinh thi thử, để mơi bố mẹ bỏ tiền ra luyện thi.

Chứ để tăng 1.5 điểm "thật" trong 3 tháng, thì có tài thánh !

Các tốt nhất, là các bạn cho cháu đi thi thật, hơi tốn 1 tẹo, nhưng điểm là chuẩn. Sau đó xem kỹ năng nào yếu (IELTS chấm riêng 4 kỹ năng Nghe -Nói -Đọc -Viết) thì bổ sung thêm.

Son23

Xe buýt
Hình như rất nhiều cụ đang nghĩ bọn đầu tư cho IE nó sẽ chỉ biết và giỏi mỗi TA hay sao ấy ạ. Lớp chuyên Anh con nhà em, ko 1 đứa nào học ĐH ngôn ngữ Anh hết. Đứa thì NEU, đứa thì DAV, FTU, HLU, có cả mấy trg kĩ thuật mới khủng. Đa phần bọn này đang cày 1 ngoại ngữ nữa. Vậy là chúng nó tốt nghiệp ĐH sẽ có 1 bằng cấp chuyên môn, IE toàn7, 8 chấm, tiếng Trung tiếng Nhật gì đó ở mức sử dụng đc, rõ ràng phải ngon hơn cái đứa cũng 1 bằng cấp chuyên môn mà chỉ 5, 6 chấm IE. Sự lựa chọn nghề nghiệp cũng đa dạng hơn. Thế thì tại sao những năm cấp 3 đầu óc đang chỉ dành cho việc học, bố mẹ ko đầu tư cho TA thật ngon lành nhỉ. Học bài bản, tử tế thì 7 chấm rất ko hề khó với thế hệ chúng nó.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ngôn ngữ hàn lâm thì 1 form chung còn ngôn ngữ đời sống nó mới đa dạng. Ngay cả người VN cũng chưa chắc đã hiểu tiếng Việt- nhất là tiếng lóng, tiếng địa phương. Cho nên mới cần tgian để hoà nhập.
Cụ yên tâm là 2 thằng khu 4 nó nói chuyện với nhau thì anh em mình không hiểu đâu. Nhưng cụ sang Tây có chọn người để nói chuyện không và bọn nói với cụ nó có biết cụ là người ngoại quốc sau 5s không? Vì thế em nói người Việt hay sợ hãi không tự tin và doạ nhau là chính. Xin nhắc lại em trải qua giai đoạn này lâu rồi và em không cảm thấy như bà gì kia nói.

Hòa nhập chính là cách sống chứ ngôn ngữ thì tự nó tới thôi.

Son23

Xe buýt
Chắc bà ấy nói từ thời nào chứ ko đúng với thời bây giờ đâu cụ ạ. Tập đoàn bọn nhóc nhà em, từ đứa lớp 2 đến đứa c3, lần đầu ra nc ngoài, cụ thể là Sing, Thái, đã có thể giao tiếp với tất cả các loại tiếng Anh bên đó. Các mẹ câm mù điếc, đi tự túc, chúng nó tự mọi thủ tục từ sân bay đến hải quan, mua sắm, buôn chuyện với nhân viên lễ tân nọ kia. Nó phân tích cho các mẹ nghe ông này Anh Ấn nên nói hơi khó nghe, bà khách kia ng Úc, và chúng nó quen thuộc nhất Anh Mỹ vì tài liệu phim ảnh toàn Anh Mỹ phần nhiều. Gì mà trong 5 tuần ko hiểu bản ngữ nói gì, thế là loại học hành kiểu gì ko biết nữa.

con dơi 141

Xe điện
Tiếng Anh chỉ là công cụ, quan trọng nhất vẫn là chuyên môn nghề nghiệp gì đó. Các cụ thử hình dung nếu chỉ có tiếng Anh, không có chuyên môn nghề nghiệp thì làm được gì.
Hãy trả lại cho tiếng Anh đúng với vị trí vai trò của nó.
Dùng máy dịch live hoặc sau gắn chip AI tự động dịch luôn thì cái ai eo mất giá ngay.

Nowherelands

Xe buýt
Người đạt tiêu chí như cụ miêu tả thì phải từ 9.0 trở lên.
Hầu hết học sinh tốt nghiệp cấp 3 không phải khối chuyên Anh thì 7.5 đã là bức tường cao khó trèo rồi.
Do Ielts có khoảng cách khá xa 0.5 trên thang 10 cho mỗi bậc nên khi nhóm một loạt các cháu có chứng chỉ bằng nhau thì lại không đánh giá đồng hạng được như điểm thi Đại học chênh nhau đến 0.25 trên thang 30 điểm (nghĩa là nếu quy về thang 10 điểm thì tương ứng với 0.08.
Hiểu biết thế này cũng vào bình loạn IE rồi coi nó không là gì cả cũng đúng thôi. Kiểu mấy bạn phụ xây bảo học ĐH làm gì, tao mà thích lấy luôn mấy bằng tiến sĩ cũng được.

caisua

Xe lăn
Nhiều cụ chuyên ngữ, ra làm trái ngành comment trên OF: Có chuyên môn, học thêm ngoại ngữ dễ dàng hơn Có ngoại ngữ học chuyên môn. Ngoại ngữ chỉ là công cụ trong công việc.
Bọn F1 nhà em toàn trên 9 phẩy Toán, Lý nhưng chúng đều bảo 7.5 IELTS trở lên phải bỏ nhiều công hơn rất nhiều lần. Tất nhiên để thông thạo và làm việc được bằng tiếng Anh với người nước ngoài cũng chỉ cần 6.5 là đủ

Sungcaghe

Xe hơi
Em đang định khen vì tưởng lớp thường, trường làng nhàng nào đó thì đến đây lại biết cháu nó từ CNN ra. Lò đấy uy tín hơn bất cứ lò nào khác thì học thêm gì nữa cụ. Mà để vào lò đó thì đã phải ôn, tức là đã vượt trên hẳn các bạn cùng lứa rồi. 8.0 gọi là hiếm rồi.
E thấy trường đấy bọn hs nó lắm hoạt động ngoại khóa. Cu nhà e tham gia đủ các kiểu Tenplus, OGL , , tranh biện ... gì đấy. Nhưng cái món ngoại ngữ này thực sự phải sử dụng thường xuyên thì mới giữ trình đc Cụ nhỉ

TungThoc

Xe điện
Dùng máy dịch live hoặc sau gắn chip AI tự động dịch luôn thì cái ai eo mất giá ngay.
Ấy chết, ở đây nhiều cụ mợ có trung tâm ngoại ngữ hoặc đang là thầy cô dạy ngoại ngữ.

Tony_Le

Xe container
Nghe lỏm mấy người bản ngữ chém gió với nhau thì không hiểu là đúng vì không biết chủ đề, câu cú bình dân, cắt chữ nuốt giọng. Nó nói trực tiếp với mình thì đương nhiên nó chau chuốt hơn, có chủ đề và bản chất là xác định được nội dung, sao lại không hiểu gì? Có điều hiểu hết, hiểu đúng, hiểu ngay và phản ứng lại kịp thời thì từ từ phản xạ đấy nó tới thôi, không gấp gáp nhưng rất nhanh thôi.

phamhungbs

Xe điện
Nhiều cụ buồn cười quá. Nếu không thích cho con học IELTS thì bảo nó đừng học vì cần thiết rồi thử xem sau chuyên môn nó giỏi thì nó cần gì nữa?! Rồi chả nhẽ các trường có quy định xét tuyển đầu vào IELTS với SAT là không đúng?! Em tin bọn trẻ có IELTS 7.0 trở lên có nền tảng kiến thức tốt hơn các bạn cùng lứa tuổi mà không có vốn tiếng Anh như vậy.