[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

Trà Lý

Xe tăng
IELTS có cả điểm trên 9.0 hả Cụ, em thấy Đặng Trần Tùng được 9.0 mà khoe khắp cõi mạng rồi :D
9.0 tuyệt đối tức là cả 4 kỹ năng thi đều đạt 9.0 khác với 9.0 thường thì cần 2 kỹ năng 9.0 và 2 kỹ năng 8.5 hoặc 3 kỹ năng 9.0 và 1 kỹ năng 8.5. Em biết đến vậy thôi ạ

isak

Xe tăng
Tiếng Anh chỉ là công cụ, quan trọng nhất vẫn là chuyên môn nghề nghiệp gì đó. Các cụ thử hình dung nếu chỉ có tiếng Anh, không có chuyên môn nghề nghiệp thì làm được gì.
Hãy trả lại cho tiếng Anh đúng với vị trí vai trò của nó.
Đúng rồi cụ, nhưng giữa 2 thằng Chuyên môn bằng nhau (hoặc chưa biết thằng nào hơn thằng nào), thì một thằng IELTS 7.0 với 1 thằng ko có IELTS; chắc chắn Doanh nghiệp, Trường Đại học, sẽ chọn thằng có IELTS 7.0.

Đơn giản vậy thôi, hãy trả lại cho tiếng Anh vai trò của nó, chính là một chìa khoá để đọc/tìm hiểu/giao tiếp vơí khối kiến thức khổng lồ của nhân loại ((bằng tiếng Anh), chứ không bị gò bó ếch ngồi đáy giếng trong mớ kiến thức cỏn con bằng tiếng mẹ đẻ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tiếng Anh chỉ là công cụ, quan trọng nhất vẫn là chuyên môn nghề nghiệp gì đó. Các cụ thử hình dung nếu chỉ có tiếng Anh, không có chuyên môn nghề nghiệp thì làm được gì.
Hãy trả lại cho tiếng Anh đúng với vị trí vai trò của nó.
Cái khó là để học ngoại ngữ sử dụng thành thạo không phải ai cũng làm được nó đòi hỏi sự bền bỉ và thời gian để học.
Tiếp nữa ở ta công việc mà yếu tố nước ngoài chủ yếu ở mức thừa hành, đơn giản là hiểu thằng sếp mình nó muốn mình làm gì và làm theo, ngoài ra có muốn thay đổi theo ý mình thì cũng phải giải thích chọ họ hiểu.
Cụ có tin là trong công việc một ông kỹ thuật làm hùng hục lương chưa chắc bằng một ông phiên dịch cầu nối. Mà phiên dịch cầu nối thì chỉ là truyền đạt lại yêu cầu từ bên kia (Đương nhiên phiên dịch họ thành thạo trong lĩnh vực đó).
NN không phải là tất cả, nhưng vs xu thế hội nhập hiện nay thì nó là đk có thể nói là bắt buộc nếu muốn thành công trong công việc phải sử dụng NN.

Sungcaghe

Xe hơi
IETLS dùng để đánh giá năng lực tiếng Anh. Lớp 12 thi được 8.0 (9.0 max) là quá siêu. E trước thi TOEFL, không thi IELTS, nhưng nghe nói luyện thi nhiều góp phần tăng điểm IELTS nhiều, tức là Năng lực thực = Điểm thi - Điểm do ôn luyên. Cụ thấy thế nào?
Cu nhà e cấp 2 thì học làng nhàng thôi. Khởi đầu thì học online ô thầy giáo người Philipine, rồi tiếp học cô Đỗ Dung, cấp 3 thì vào CNN. Chứ ko vào lò luyện nào khác. Đợt vừa rồi mới thì, đc như thế thấy nhiều người khen.

onex

Xe tải
Đúng rồi cụ, nhưng giữa 2 thằng Chuyên môn bằng nhau (hoặc chưa biết thằng nào hơn thằng nào), thì một thằng IELTS 7.0 với 1 thằng ko có IELTS; chắc chắn Doanh nghiệp, Trường Đại học, sẽ chọn thằng có IELTS 7.0.

Đơn giản vậy thôi, hãy trả lại cho tiếng Anh vai trò của nó, chính là một chìa khoá để đọc/tìm hiểu/giao tiếp vơí khối kiến thức khổng lồ của nhân loại ((bằng tiếng Anh), chứ không bị gò bó ếch ngồi đáy giếng trong mớ kiến thức cỏn con bằng tiếng mẹ đẻ.
Chuyên môn bằng nhau, một ông 7.0 IELTS thì phải được chọn chứ. Cụ cho vị dụ khác đi.

Nhimtiu

Xe container
Những bạn nào 7.5 là em đã rất tôn trọng rồi vì họ là người thực sự rất chăm chỉ, hiểu biết, logic tốt, kỹ năng tốt và khả năng tập trung cao. Họ là những người làm gì cũng được và ko ngại việc gì
Em thấy ielts nó chỉ là chứng chỉ về tiếng Anh thôi cũng k nên thần thánh hoá nó quá. F1 em, cháu em và bạn lớp nó thi 7.5-8.0 tương đối nhiều và nhiều cháu thi Sat khó hơn ielts nhiều đấy mà tầm 1500-1530đ Sat nên mình cũng k nên quan trọng hoá nó quá cụ ạ. Thế hệ f1 giờ nó đc học tiếng anh từ bé nên trình độ khác cccm 6x-7x-8x là bt mà.

vingraux

Xe tăng
Cái hay của Internet là nó tạo cơ hội bình đẳng cho những người sở hữu những trí tuệ rất khác nhau có thể nói chuyện với nhau (ý là có những bác rất dốt cũng có thể đối đáp được với những bác giỏi giang).

Các bác có chạy bộ không? Nếu có, các bác chạy 5k hết bao nhiêu phút? Các bác có biết tiếng Anh không? Nếu có, điểm IELTS của các bác là bao nhiêu? Đã theo một môn, thì sẽ có những tiêu chí oánh giá. Bác nào không theo, tùy. Nhà trường với doanh nghiệp việc họ họ làm, họ có phải xin ý kiến các bác quái đâu :))

zaiwaz123

Xe điện
Cu nhà e cấp 2 thì học làng nhàng thôi. Khởi đầu thì học online ô thầy giáo người Philipine, rồi tiếp học cô Đỗ Dung, cấp 3 thì vào CNN. Chứ ko vào lò luyện nào khác. Đợt vừa rồi mới thì, đc như thế thấy nhiều người khen.
Xin gửi tới cụ lời chúc mừng nồng nhiệt nhất, giỏi ngoại ngữ ngoài việc chăm chỉ còn phải có tố chất nữa!

Sungcaghe

Xe hơi
Những bạn nào 7.5 là em đã rất tôn trọng rồi vì họ là người thực sự rất chăm chỉ, hiểu biết, logic tốt, kỹ năng tốt và khả năng tập trung cao. Họ là những người làm gì cũng được và ko ngại việc gì
cảm ơn bác đã mở mang, chứ thú thực với bác trc lúc thằng nhóc nhà e thi thì e chỉ biết loáng thoáng Ai eo nó là cái chứng chỉ ngoại ngữ thôi

Trà Lý

Xe tăng
Hết cấp 3 mà 7.5 chắc dưới 1% rất xa.
Em thấy dạo này cũng nhiều gia đình đầu tư bài bản từ sớm cho F1 về món ngoại ngữ này rồi ạ.
Em thi thử Ielts được 5.0, Vk thì 6.5, em gái thì 8.0, con trai thì 7.5. Khi đi Úc chơi lang thang thì em và vk coi như câm điếc, chì có em gái và con trai em giao tiếp được với người dân bên đó.

onex

Xe tải
8.0 ielts là không thường chút nào cụ ơi. Trước năm 2010, học bổng chính phủ Úc yêu cầu 6.0 đã OK, sau đó 6.5. E chỉ thắc mắc là điểm IELTS có bị lạm phát quá không (do ôn luyện).

To Reng

Xe tải
Cái khó là để học ngoại ngữ sử dụng thành thạo không phải ai cũng làm được nó đòi hỏi sự bền bỉ và thời gian để học.
Tiếp nữa ở ta công việc mà yếu tố nước ngoài chủ yếu ở mức thừa hành, đơn giản là hiểu thằng sếp mình nó muốn mình làm gì và làm theo, ngoài ra có muốn thay đổi theo ý mình thì cũng phải giải thích chọ họ hiểu.
Cụ có tin là trong công việc một ông kỹ thuật làm hùng hục lương chưa chắc bằng một ông phiên dịch cầu nối. Mà phiên dịch cầu nối thì chỉ là truyền đạt lại yêu cầu từ bên kia (Đương nhiên phiên dịch họ thành thạo trong lĩnh vực đó).
NN không phải là tất cả, nhưng vs xu thế hội nhập hiện nay thì nó là đk có thể nói là bắt buộc nếu muốn thành công trong công việc phải sử dụng NN.
Muốn thành thạo phải có môi trường thôi,
Muốn thành thạo thì cứ có môi trường là thành thạo ngay thôi :) ko cần thiết phải học chứng chỉ gì to tát cả :D

Moriarty

Xe container
ở VN hiện tại, e chưa thấy ông nào giởi chuyên môn kỹ thuật mà kém TA cả, kém ở đây là kém toàn diện nghe - nói - đọc - viết. Có thể nói hơi lắp bắp, nghe ko nhanh nhưng đọc và viết liên quan đến chuyên môn thì thách kẹo thằng phiên dịch nào làm được, đặc biệt là những thư tư vấn thu cả nghìn đô tiền phí ông sếp nào dám đưa cho phiên dịch soạn thì quá giỏi.

To Reng

Xe tải
ở VN hiện tại, e chưa thấy ông nào giởi chuyên môn kỹ thuật mà kém TA cả, kém ở đây là kém toàn diện nghe - nói - đọc - viết. Có thể nói hơi lắp bắp, nghe ko nhanh nhưng đọc và viết liên quan đến chuyên môn thì thách kẹo thằng phiên dịch nào làm được, đặc biệt là những thư tư vấn thu cả nghìn đô tiền phí ông sếp nào dám đưa cho phiên dịch soạn thì quá giỏi.
Rất nhiều đó, đọc thì có thể ok nhưng nghe nói cực kém, tôi gặp rất rất nhiều.

• Vodka
Reactions: QAZ

VCHDHN

Xe container
Là phụ huynh có con đang học ai cũng trả lời được câu hỏi của thớt :)).

Langthang_Mercedes

Xe container
Em thấy dạo này cũng nhiều gia đình đầu tư bài bản từ sớm cho F1 về món ngoại ngữ này rồi ạ.
Em thi thử Ielts được 5.0, Vk thì 6.5, em gái thì 8.0, con trai thì 7.5. Khi đi Úc chơi lang thang thì em và vk coi như câm điếc, chì có em gái và con trai em giao tiếp được với người dân bên đó.
Có 6.5 là du học được rồi mà câm điếc là sao em không hiểu. Dù 6.5 chưa là gì nhưng không giao tiếp thông thưởng được thì rất lạ.

isak

Xe tăng
Chuyên môn bằng nhau, một ông 7.0 IELTS thì phải được chọn chứ. Cụ cho vị dụ khác đi.
Cái ví dụ em đưa ra lại chính là cái ví dụ hay gặp nhất hiện nay đó cụ ạ, vì bằng cấp chuyên môn trong trường thì không phản ánh đúng thực chất hoặc đang bị cào bằng, còn chuyên môn thực tế thì chưa thể xem xét ngay được vì mới đang phỏng vấn xin việc. Chính vì lẽ đó nên cùng tốt nghiệp bằng Khá, thì đi phỏng vấn cái IELTS sẽ là cái đập vào mắt ông tuyển dụng nhanh nhất.
Tương tự như vậy với tuyển sinh đại học, cùng xét học bạ phổ thông lạm phát toàn 9,10 như nhau; hoặc cùng xét những đứa hàng top 27,28 điểm thi TN như nhau; không biết chọn đứa nào thì một đứa có IELTS cao với một đứa IELTS thấp là một tiêu chí xứng đáng