[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

Nhimtiu

Xe container
Đợt trước em có cơ hội giao tiếp với các bạn sinh viên, khá ngạc nhiên khi thấy trình độ mặt bằng chung tiếng Anh các bạn ấy không khá hơn thời em là mấy :(
Em thì tiếng anh 0.7 nhưng để chém zó thì em chấp f1 8.0 một mắt luôn do cv em hay sd cụ ạ.

TorienT

Xe container
Để thi đc 6.5 còn phải có kiến thức xã hội và 1 số kỹ năng cơ bản nữa như phân tích, tổng hợp, tranh biện, ... chỉ thiếu vài kỹ năng liên quan đến làm việc nhóm, làm việc với khách hàng, ... thôi ạ. Do vậy 1 bạn cấp 2 mà đạt 6.5 hoặc cấp 3 đạt 7.5 thì về sau sẽ thành người hoàn thiện rất nhanh chứ ko chỉ học giỏi
À thôi mình tạm bỏ qua chuyện đó đi. Em mới đang chỉ xét đến bó gọn trong tiếng Anh thôi. Ví như nhà e thì 2 thằng học được khả năng làm những thứ "nhàm chán" một cách tử tế (cày ngữ pháp, từ mới) là em thấy hay nhất.

Xe gia đình

Xe điện
Không nên đặt vấn đề theo sở thích cá nhân của mình.
Mình thích đi dép lê, không có nghĩa người đi giầy là phí tiền.
Thế các cụ nhé.

Nhimtiu

Xe container
:D Cụ chơi lệch hạng cân thế ai chơi lại.
Chơi thế mí hay chứ cụ khách hàng em thi thoảng về ăn tối em cho ngồi chém nên em biết mờ. :)) Tất nhiên là nó 8.0 thì cũng k ngọng đâu nhưng kinh nghiệm và vốn từ nó chưa bằng em đc hay tốc độ xử lý thông tin nữa cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì tiếng anh 0.7 nhưng để chém zó thì em chấp f1 8.0 một mắt luôn do cv em hay sd cụ ạ.
Phét, em một chữ bẻ đôi không biết, gấu nó test kiểm tra hỏi cái gì em cũng Ô sờ kê bừa thế mà nó bảo đạt 2.0 á :))

TorienT

Xe container
Chơi thế mí hay chứ cụ khách hàng em thi thoảng về ăn tối em cho ngồi chém nên em biết mờ. :)) Tất nhiên là nó 8.0 thì cũng k ngọng đâu nhưng kinh nghiệm và vốn từ nó chưa bằng em đc hay tốc độ xử lý thông tin nữa cụ ạ.
Ác kinh lên được :D

haduongle

Xe hơi
Để thi đc 6.5 còn phải có kiến thức xã hội và 1 số kỹ năng cơ bản nữa như phân tích, tổng hợp, tranh biện, ... chỉ thiếu vài kỹ năng liên quan đến làm việc nhóm, làm việc với khách hàng, ... thôi ạ. Do vậy 1 bạn cấp 2 mà đạt 6.5 hoặc cấp 3 đạt 7.5 thì về sau sẽ thành người hoàn thiện rất nhanh chứ ko chỉ học giỏi
Thần thánh thế này thì nên phổ cập IELTS, đưa vào trường phổ thông, ko có IELTS ko cho trưởng thành ạ :))

Nowherelands

Xe tăng
Tiếng Anh ở đây nhiều cụ mặc định học nó chỉ nghe nói đọc viết kiểu đánh vần cho thuộc từ, biết nói.
Thực tế thì họ thiết kế giáo trình, bài giảng rất khoa học, từ các streamlines hay Headway ngày xưa cũng đã lồng vào rất nhiều kiến thức về địa lý, văn học, văn hóa, khoa học......vào bài giảng. Bây giờ các giáo trình mới còn định hướng nhiều hơn nữa, khi đi thi rất nhiều câu hỏi mở đòi hỏi khả năng tư duy, phản biện các vấn đề về khoa học tự nhiên, xã hội, lịch sử, văn hóa, âm nhạc.....nói chung là cần nhiều kiến thức và kỹ năng chứ không đơn giản.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ có thể hơn chúng về kinh nghiệm, khả năng năng nghe do quen tiếng từ nhiều vùng miền khác nhau nên phản xạ nhanh hơn. Hơn chúng về khả năng nắm bắt ý của khách, hơn về slang hay idiom. Nhưng 8.0 là vốn từ và trình độ căn bản của chúng là khá cao rồi, chúng chỉ cần thời gian ngắn là có thể bắt nhịp và tiến rất nhanh.

Yeuaibaygio

Xe container
Hihi hồi năm 200x em làm công ty nước ngoài, mấy sếp người nước ngoài của em đến nhà em ăn cơm mà bà chị dâu là giáo viên TA có nói được mấy đâu vì không quen giao tiếp. Trong khi em có mỗi cái chứng chỉ Headway C đi mua vẫn chém rầm rầm.
Cơ mà nói nghiêm túc thì hồi học ĐH em cày TA kinh phết, chả hiểu lắm nhưng cứ thuộc làu quyển giáo trình đã, mục đích để kiếm học bổng. Điểm TA của em trong lớp 56 bạn thường chỉ thua mỗi 1 bạn nữ người Hà Nội, có lúc bằng. Hồi đó thi mỗi viết thôi chứ nghe nói thì em toang. :))

caisua

Xe lăn
Thần thánh thế này thì nên phổ cập IELTS, đưa vào trường phổ thông, ko có IELTS ko cho trưởng thành ạ :))
Thần thánh gì đâu ạ, đề thi nó vậy thôi. Như con nhóc em vừa thi xong, đề viết của nó là: người ta nói lạm dụng quảng cáo sẽ phản tác dụng, bạn cho ý kiến. Ngay lập tức phải triển khai tầm dăm bảy ý theo cả 2 hướng và viết thuyết phục trong thời gian ngắn mới đc 7đ. Vậy chưa có các kỹ năng này thì làm bài như nào đây? Bọn chỗ em tốt nghiệp ĐH hết rồi còn đờ ra, nói tiếng Việt cũng chưa biết triển khai như nào, ý tưởng rối hết cả lên.
Thi nói thì còn khó hơn: người nổi tiếng làm thế nào để giữ đc danh tiếng của mình? Cho chuẩn bị 1 phút rồi trình bày tầm 5-7 phút, xong thì tranh biện với thày luôn để bảo vệ ý kiến. Logic cần rất vững, kiến thức tương đối và nói hay thì đc 7đ. Mình cũng khó có thể đòi hỏi cao hơn với 1 bạn cấp 3 hoặc cuối cấp 2
Các bạn 8.0 thì bài nghe và đọc gần như đạt tối đa để bù lại nói và viết

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Cụ có thể hơn chúng về kinh nghiệm, khả năng năng nghe do quen tiếng từ nhiều vùng miền khác nhau nên phản xạ nhanh hơn. Hơn chúng về khả năng nắm bắt ý của khách, hơn về slang hay idiom. Nhưng 8.0 là vốn từ và trình độ căn bản của chúng là khá cao rồi, chúng chỉ cần thời gian ngắn là có thể bắt nhịp và tiến rất nhanh.
Ah vâng thì em đang nói ý đó thôi chứ nó đc học bài bản từ bé văn phong ngữ pháp căn bản rồi, chỉ là kinh nghiệm thực tế chưa nhiều thôi ạ.

Nhimtiu

Xe container
Hihi hồi năm 200x em làm công ty nước ngoài, mấy sếp người nước ngoài của em đến nhà em ăn cơm mà bà chị dâu là giáo viên TA có nói được mấy đâu vì không quen giao tiếp. Trong khi em có mỗi cái chứng chỉ Headway C đi mua vẫn chém rầm rầm.
Cơ mà nói nghiêm túc thì hồi học ĐH em cày TA kinh phết, chả hiểu lắm nhưng cứ thuộc làu quyển giáo trình đã, mục đích để kiếm học bổng. Điểm TA của em trong lớp 56 bạn thường chỉ thua mỗi 1 bạn nữ người Hà Nội, có lúc bằng. Hồi đó thi mỗi viết thôi chứ nghe nói thì em toang. :))
Tiếng thì cần sd nhiều sẽ mượt ngay mợ ạ và từ vựng đủ để nói nữa thì quá ổn.

Yeuaibaygio

Xe container
Hehe vấn đề không phải ở người học mà chính là đội ngũ giáo viên chưa đạt chuẩn. Miếng bánh ngon Bộ GD muốn lắm mà đành chịu. Chắc 2 thế hệ nữa may ra.
Năm 2021 - 2022 chả có 1 đợt thi đánh giá năng lực giáo viên dạy ngoại ngữ toàn quốc thì phải, hội giáo viên TA sốt hết cả lên vì thực tế bây giờ các cô trường làng mà lười cập nhật thì có lúc không trả lời được câu hỏi của học sinh hoặc phát âm không chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xì hơi lốp
Nếu thi cấp 3 môn Anh đề chung thì dễ cụ ạ. Còn thi chuyên Anh khó hơn nhiều. Tuy nhiên kể cả hội thi chuyên Anh mà chưa học ôn ielts bao giờ thì test cũng không cao lắm vì dạng đề rất khác. Nhà em có 2 đứa 2009 vừa đi test mấy chỗ để định học thì các kỹ năng dao động 4,5 - 6,5. Mà cái sự test cũng khác nhau lắm, có nơi cho điểm thoáng quá, có nơi lại dìm hàng quá,.đó cũng là thủ thuật theo ý đồ của họ. 2 đứa nhà em cũng còn yếu nhưng cũng là khá so với mặt bằng chung ở tỉnh rồi. Về speaking chưa tự tin lắm nhưng bọn nó đều phát âm chuẩn, không như thế hệ mình.
À, ai bảo không ích lợi gì chắc cũng đúng theo đánh giá về con em họ. Chứ 2 đứa nhà em thì em thấy có tác dụng mà, trình độ tiếng Anh có tăng lên đủ 4 kỹ năng, không bổ ngang cũng bổ dọc. Em còn đang dạy vỡ lòng tiếng Trung cho F1 nữa.
Đề thi vào 10 chủ yếu cơ bản mà mợ. Nó theo khung chương trình của sở/bộ rồi. Ở tỉnh nào em không biết chứ HN tụi nhóc mà đỗ chuyên Anh (trừ chuyên ST) thì hổng có chuyện test Ielts thấp đâu. Những bạn thi chuyên đỗ chuyên theo em biết thì trình loanh quanh 7.0 hết. Còn cái sự test của trung tâm thì em đề xuất mạnh dạn cộng thêm từ 1 chấm nữa cho nó chính xác.

TorienT

Xe container
Hơn nó tí tuổi mí kinh nghiệm va vấp thôi cụ To ạ.
Như này thể thao gọi là tuyển trẻ gặp giang hồ già. Trông loằng ngoằng mà chết lúc nào không biết. Cá nhân em nghĩ hết c3 tầm 7.0 - 7.5 là cứng lắm rồi. Vào môi trường tiếng Anh độ vài năm thì nói gần như ngôn ngữ thứ hai tức là tư duy trực tiếp bằng tiếng Anh luôn được.

Yeuaibaygio

Xe container
Tiếng thì cần sd nhiều sẽ mượt ngay mợ ạ và từ vựng đủ để nói nữa thì quá ổn.
Vâng Cụ. Tận lúc đi làm công ty FDI em mới vỡ ra TA là gì ạ, hic. Trước đó nó là 1 môn học bắt buộc, cố học để thi cho xong và không được kém quá kẻo nó kéo điểm bình quân chung xuống.

TorienT

Xe container
Hơn cụ ấy kể cả 8.0 cũng khó đấy ạ. Cụ ấy khiêm tốn thôi, tiếng Anh cụ ấy có thể coi tương đương người bản xứ rồi.