[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

Newmanhn1

Xe máy
Tiếng Anh thì phải học gần như bắt buộc, kiến thức vững thì đi thi.mất có 5 củ....đáng gì so với chi phí học TA gần chục năm.
Còn học TA mà kém ko thi nổi IELTS thì phải chịu, sao lại đổ lỗi cho cái bằng.
Đằng nào thi cũng tốn tiền thì nên học đến nới đến chốn.

sky_driver

Xe tăng
Đồng ý với bác.
Đang có 1 cái hiểu lầm rất là tai hại, là đánh đồng điểm IELTS cao = giỏi tiếng Anh. Xong rồi là ùn ùn kéo nhau đi học, rồi chành chọe nhau từng 0.5, rất là tốn kém thời gian tiền bạc

IELTS là kỳ chuẩn hóa, kiểm tra năng lực tiếng anh học thuật. Và đã là kỳ thi thì sẽ có tips and tricks, nôm na là học tủ, học mẹo. Các trung tâm dạy IELTS toàn là dạy tủ, dạy cái mẹo này thôi, các cháu tốn kém tiền bạc học cái này năng lực sử dụng ngôn ngữ nó ko có lên tương xứng với nỗ lực bỏ ra đâu.
Luyện thi IELTS để đạt 6.5 trở lên với đk ko skills nào dưới 6. thì ngoài tricks với tips thì cũng tốn công sức và thời gian lắm lắm. Nếu ko có base tốt thì khó đạt phết đó.

haduongle

Xe hơi
Luyện thi IELTS để đạt 6.5 trở lên với đk ko skills nào dưới 6. thì ngoài tricks với tips thì cũng tốn công sức và thời gian lắm lắm. Nếu ko có base tốt thì khó đạt phết đó.
Cháu đồng ý cái vế này. Nhưng thay vì dành thời gian học cho nó lên cái base, hay nói chính xác là học khả năng sử dụng ngôn ngữ, thì cứ đua nhau đi học luyện thi IETLS. Đại đa số các lớp luyện thi IELTS trong thời lượng của 30-50 tiếng học thì chỉ kịp để dạy cái mẹo thi thôi. Thế xong học hết lớp rồi đi thi (mà tiếng anh nền chưa đủ cứng) thì điểm thấp, rồi lại quay lại luyện thi tiếp. Tốn kém thời gian tiền bạc vô cùng trong khi tiếng anh nền, là cái thực sự cần, thi ko giỏi lên bao nhiêu.

Cháu nghĩ 1 cách đúng đắn thì nên xác định thế này:

- Tiếng anh cực kỳ quan trọng trong xh ngày nay, ko có AI nào thay thế dc đâu, nên phải đầu tư học tiếng anh
- Nhưng học tiếng anh là học để sử dụng được nó, ko phải để lấy điểm IELTS cao. Khi năng lực sử dụng ngôn ngữ tốt rồi, thì khi nào cần (vd xét tuyển đại học, làm hs đi du học, định cư etc) thì học luyện thi đúng cái chứng chỉ cần (ko nhất thiết là IELTS) đạt mục tiêu thì thôi dừng, k cần phải cố sống cố chết điểm cao làm gì cả, vô nghĩa

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nói thật với các cụ chứ em thấy đa phần các cụ, các mợ cho con đi học IELTS phục vụ việc chọn trường, chọn lớp trong xét tuyển các cấp hoặc đi du học.

Nhà em 3 đứa đây, tiếng anh nói như gió nhưng chưa bao giờ chúng nó học và thi lấy cái chứng chỉ IELTS này để xét tuyển vào đại học đâu ạ. Gái em nó học thuộc xuất sắc của học viện mà vào hàng Top ấy. Năm nay ra trường mà em giờ còn bị cuốn theo cái này nên bảo con thử đi học và thi lấy cái chứng chỉ IELTS xem khả năng như thế nào, dù học phổ thông hay đại học chưa bao giờ điểm tiếng anh của nó dưới 9,5 cả, thi tốt nghiệp THPT cũng 9,8 điểm #:-s

tunglam2806

Xì hơi lốp
Đồng ý với bác.
Đang có 1 cái hiểu lầm rất là tai hại, là đánh đồng điểm IELTS cao = giỏi tiếng Anh. Xong rồi là ùn ùn kéo nhau đi học, rồi chành chọe nhau từng 0.5, rất là tốn kém thời gian tiền bạc

IELTS là kỳ chuẩn hóa, kiểm tra năng lực tiếng anh học thuật. Và đã là kỳ thi thì sẽ có tips and tricks, nôm na là học tủ, học mẹo. Các trung tâm dạy IELTS toàn là dạy tủ, dạy cái mẹo này thôi, các cháu tốn kém tiền bạc học cái này năng lực sử dụng ngôn ngữ nó ko có lên tương xứng với nỗ lực bỏ ra đâu.
Nghe cụ nói em chợt nhớ ra 2 ví dụ tương quan giữa chấm cao = giỏi TA.
Em có thằng cháu ruột Ielts 8.5, hơn vợ nó 1 chấm nhưng bị vợ nó chê trình TA như mẻ. Và cu cậu ngồi im không dám phản bác gì. Hay như lớp con em. Mấy bạn 7.5 lại tự nhận mình thua kém mấy bạn 6.5-7.0.
Thực sự em không không hiểu lắm. Vì em nghĩ Ielts là kỳ chuẩn hoá, kiểm tra năng lực TA. Vậy ngừoi kết quả Ielts cao thì phải giỏi hơn ngừoi có Ielts thấp hơn chứ?

Newmanhn1

Xe máy
Em nói thật với các cụ chứ em thấy đa phần các cụ, các mợ cho con đi học IELTS phục vụ việc chọn trường, chọn lớp trong xét tuyển các cấp hoặc đi du học.

Nhà em 3 đứa đây, tiếng anh nói như gió nhưng chưa bao giờ chúng nó học và thi lấy cái chứng chỉ IELTS này để xét tuyển vào đại học đâu ạ. Gái em nó học thuộc xuất sắc của học viện mà vào hàng Top ấy. Năm nay ra trường mà em giờ còn bị cuốn theo cái này nên bảo con thử đi học và thi lấy cái chứng chỉ IELTS xem khả năng như thế nào, dù học phổ thông hay đại học chưa bao giờ điểm tiếng anh của nó dưới 9,5 cả, thi tốt nghiệp THPT cũng 9,8 điểm #:-s
Học như F1 nhà cụ thì chẳng cần phải "học IELTS", chúng nó bây giờ tự ôn 1 chút rồi đi thi thì bèo cũng 7.0.
Cần bằng IELTS để xét tuyển, miễn học TA, du học hay xin việc thì đi thi, ko thì thôi.
Ví dụ một số trường dạy băng tiếng Anh thì phải có IELTS tối thiểu 6.0 nên phải đi thi, không thì lại mất công học tiếng Anh đầu vào.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ông ku con nhà em trước đây suốt từ năm lớp 3 đến lớp 6 năm nào mẹ nó cũng đăng ký cho thì tiếng anh với lập trình toán học mả mẹ gì của hội Hkiko hay Hkimo gì đấy, cũng vòng sơ loại, rồi vòng thành phố hay quốc gia, rồi quốc tế như đúng rồi. Huy chương quốc tế từ đồng đến bạc, vàng treo đầy nhà, có năm còn cả nhà còn định sang HongKong nhận giải cơ. Năm nay lên lớp 7 em cấm tiệt, ko thì thố vớ vẩn nữa :))

minh0075

Xe điện
Có phải đôi ba năm nay chứng chỉ này dễ hơn trước không, như kiểu công nghệ luyện đã đạt tầm cao siêu. ko các cụ.
Ý mình là điểm khá cao ( 7 trở lên ) nhưng kỹ năng giao tiếp ko tương ứng ?

Sứa.

Xe điện
Ông ku con nhà em trước đây suốt từ năm lớp 3 đến lớp 6 năm nào mẹ nó cũng đăng ký cho thì tiếng anh với lập trình toán học mả mẹ gì của hội Hkiko hay Hkimo gì đấy, cũng vòng sơ loại, rồi vòng thành phố hay quốc gia, rồi quốc tế như đúng rồi. Huy chương quốc tế từ đồng đến bạc, vàng treo đầy nhà, có năm còn cả nhà còn định sang HongKong nhận giải cơ. Năm nay lên lớp 7 em cấm tiệt, ko thì thố vớ vẩn nữa :))
Mấy cái cuộc thi nửa Têi nửa ta của bọn hs pt toàn lùa gà đóng phí dự thi chứ có tác dụng gì hay đc ưu tiên gì đâu :)) giải thi gì mà HCĐ chiếm tới 50% số thi sinh dự thi và đc xét cho đi thi quốc tế ở Thái hay Sin mà chi phí dự thi mất đâu chục triệu :))

Sứa.

Xe điện
Có phải đôi ba năm nay chứng chỉ này dễ hơn trước không, như kiểu công nghệ luyện đã đạt tầm cao siêu. ko các cụ.
Ý mình là điểm khá cao ( 7 trở lên ) nhưng kỹ năng giao tiếp ko tương ứng ?
Các thày ta đc cái luyện mẹo rất tốt :)) Thế nên mới có cụ bảo con thi Ie đc 7. mà giao tiếp với Têi hơn vịt nghe sấm 1 téo =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Học như F1 nhà cụ thì chẳng cần phải "học IELTS", chúng nó bây giờ tự ôn 1 chút rồi đi thi thì bèo cũng 7.0.
Cần bằng IELTS để xét tuyển, miễn học TA, du học hay xin việc thì đi thi, ko thì thôi.
Ví dụ một số trường dạy băng tiếng Anh thì phải có IELTS tối thiểu 6.0 nên phải đi thi, không thì lại mất công học tiếng Anh đầu vào.
Trước gấu em cũng bảo con gái học nhưng nó ko thích và em cũng thương con nên dẹp. Năm nay ra trường nên tự dưng em lại ham vì nghĩ rằng có cái bằng xuất sắc, bảng điểm 4 năm học sáng choang, nếu con có thêm cái chứng chỉ IELTS 8.0 thì cửa xin việc cũng tốt hơn cụ ah. Thế là a dua theo bố đăng ký học ở trung tâm chỗ Hoàng Đạo Thúy rồi cụ, thứ 3 (24/9) này bắt đầu học. Mất toi 12 củ ấy cụ :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mấy cái cuộc thi nửa Têi nửa ta của bọn hs pt toàn lùa gà đóng phí dự thi chứ có tác dụng gì hay đc ưu tiên gì đâu :)) giải thi gì mà HCĐ chiếm tới 50% số thi sinh dự thi và đc xét cho đi thi quốc tế ở Thái hay Sin mà chi phí dự thi mất đâu chục triệu :))
Đâu cụ, 2 vòng đầu nó lùa gà ko mất tiền đâu hay sao ấy, chỉ đến vòng quốc gia và vòng thi cuốc tế mới mất tiền thôi. Con em năm nào chả huy chương cuốc tế. “Lệ phí” cao nhất mới là 3,6 củ nên khuôn tiền với cha mẹ và lùa được nhiều cụ ah :))

Newmanhn1

Xe máy
Trước gấu em cũng bảo con gái học nhưng nó ko thích và em cũng thương con nên dẹp. Năm nay ra trường nên tự dưng em lại ham vì nghĩ rằng có cái bằng xuất sắc, bảng điểm 4 năm học sáng choang, nếu con có thêm cái chứng chỉ IELTS 8.0 thì cửa xin việc cũng tốt hơn cụ ah. Thế là a dua theo bố đăng ký học ở trung tâm chỗ Hoàng Đạo Thúy rồi cụ, thứ 3 (24/9) này bắt đầu học. Mất toi 12 củ ấy cụ :))
Tiêu chí 8.0 thì 12 củ là phải rồi.... 7.0 thì chỉ cần bạn sinh viên luyện trong 2 tuấn, tổng thiệt hại 6 củ.

minh0075

Xe điện
Các thày ta đc cái luyện mẹo rất tốt :)) Thế nên mới có cụ bảo con thi Ie đc 7. mà giao tiếp với Têi hơn vịt nghe sấm 1 téo =))
Thằng con e học Đoàn Thị Điểm cả cấp 1 và 2, khi lên lớp 10 học trường khác thì vào hội đồng Anh học thêm tiếng Anh. Lúc đầu vào giáo viên test nói tầm 6.0, học 2 năm thi được 6.5, đi ôn cô ở trường Ams 3 tháng sau ( mẹo cô bày cho ) thi được 7.
Nhưng ngay từ khi 6.5 thì sang Mỹ thi ISEF đã được giải 3 rồi, giao tiếp thoải mái.
Cũng cái cô ấy, con nhà cậu bạn luyện ròng 2 năm thi phát 7.5, nhưng mình thấy ko có môi trương giao tiếp.

haduongle

Xe hơi
Ở đây có vài cụ, có lẽ là chưa học/ thi IELTS bao giờ, chỉ thấy các con học cái gì có vẻ nguy hiểm nên có thể thần thánh hóa IELTS. Em xin phép giải thích cái yếu tố "mẹo/ học tủ" của IELTS nó ở đâu, để các cụ có thêm tư liệu :D.

IELTS có 4 kỹ năng nghe nói đọc viết, các bác biết cả rồi. Thường thì 2 phần mà dễ lấy điểm là nghe và đọc hiểu (L +R), đánh trắc nghiệm thôi, 2 phần này mà ko làm được điểm cao thì tức là tiếng anh còn kém, ko phải bàn cãi gì thêm. 10 người thi thì 9 người là điểm L + R gánh cho điểm viết và nói (W + S), và thường các lớp luyện thi cũng chỉ tập trung vào W + S

Writing thì nó có 2 phần, Task 1 là mô tả 1 cái biểu đồ chừng 150 chữ, tức là tương đương với 6-7 câu thôi. Task 2 thì viết 1 cái bài 250 chữ, chừng 15 câu (3 mở bài, 3 kết bài, 10 câu cho thân bài) Thì đề nào nó cũng có dạng hết, cứ học đúng công thức, viết đúng cái chữ đấy là đạt. Lâu lâu xui lắm trúng cái dạng khó, lạ, chưa kịp học thì thôi xóa ván thi lại.

Speaking thì phải nói với 1 giám khảo, nhưng cái vấn đề là thế này: IETLS tổ chức thi trên hàng trăm quốc gia, hàng nghìn lượt thi mỗi ngày, và vì là kì thi chuẩn hóa nên đề thi phải đồng nhất. Thế là đề thi sẽ được in thành 1 cuốn đề, phát cho giám khảo, và 1 năm đề thi chỉ đổi có 3 lần thôi (các cụ tưởng tượng là in hàng trăm ngàn bản đề thi, ship đi khắp thế giới thì nó là 1 cái việc mà ko thể làm hàng ngày hàng tuần được) . Thế là cứ sau mỗi lần đổi đề (tháng 1, tháng 5 và tháng 9), thì chỉ vài ngày sau là các pháp sư China, có cả 1 lực lượng hùng hậu đi thi và leak đề ra, đã tổng hợp lại và coi như là thiên hạ biết cả rồi: Có khoảng 50 chủ đề cho Task 1 và 2, task 3 thì dựa vào Task 2. (Có 1 cái website là ieltsbro.com là nơi tổng hợp đề rất tín) Mặc dù là biết trước đề, nhưng vì số lượng topic lớn, nên thường các thầy cô dạy thi sẽ chế ra 1 cái công thức, để cho dù giám hỏi cái gì thì thí sinh cũng sẽ biết cách kéo lại cái bài mẫu đã chuẩn bị.

1 cháu tiếng anh ở mức tạm ổn thôi, R + L đánh đúng 32/40 điểm trắc nghiệm sẽ được 7.5 cho 2 kỹ năng này, học cái mẹo S + W như ở trên dc 6. nữa =>> Overall 7.0 = 10 điểm thi đại học = yêu cầu đầu vào của bất cứ 1 chương trình thạc sĩ ở bất cứ nước nào ngon ơ :))

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe tăng
Em đang say phết, tối nay vừa dự bữa cơm thân mật gia đình của thằng bạn học, cũng thân thiết gần như nối khố. Nó may mắn cũng là founder của một doanh nghiệp, giờ cũng được định giá tiền nghìn. Trà dư tửu hậu thì 2 ông em nó ra chúc rượu, thằng bạn nói đại ý xưa 2 ông em học cũng được nhưng không chịu học đến nơi đến chốn, bảo cuộc đời có nhiều con đường thành công khác nhau, xong 2 ông em loay hoay khá mệt mỏi toàn thằng anh phải đỡ. 2 thằng em chỉ biết cúi mặt bảo xưa bọn em suy nghĩ chưa thấu đáo nên không nghe lời bác.

Tóm lại việc học là rất quan trọng, nếu có cơ hội hãy đầu tư cho con cái học, ngoại ngữ cũng là một môn học vô cùng quan trọng mở ra những cơ hội lớn. Đừng vì suy nghĩ chưa thấu đáo, hạn chế của bố mẹ mà làm mất đi cơ hội của các con, đến lúc nếu ,thì, biết vậy.....thì đã muộn.

poiuy

Xe ba gác
Nghe cụ nói em chợt nhớ ra 2 ví dụ tương quan giữa chấm cao = giỏi TA.
Em có thằng cháu ruột Ielts 8.5, hơn vợ nó 1 chấm nhưng bị vợ nó chê trình TA như mẻ. Và cu cậu ngồi im không dám phản bác gì. Hay như lớp con em. Mấy bạn 7.5 lại tự nhận mình thua kém mấy bạn 6.5-7.0.
Thực sự em không không hiểu lắm. Vì em nghĩ Ielts là kỳ chuẩn hoá, kiểm tra năng lực TA. Vậy ngừoi kết quả Ielts cao thì phải giỏi hơn ngừoi có Ielts thấp hơn chứ?
Chuyện gì mà chẳng có những ngoại lệ.

minh0075

Xe điện
Ở đây có vài cụ, có lẽ là chưa học/ thi IELTS bao giờ, chỉ thấy các con học cái gì có vẻ nguy hiểm nên có thể thần thánh hóa IELTS. Em xin phép giải thích cái yếu tố "mẹo/ học tủ" của IELTS nó ở đâu, để các cụ có thêm tư liệu :D.

IELTS có 4 kỹ năng nghe nói đọc viết, các bác biết cả rồi. Thường thì 2 phần mà dễ lấy điểm là nghe và đọc hiểu (L +R), đánh trắc nghiệm thôi, 2 phần này mà ko làm được điểm cao thì tức là tiếng anh còn kém, ko phải giải thích gì thêm. 10 người thi thì 9 người là điểm L + R gánh cho điểm viết và nói (W + S), và thường các lớp luyện thi cũng chỉ tập trung vào W + S

Writing thì nó có 2 phần, Task 1 là mô tả 1 cái biểu đồ chừng 150 chữ, tức là tương đương với 6-7 câu thôi. Task 2 thì viết 1 cái bài 250 chữ, chừng 15 câu (3 mở bài, 3 kết bài, 10 câu cho thân bài) Thì đề nào nó cũng dạng hết, cứ học đúng công thức, viết đúng cái chữ đấy là đạt. Lâu lâu xui lắm trúng cái dạng khó, lạ, chưa kịp học thì thôi xóa ván thi lại.

Speaking thì phải nói với 1 giám khảo, nhưng cái vấn đề là thế này: IETLS tổ chức thi trên hàng trăm quốc gia, hàng nghìn lượt thi mỗi ngày, và vì là kì thi chuẩn hóa nên đề thi phải đồng nhất. Thế là đề thi sẽ được in thành 1 cuốn đề, phát cho giám khảo, và 1 năm đề thi chỉ đổi có 3 lần thôi (các cụ tưởng tượng là in hàng trăm ngàn bản đề thi, ship đi khắp thế giới thì nó là 1 cái việc mà ko thể làm hàng ngày hàng tuần được) . Thế là cứ sau mỗi lần đổi đề (tháng 1, tháng 5 và tháng 9), thì chỉ vài ngày sau là các pháp sư China, có cả 1 lực lượng hùng hậu đi thi và leak đề ra, đã tổng hợp lại và coi như là thiên hạ biết cả rồi: Có khoảng 50 chủ đề cho Task 1 và 2, task 3 thì dựa vào Task 2. (Có 1 cái website là ieltsbro.com là nơi tổng hợp đề rất tín) Mặc dù là biết trước đề, nhưng vì số lượng topic lớn, nên thường các thầy cô dạy thi sẽ chế ra 1 cái công thức, để cho dù giám hỏi cái gì thì thí sinh cũng sẽ biết cách kéo lại cái bài mẫu đã chuẩn bị.

1 cháu tiếng anh ở mức tạm ổn thôi, R + L đánh đúng 32/40 điểm trắc nghiệm sẽ được 7.5 cho 2 kỹ năng này, học cái mẹo S + W như ở trên dc 6. nữa =>> Overall 7.0 = 10 điểm thi đại học = yêu cầu đầu vào của bất cứ 1 chương trình thạc sĩ ở bất cứ nước nào ngon ơ :))
Vậy là có thể ko có sự ko tương xứng giữa điểm ielts và khả năng giao tiếp đúng ko cụ. Thằng con mình chém rất Ok, nhưng thi được có 6.5 lúc chưa ôn cô Việt nam.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cũng có cuộc thi nó khó lắm cụ ah. Năm ngoái ku con nhà em mẹ nó bắt cho thì cái khỉ gió gì ấy, vật vã nắm vì đến điểm thi của thành phố đông dã mạn luôn, tắc đường khủng khiếp ấy #:-s

haduongle

Xe hơi

IELTS có 4 kỹ năng nghe nói đọc viết, các bác biết cả rồi. Thường thì 2 phần mà dễ lấy điểm là nghe và đọc hiểu (L +R), đánh trắc nghiệm thôi, 2 phần này mà ko làm được điểm cao thì tức là tiếng anh còn kém, ko phải giải thích gì thêm. 10 người thi thì 9 người là điểm L + R gánh cho điểm viết và nói (W + S), và thường các lớp luyện thi cũng chỉ tập trung vào W + S

Writing thì nó có 2 phần, Task 1 là mô tả 1 cái biểu đồ chừng 150 chữ, tức là tương đương với 6-7 câu thôi. Task 2 thì viết 1 cái bài 250 chữ, chừng 15 câu (3 mở bài, 3 kết bài, 10 câu cho thân bài) Thì đề nào nó cũng dạng hết, cứ học đúng công thức, viết đúng cái chữ đấy là đạt. Lâu lâu xui lắm trúng cái dạng khó, lạ, chưa kịp học thì thôi xóa ván thi lại.

Vậy là có thể ko có sự ko tương xứng giữa điểm ielts và khả năng giao tiếp đúng ko cụ. Thằng con mình chém rất Ok, nhưng thi được có 6.5 lúc chưa ôn cô Việt nam.
Rồi bây giờ các cụ có thể đặt câu hỏi là nếu 1 cháu nào đấy cày thật lực IELTS, học tất cả các cái cấu trúc writing, các cách nói speaking IELTS được 8., thậm chí là 9., thì đã được coi là giỏi tiếng anh chưa? (và rộng ra là có nên đầu tư học tiếng anh như thế ko)

Well, câu trả lời là còn tùy trường hợp. Các cấu trúc, từ vựng, cách diễn đạt của W và S IELTS có thể sử dụng được tương đối trong các tình huống học thuật: sinh viên viết bài, làm luận án tốt nghiệp, thuyết trình trong hội thảo khoa học etc. Nhưng nếu những cái cấu trúc đấy mà mang vào những tình huống sử dụng khác thì nó ko ổn: Ko thể tán gái bằng cách nói trong S IETLS, cũng ko thể giao tiếp, viết email cho đồng nghiệp, viết lách nơi công sở bằng cấu trúc W IETLS được, rất kỳ cục :))

Thế nên là IELTS (và bất cứ 1 kỳ thi chuẩn hóa ngôn ngữ nào) khi nào cần thì học, đủ điểm thì thôi, còn bình thường thi nên học tiếng anh theo cái hướng nâng cao khả năng sử dụng ngôn ngữ: cua gái cũng nói dc, nịnh sếp cũng viết được, mà làm 1 bài diễn thuyết lùa gà cũng nói được, mới là đỉnh :D