[Funland] Chống sét - Có nên làm hay không ?

Vanvinh1

[Tịch thu bằng lái]
nên làm nhé

ambdiep

Xe buýt
Nên làm cụ ạ, nhà em ở quê nhà cấp 4 mà còn bị dính 2 lần, cùng 1 chỗ ( cách nhau vài năm). Hậu quả mà toàn bộ thiết bị liên quan điện đi sạch

dao_hiep

Xe buýt
Vài hình ảnh e khoan chống sét cho trạm bts và evn

dao_hiep

Xe buýt
em khoan cả chống sét cho sân mỹ đình :D

Do đi dây và lắp đặt sai (không đúng tiêu chuẩn), nếu khu vực đó nhiều sét thì nên làm kim thu sét chủ động, dòng xung sét 80-90kA cụ nhé nên làm ko theo tiêu chuẩn nó vậy
À nhà chú mình ko làm thu sét,đây là nó đánh vào mái,điện phóng vào lan can quanh trên mái chạy xuống theo đường cầu thang ngoài trời đến đoan cua khuỷu tay thì nó đánh đứt cái dây sắt 6 bên trong vì thế toàn bộ điện tích còn lại trên dây phóng vào hệ thống sắt bê tông mái phá lung tung mái,phóng tiếp vào hệ thống giằng ngang trên mép cửa và giằng chống thấm gần đất.do dây thép trong bê tông nên điện nó tức cứ nửa mét đến nó lại phun ra nên để lại toàn lỗ xám xịt

Hero_Nup

Xe tải
Đất HN chỉ trừ vớ phải cái nền nhà cũ, bên dưới toàn bê tông, còn không chỉ cần 1 cái búa nhỏ.
tận dụng lúc sửa nhà làm lại mấi cái hố ga và cả bể phốt em mua 4 cái cọc mạ đồng (chủ yếu làm dây tiếp địa) hình như dài 2,5m, đóng xuống hun hút. Mà đất HN thì tuỳ nơi, có nơi chỉ nửa mét là nước rồi (chỗ nhà em thì sâu hơn 1 chút). Nước dưới đất phèn nặng nên có đo điện trở gì cũng chẳng thể lớn được!
Đóng xuống nối dây, vặn ốc cho thật chặt xong các bác bọc cho chỗ nối 1 cục bê tông cát vàng thì yên tâm, dù có chim sâu dưới đất thì dây sẽ mục trước khi chỗ nối gỉ đổi mầu. 10 năm sau đào lên đập vỡ bê tông thì chỗ đó vẫn sáng choang!
Bao nhiêu tiền 1 cọc vậy cụ ? Cụ táng mỗi cọc cách nhau bao xa và cách móng nhà bao nhiêu sang tuần em cũng triển luôn với

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Đất HN chỉ trừ vớ phải cái nền nhà cũ, bên dưới toàn bê tông, còn không chỉ cần 1 cái búa nhỏ.
tận dụng lúc sửa nhà làm lại mấi cái hố ga và cả bể phốt em mua 4 cái cọc mạ đồng (chủ yếu làm dây tiếp địa) hình như dài 2,5m, đóng xuống hun hút. Mà đất HN thì tuỳ nơi, có nơi chỉ nửa mét là nước rồi (chỗ nhà em thì sâu hơn 1 chút). Nước dưới đất phèn nặng nên có đo điện trở gì cũng chẳng thể lớn được!
Đóng xuống nối dây, vặn ốc cho thật chặt xong các bác bọc cho chỗ nối 1 cục bê tông cát vàng thì yên tâm, dù có chim sâu dưới đất thì dây sẽ mục trước khi chỗ nối gỉ đổi mầu. 10 năm sau đào lên đập vỡ bê tông thì chỗ đó vẫn sáng choang!
Khà khà cụ làm mas cho dàn âm thanh luôn hử?:))

mongchieuxua1412

Xe buýt
Theo em không mất bao nhiêu. Cụ cứ phòng vẫn hơn ạ. Anh Thiên Lôi anh í nóng tính, mình cứ nhường vẫn hơn cụ ạ

Vova

Xe container
Em xin ké chỗ, mai kia quay lại đọc. Nói chung vụ sét này cứ phải phòng từ trước cho nó yên tâm.

xuanphuongccs

Xe điện
Em thấy mọi người (thế hệ trước) coi đường ống nước của TP là đường thoát sét tốt.
Ngày xưa ống bằng thép chứ nay toàn ống nhựa cụ đấu vào có tác dụng gì. Làm chống sét trước tiên phải xác định mục đích trước, chống sét trực tiếp hay chống lan truyền để xây dựng hệ thống tiếp đất. Nếu bài bản trước tiên phải đo điện trở suất của đất nơi định làm rồi mới tính được bao nhiêu cọc, loại gì, dài bao nhiêu...

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Nhà cháu đang đào móng, cậu em bên xây dựng tư vấn đào móng xong thì đóng tầm 5-6 cọc thép mạ kẽm xuống tầm 2,5m, sau đó đi dây tiếp địa vào luông trong cột ( có ống nhựa bọc). Các cụ tư vấn giùm xem có ổn không ạ. Cọc thép cháu có thể thay bằng cọc đồng.
Cảm ơn các cụ.

Maybach Tàu

Xe container
Vâng, xong ở đây em sẽ alo cụ
Cụ ơi. Hôm kia có bạn alo rồi, giá rổ ok rồi hẹn đến lại chưa thấy. Số thì lúc đó em nhiều cuộc gọi quá chưa kịp lưu nên bây h không gọi được. Cụ nói bạn ý alo em hay pm cho em cái số với. Cảm ơn cụ.