[Funland] Chống sét - Có nên làm hay không ?

sozinho

Xe buýt
Theo những gì còn nhớ được là:
Hiện tượng phóng điện từ các đám mây mang điện tích phụ thuộc vào các yếu tố: khoảng cách, bề mặt sắc cạnh, vật liệu dẫn điện mang điện tích trái dấu tạo chênh lệch điện thế...
Cột thu lôi như các bác đề cập ở trên là giải pháp đơn giản với chi phí thấp, khi ngôi nhà là đối tượng cần bảo vệ (tất nhiên là bao gồm con người và tài sản trong đó), nguyên lý là cột thu lôi đặt cao - để đối tượng cần bảo vệ cách xa với mây mang tích điện hơn, kim thu sét nhọn để tạo môi trường hấp dẫn với điện tích trong mây, như vậy 2 yếu tố đó là để thu sét có chủ ý, nhưng quan trọng là tiếp địa phải tốt, nếu không chính luồng sét thu được đó sẽ đánh vào các mục tiêu ở gần đường dẫn của đây thu lôi.
Còn an toàn hơn thì thế này (xin lỗi lâu rồi không nhớ nên chỉ mô tả thôi) trên bản vẽ ngôi nhà, lăn trên bề mặt mái cần bảo vệ bằng một quả cầu với bán kính R=x (giá trị này bác chịu khó tìm trên google) tất cả những điểm mà quả cầu tiếp xúc được là tất cả những điểm có khả năng bị sét đánh. Người ta dùng các lưới sắt đan với các ô sắt có chiều dài là M (giá trị này cũng phải hỏi google) trên toàn bộ diện tích mà quả cầu chạm vào được, rồi các mảng sắt đó được nối với nhau và nối với dây tiếp địa. Ở điểm cao nhất và các điểm theo dạng tổ ong cách nhau N mét, người ta đặt các cột thu lôi và cũng được nối vào toàn bộ hệ thống lưới. Như vậy để thấy là để bảo vệ tiêu chuẩn cho một tòa nhà rất tốn kém chứ không phải là không đáng bao nhiêu.
Tuy nhiên tùy vào vùng nào có mật độ sét ra sang mà áp dụng các biện pháp cho phù hợp.
Nói dài dòng thế để khuyên bác nên hỏi ý kiến người có chuyên môn (người sẽ giám sát thi công cho bác luôn) chứ mang lên đây hỏi thì kết quả thu được rất hên xui.

ngọc trinh

Xe máy
Bác chủ trúng sét chưa:P

Em cứ thả vào đây cho đông người giúp.

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(

Thợ tư vấn cho em làm như sau:

-Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m.
-Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.
Cụ mà làm dây chống sét chỉ tổ cho bọn Đạo chích nó có chỗ bám vào mà leo thôi ợ. Theo e chỉ nên chống TY Sét đánh thôi :P

ngaydoclap

Xe container
Mấy hôm rồi thấy sét phang vào cái nhà thi đấu gần chỗ em nom thấy hãi nên em đã cho triển khai hệ thống Thoát Sét bằng ba cọc sắt 3m đóng thẳng xuống đất đo điện trở cỡ 8 ôm, liệu như thế đã ổn chửa các cụ ?

Nhạc

Xe container
Cụ Lập và các cụ làm chống sét ở nhà rồi cho em xin cái thiêt kế kèm với chi phí với ạ. Đến mùa hè, mùa sét rồi em sợ cái môn này quá, oành phát đen sì :((

Hero_Nup

Xe tải
Nhà cháu ra hàng sắt mua kim chống sét, mua sắt chữ L 06 thanh 1,5m đóng sâu xuống đất cách nhau 1 m, sắt phi 6 về thuê thợ hàn đến gắn. Giá rẻ hơn so với phương án của thợ.
Sr em đào mộ cụ chủ trước ạ. Chẳng là nhà em em cũng chôn mấy cọc sắt V 60 xuống đất nhưng hơi run vì trót mua cọc thường em sợ vài năm han rỉ mục mất. Ko rõ của cụ thế nào ạ

at2009

Xe tăng
Sr em đào mộ cụ chủ trước ạ. Chẳng là nhà em em cũng chôn mấy cọc sắt V 60 xuống đất nhưng hơi run vì trót mua cọc thường em sợ vài năm han rỉ mục mất. Ko rõ của cụ thế nào ạ
Trước em làm nhà mua mấy cái cọc đồng họ làm nhọn sẵn 1 đầu rồi mang về chỉ việc đóng sâu ngập đất rồi đấu dây tiếp địa vào thôi. Cọc sắt lâu ngày han rỉ sợ truyền điện không tốt bằng.

chuongvit

Xe tăng
Một số tỉnh như lâm đồng yêu cầu bắt buộc khi xin phép xd

Hero_Nup

Xe tải
Trước em làm nhà mua mấy cái cọc đồng họ làm nhọn sẵn 1 đầu rồi mang về chỉ việc đóng sâu ngập đất rồi đấu dây tiếp địa vào thôi. Cọc sắt lâu ngày han rỉ sợ truyền điện không tốt bằng.
Cọc mạ đồng cụ mua bao tiền cái vậy ạ? Hàn vào sắt được ko cụ?

chuongvit

Xe tăng
Cọc mạ đồng cụ mua bao tiền cái vậy ạ? Hàn vào sắt được ko cụ?
Em chuyên món này nên xin phép trả lời cụ, cọc có 2 loại cọc mạ của vn và cọc ngoại của ấn độ tiền nào của nấy loại ấn từ 200-250k

Hero_Nup

Xe tải
Em chuyên món này nên xin phép trả lời cụ, cọc có 2 loại cọc mạ của vn và cọc ngoại của ấn độ tiền nào của nấy loại ấn từ 200-250k
Dạ, em cảm ơn cụ đã trả lời. Cụ có thể chỉ cho em chỗ mua quanh quanh Hn uy tín đc không ạ

chuongvit

Xe tăng

dao_hiep

Xe buýt
Em cứ thả vào đây cho đông người giúp.

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(

Thợ tư vấn cho em làm như sau:

-Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m.
-Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.
không nên cho dây chống sét âm vào tường cụ ạ. em chuyên khoan lỗ chống sét, tốt nhất khoan lấy cái lỗ đường kính 90- 100 sâu 4 -6m ( nếu hố khoan đã tới nước thì càng tốt) đóng 1 cây V mạ kẽm đường kính bé hơn hố khoan 1 tí xuống đầu trên V hàn sắt 8 thông lên đỉnh của nhà ( lưu ý vật liệu chống sét bàng đồng thì càng tốt nhưng nhà dân ít ng dùng).

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
không nên cho dây chống sét âm vào tường cụ ạ. em chuyên khoan lỗ chống sét, tốt nhất khoan lấy cái lỗ đường kính 90- 100 sâu 4 -6m ( nếu hố khoan đã tới nước thì càng tốt) đóng 1 cây V mạ kẽm đường kính bé hơn hố khoan 1 tí xuống đầu trên V hàn sắt 8 thông lên đỉnh của nhà ( lưu ý vật liệu chống sét bàng đồng thì càng tốt nhưng nhà dân ít ng dùng).
Chi phí cho dịch vụ này thế nào cụ ơi?

dao_hiep

Xe buýt
Chi phí cho dịch vụ này thế nào cụ ơi?
Em phải xem mặt bằng nhà cụ , vị trí cụ định khoan xem có dựng dc máy khoan ko. Thường e nhận khoan nhà dân khoảng 2 triệu.. ( em chỉ khoan tạo lỗ còn việc cho thiết bị xuống là của bên thợ xây hay thợ cơ khí nhé)

coolpix8700

Xe ngựa
Đất HN chỉ trừ vớ phải cái nền nhà cũ, bên dưới toàn bê tông, còn không chỉ cần 1 cái búa nhỏ.
tận dụng lúc sửa nhà làm lại mấi cái hố ga và cả bể phốt em mua 4 cái cọc mạ đồng (chủ yếu làm dây tiếp địa) hình như dài 2,5m, đóng xuống hun hút. Mà đất HN thì tuỳ nơi, có nơi chỉ nửa mét là nước rồi (chỗ nhà em thì sâu hơn 1 chút). Nước dưới đất phèn nặng nên có đo điện trở gì cũng chẳng thể lớn được!
Đóng xuống nối dây, vặn ốc cho thật chặt xong các bác bọc cho chỗ nối 1 cục bê tông cát vàng thì yên tâm, dù có chim sâu dưới đất thì dây sẽ mục trước khi chỗ nối gỉ đổi mầu. 10 năm sau đào lên đập vỡ bê tông thì chỗ đó vẫn sáng choang!

vihali

Xe container
Đất HN chỉ trừ vớ phải cái nền nhà cũ, bên dưới toàn bê tông, còn không chỉ cần 1 cái búa nhỏ.
tận dụng lúc sửa nhà làm lại mấi cái hố ga và cả bể phốt em mua 4 cái cọc mạ đồng (chủ yếu làm dây tiếp địa) hình như dài 2,5m, đóng xuống hun hút. Mà đất HN thì tuỳ nơi, có nơi chỉ nửa mét là nước rồi (chỗ nhà em thì sâu hơn 1 chút). Nước dưới đất phèn nặng nên có đo điện trở gì cũng chẳng thể lớn được!
Đóng xuống nối dây, vặn ốc cho thật chặt xong các bác bọc cho chỗ nối 1 cục bê tông cát vàng thì yên tâm, dù có chim sâu dưới đất thì dây sẽ mục trước khi chỗ nối gỉ đổi mầu. 10 năm sau đào lên đập vỡ bê tông thì chỗ đó vẫn sáng choang!
Đúng lúc em đang tìm thông tin. Nhà em đang xây có 3 tầng, ko cao hơn các nhà xung quanh nên em ko làm thu lôi mà dự làm tiếp điện cho các thiết bị điện. Cũng vì có hệ này mà em ko làm hệ thu lôi vì sợ đánh ngược vào hệ thiết bị kia.

Em định đóng cọc đồng 2.4m, đấu vào hệ khung sắt của nhà rồi hàn sắt từ cọc gần nhất đến các thiết bị như tủ lạnh, vi sóng, bếp, ampli, nóng lạnh, điều hoà...

Có cụ nào đã làm thế chưa hay các cụ chạy dây đến từng chỗ?

coolpix8700

Xe ngựa
Có cụ nào đã làm thế chưa hay các cụ chạy dây đến từng chỗ?
Em mua dây vàng sọc xanh làm dây Te đi đến từng thiết bị.
Các thiết dùng điện nhiều như bình nóng lạnh riêng, nhà bếp riêng và âm thanh riêng (mỗi một loại 1 cọc).