[Funland] Chống sét - Có nên làm hay không ?

ngaydoclap

Xe container
Kim thu sét hàn luôn vào thép chủ của cột là chuẩn nhứt lại tiết kiệm. Bây giờ toàn nhà khung, ngày xưa nhà xây mới phải đi dây chống sét loằng ngoằng bên ngoài nhà.
Chưa hiểu ý cụ, hàn vào thép chủ của cột nghĩa là sao ? Hàn vào thép kêt cấu của tòa nhà ? Nếu thế thì quá nguy hiểm bởi nhà khung cụ ạ.

minhchi233

Xe điện
Em cứ thả vào đây cho đông người giúp.

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(

Thợ tư vấn cho em làm như sau:

-Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m.
-Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.
Các nhà xung quanh cao hơn hay thấp hơn nhà Cụ?
Nếu ở TP nhà liến sát nhau mà trong bán kính vài chục mét có nhà cao hơn họ gắn rồu thì cũng không đáng lo lắm vì thường là kim chống sét có phạm vi tác dụng với bán kính vài chục mét trở lên.
"Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất" Cụ nên mua kim chống sét được chế tạo đúng chuẩn,mạ crom cờ riếc gì đấy.. giá 5-7 củ.
"Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m": Nếu có đk thì làm tuyền bằng đồng, dẫn điện tốt hơn nha Cụ.
:"Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường " cái lày thì chuẩn dồi, Cụ còn nghi ngờ gì nữa?
"xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ
" thì nó đã có tác dụng thu sét rồi đấy thôi
Các đường truyền như cáp điện thoại, tv, ... Cụ nên gắn cầu chì chống sét.

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Đoạn minh họa của cụ nom khiếp :( thế trong trường hợp đám mây mang điện tích dương loạng quạng gần mái nhà em mà không có cột thu lôi thì liệu nó có phang như trong clip không ? Theo mấy ông thợ tư vấn không có cột thu lôi thi không sao, nhưng có mà làm không tốt thì nguy hiểm hơn :(
Nôm na thế này ạ: Mây giông tạo điều kiện cho hơi nứoc với những hạt băng nhỏ li ti cọ xát vào nhau :) sinh ra rất nhiều điện tích âm - Các cô gái sinh đẹp.
Các chàng trai điện tích dương vốn sẵn trên mặt đất trèo hết lên mái nhà cụ ngắm gái. Khi các cô gái bay đến gần thì chúng buông lới tán tỉnh - Oành.>:)
Nhiệm vụ của thu lôi là lôi tuột đám con trai đó xuống hầm bất kể trời nắng hay mưa vì vậy khi các cô gái bay đến thì nóc nhà cụ không có hoặc rất ít con trai nên sét không xảy ra. Vì vậy nói thoát sét như cụ ttdung là đúng. Ta chẳng chống được sét mà chỉ tạo điều kiện cho nó khó xảy ra thôi.
Việc sử dụng đồng hay thép làm dây dẫn ko chỉ vì lý do kinh tế mà còn vì lý do chống trộm. Nếu nhà cụ có thể bảo vệ dây chống sét được thì nên làm bằng đồng. nếu dây chống sét chạy ngoài nhà, đồng nát đi lại như chợ thì làm dây sắt.8-x
Tuy nhiên, việc sử dụng thu lôi chỉ tránh được sét đánh trực diện. Còn việc sét đánh qua đường điện, điện thoại thì cần có thiết bị cắt, lọc sét riên. Nhà cháu chưa dùng nên ko biết.

RoadStar

Xe tải
Em cứ thả vào đây cho đông người giúp.

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(

Thợ tư vấn cho em làm như sau:

-Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m.
-Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.
Cái đỏ đỏ là đúng đấy cụ ạ, làm không cẩn thận xem như viêt thiếp mời anh Lôi.
- Nhà cụ cao 10m thì cũng là bình thường thôi ạ, cụ xem độ cao nhà cụ so với hàng xóm có nổi bật quá không?
- Cụ xem bán kính xung quanh nhà cụ khoảng 150-250m có cái cao ốc, tháp anten nào mới xây gần đây tương đương khoảng 17 tầng trở lên không. Nếu có thì cụ cớ yên tâm ngủ kỹ đi ạ. Các công trình mới bây giờ dùng Thiết bị thu sét Tiên đạo công nghệ phát xạ sớm ( nghĩa là chủ động thu dòng điện tích vào kim thu mà không phải là thụ động hứng tia sét khi nó đã hình thành). Bán kính bảo vệ tương đối lớn nên nằm trong vùng bảo vệ thì cụ yên tâm.
- Phương an thợ tư vấn cho cụ cũng là ok, nếu cụ thấy yên tâm thì cứ làm. Nhưng kiểu thu sét đấy là dạng Lồng Fa-ra-day, thu sét thụ động khi đã hình thành tia sét rồi, chỉ là dẫn dòng điện tích xuống đất thôi. Nhưng nếu làm thì không phải chỉ có một hai cây kim thu đâu, mà còn phải tạo thành Lồng ( em không nhớ sách giáo khoa vật lý lớp 7 thì phải) để chống sét đánh tạt ngang sườn nữa cơ.-
- Cụ vẫn chưa yên tâm thì ra làm phát Thiết bị thu sét Tiên đạo công nghệ phát xạ sớm có nhiều loại to nhỏ khác nhau, tha hồ kê cao gối mà ngủ cho sướng, heh he

ngaydoclap

Xe container
cảm ơn cụ, hình như sét oánh sườn là sét hòn thì phải, mà loại này oánh thì lung tung lắm.
Cái đỏ đỏ là đúng đấy cụ ạ, làm không cẩn thận xem như viêt thiếp mời anh Lôi.
- Nhà cụ cao 10m thì cũng là bình thường thôi ạ, cụ xem độ cao nhà cụ so với hàng xóm có nổi bật quá không?
- Cụ xem bán kính xung quanh nhà cụ khoảng 150-250m có cái cao ốc, tháp anten nào mới xây gần đây tương đương khoảng 17 tầng trở lên không. Nếu có thì cụ cớ yên tâm ngủ kỹ đi ạ. Các công trình mới bây giờ dùng Thiết bị thu sét Tiên đạo công nghệ phát xạ sớm ( nghĩa là chủ động thu dòng điện tích vào kim thu mà không phải là thụ động hứng tia sét khi nó đã hình thành). Bán kính bảo vệ tương đối lớn nên nằm trong vùng bảo vệ thì cụ yên tâm.
- Phương an thợ tư vấn cho cụ cũng là ok, nếu cụ thấy yên tâm thì cứ làm. Nhưng kiểu thu sét đấy là dạng Lồng Fa-ra-day, thu sét thụ động khi đã hình thành tia sét rồi, chỉ là dẫn dòng điện tích xuống đất thôi. Nhưng nếu làm thì không phải chỉ có một hai cây kim thu đâu, mà còn phải tạo thành Lồng ( em không nhớ sách giáo khoa vật lý lớp 7 thì phải) để chống sét đánh tạt ngang sườn nữa cơ.-
- Cụ vẫn chưa yên tâm thì ra làm phát Thiết bị thu sét Tiên đạo công nghệ phát xạ sớm có nhiều loại to nhỏ khác nhau, tha hồ kê cao gối mà ngủ cho sướng, heh he

ngaydoclap

Xe container
Em hiểu rồi, quá lãng mạn, cảm ơn cụ :)) ra đường mà gặp sét tình thì có mà chống vào mắt cụ nhể :))

Nôm na thế này ạ: Mây giông tạo điều kiện cho hơi nứoc với những hạt băng nhỏ li ti cọ xát vào nhau :) sinh ra rất nhiều điện tích âm - Các cô gái sinh đẹp.
Các chàng trai điện tích dương vốn sẵn trên mặt đất trèo hết lên mái nhà cụ ngắm gái. Khi các cô gái bay đến gần thì chúng buông lới tán tỉnh - Oành.>:)
Nhiệm vụ của thu lôi là lôi tuột đám con trai đó xuống hầm bất kể trời nắng hay mưa vì vậy khi các cô gái bay đến thì nóc nhà cụ không có hoặc rất ít con trai nên sét không xảy ra. Vì vậy nói thoát sét như cụ ttdung là đúng. Ta chẳng chống được sét mà chỉ tạo điều kiện cho nó khó xảy ra thôi.
Việc sử dụng đồng hay thép làm dây dẫn ko chỉ vì lý do kinh tế mà còn vì lý do chống trộm. Nếu nhà cụ có thể bảo vệ dây chống sét được thì nên làm bằng đồng. nếu dây chống sét chạy ngoài nhà, đồng nát đi lại như chợ thì làm dây sắt.8-x
Tuy nhiên, việc sử dụng thu lôi chỉ tránh được sét đánh trực diện. Còn việc sét đánh qua đường điện, điện thoại thì cần có thiết bị cắt, lọc sét riên. Nhà cháu chưa dùng nên ko biết.

Bung To

Xe điện
Nhà cụ cao 9,5m tức là 3 tầng. Thế nào chẳng có hàng xóm cao hơn, họ sẽ làm để chống sét cho nhà họ. Làm đúng kỹ thuật tốn kém phết đấy cụ ạ.

RoadStar

Xe tải
cảm ơn cụ, hình như sét oánh sườn là sét hòn thì phải, mà loại này oánh thì lung tung lắm.
Dạ không phải cụ ah, sét hòn nó thuộc phạm trù năng lượng khác, ... em không biết.
Còn sét đánh tạt sườn hiểu nôm na như này: Khi sét đánh xuống, (trong các bức ảnh chụp tia sét cụ thấy đầy trên mạng) khi thì thành một đường tương đối thẳng, khi thì lại loằng ngoằng hình rễ cây. Trường hợp khi tia sét đánh xuống một vị trí cụ thể dưới mặt đất thì có thể xảy ra một số trường hợp tia sét không không tiếp xúc vào điểm cao nhất của vật trên mặt đất mà tạt ngang sườn. Trên thực tế ví dụ có những trường hợp người nằm ngủ trong nhà mà tia sét đánh xuyên qua cửa sổ đấy ạ. Vì thế mà có khái niệm Lồng faraday thu sét, ngoài các kim thu trên mái còn có một số dây thép bao quanh công trình, vừa làm tác dụng thoát sét nối đất, vừa làm tác dụng chống đánh tạt sườn.

ngaydoclap

Xe container
Các cụ hù em kinh quá, thôi thế em quyết định làm chống sét, không bàn cãi gì nữa, làm là làm. :D

Giờ xem làm phương án nào tốt nhất thôi.

Em đội ơn các cụ.

:77:

Chỉnh sửa cuối:

kduc

Xe Cứu Trợ
Các cụ hù em kinh quá, thôi thế em quyết định làm chống sét, không bàn cãi gì nữa, làm là làm. :D

Giờ xem làm phương án nào tốt nhất thôi.

Em đội ơn các cụ.

:77:

Nói thì lâu.
Cụ có thể dùng cốt thép làm dây dẫn setneeuus phi lớn hơn 14 nếu muốn tích kiệm ( cái này TCVN cho phép ).
Nếu có điều kiện thì cụ dùng dây thoát sét riêng được HÀN vào kim thu sét và cọc thoát sét, chú ý dây này nếu bằng sắt phải > phi 12 và mã kẽm nóng thì tốt, cái này có thể mua được trên OF :D.
Cọc thoát sét cụ thuê mấy chú khoan giếng khoan cho 1, 2 lỗ sâu khoảng 20 - 30 m cho mấy đoạn lập là 5*40 mạ kẽm xuống đó là yên tâm.
Hệ thống như vậy chắc chắn Rtđ < 4 ôm.
Tối cụ chủ cứ ôm Gấu tẹt ga đê. :D

Chỉnh sửa cuối:

4banhhanoi

Xe tải
Cụ chủ nói ko rõ vị trí nhà nên tư vấn sao đúng đc. Phụ thuộc vào nhà của cụ và khu vực xung quanh có nhiều nhà cao hơn ko? đã có hệ thống thu sét hay chưa? khu vực đó hay có sét ko ...

E mới làm cách đây 2 tháng cụ nhé. Nhưng công trình e cao hơn 20m và tương đối biệt lập.

Kim thu thì kiểu cũ mới cũng ok tất, phụ thuộc nhiều vào thẩm mỹ của công trình và kinh phí gia chủ thôi.

Tmistones

Xe đạp
Cụ chủ thớt nhà ở Hà nội hay ở đâu? Nếu Hà nội thì không cần làm hệ thống chống sét cho công trình cao 9,5m. Nếu vùng trung du thì nên làm bằng sắt hay đồng thì tùy thuộc vào ngân sách cụ ạ.
Thông tin thêm để cụ tham khảo: Hệ thống chống sét cụ dự làm là hệ thống chống sét trực tiếp. Còn nếu sét đánh vào hệ thống dây dẫn điện ngoài trời truyền vào hệ điện trong nhà cụ thì thiết bị đang dùng điện đều toi hết. Để chống cái này phải sắm cái gọi là bộ cắt sét chuyên dùng để chống sét đánh gián tiếp.

ngaydoclap

Xe container
Cụ chủ thớt nhà ở Hà nội hay ở đâu? Nếu Hà nội thì không cần làm hệ thống chống sét cho công trình cao 9,5m. Nếu vùng trung du thì nên làm bằng sắt hay đồng thì tùy thuộc vào ngân sách cụ ạ.
Thông tin thêm để cụ tham khảo: Hệ thống chống sét cụ dự làm là hệ thống chống sét trực tiếp. Còn nếu sét đánh vào hệ thống dây dẫn điện ngoài trời truyền vào hệ điện trong nhà cụ thì thiết bị đang dùng điện đều toi hết. Để chống cái này phải sắm cái gọi là bộ cắt sét chuyên dùng để chống sét đánh gián tiếp.
Bẩm cụ em tận thị xã Hải Dương ạ, nhà em cao bằng nhà hàng xóm đang không có chống sét, cách nhà khoảng 500m có cái cột tháp truyền hình cao lắm, liệu cái cột truyền hình có tác dụng gì với nhà em không ?

blackcivic 2.0

Xe tăng
lần trước nhà cháu làm chống sét phải thuê máy khoan khoang cho cái lỗ sâu gần 3 chục mét rồi đưa cọc sắt xuống, không biết thợ nhà cụ tư vấn cho cụ như thế có ổn không.
Em dự kụ thuê nhầm bọn khoan giếng rùi...................~o)

quangtayho

Xe container
Để quyết định có làm chống sét hay kông cụ theo công thức sau nhé; 1 cột thu sét có thể tích bảo vệ là 1 hình chóp có chiều cao chính bằng cột thu sét, bán bính = 1,25 chiều cao cột thu sét. Tức là nếu gần nhà cụ có nhà nào cao tầng và cụ tính thử xem nhà cụ cú nằm trong khu vực bảo vệ không. Nếu không nằm trong phạm vi bảo vệ thì nên làm hệ thống thu sét. Để tham khảo cụ tìm: "tiêu chuẩn chống sét xây dựng việt nam tcxd 46 - 2007"

ngaydoclap

Xe container
À Hóa da Cụ Lập về quê xây phủ.
Nhà Cụ ở phố hay nhà trên khuôn viên vườn rộng?
Nhà eim làm cái nhà cấp 4 ở quê nhưng cũng gắn 2 kim thu sét đới Cụ ạ.
Em xây cái phủ Độc Lập ở phố cụ ợ :) Em cũng gắn kim thu sét cho nó giống ấy mà :D

toandw

Xe tải
các cụ cho em hỏi là : nóc chung cư nhà em cao 100m so với mặt đất , trên đó có cột thu lôi to tướng , em mắc chảo DTH thu tín hiệu vinasat 1 trên nóc ( độ cao thấp hơn cột thu lôi) và dây anten đi dọc theo đường ống dẫn gas xuống nhà em . Về nguyên tắc ống dẫn gas này cũng được bảo vệ bởi cột thu lôi ( em đoán thế ) và chảo của em trên nóc cũng nằm trong phạm vi hình chóp nón bảo vệ đó ( em đoan thế) , vậy theo các cụ có an toàn không ạ ? em cám ơn các cụ nhiều

ngaydoclap

Xe container
các cụ cho em hỏi là : nóc chung cư nhà em cao 100m so với mặt đất , trên đó có cột thu lôi to tướng , em mắc chảo DTH thu tín hiệu vinasat 1 trên nóc ( độ cao thấp hơn cột thu lôi) và dây anten đi dọc theo đường ống dẫn gas xuống nhà em . Về nguyên tắc ống dẫn gas này cũng được bảo vệ bởi cột thu lôi ( em đoán thế ) và chảo của em trên nóc cũng nằm trong phạm vi hình chóp nón bảo vệ đó ( em đoan thế) , vậy theo các cụ có an toàn không ạ ? em cám ơn các cụ nhiều
Nghe cũng kinh nhể :( theo em thì khi sét táng vào cái cột thu lôi nếu chảo ở ngay gần đó ít nhiều cũng bị ảnh hưởng, còn cái dây dẫn gaz kia thì chịu.

mverick_bmt

Xe máy
nếu nhà bác thực sự cao hơn rất nhìu so với các nhà xung quanh thì nên làm thu lôi , và phải làm bằng chất liệu tốt ( tiếp địa , dây dẫn , kim thu ) , còn nếu ko cao hơn thì ko nên làm , vì sẽ vô tình thu lôi vào nhà mình . với trườg hợp này bác chỉ cần xử lý hệ thống ap-tô-mát , đóng ngắt tốt là được .