Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

Từ hôm đọc bài chống ồn của bác - đọc lại nhiều lần, em cũng đã nghĩ về vấn đề này và thiết kế cấu trúc cho 1 dạng vật liệu ta có thể tự làm được qua 4 bước cải tiến. Và cuối cùng là liên kết thâm nhập của nhựa đường với bông hóa học.

Trước khi đổ pa-nen kiểu này em sẽ aloo bác rồi ta cùng bàn đến tính khả thi của nó nhé.

Em đã từng cải tiến công nghệ thi công 1 vài lần và cho kết quả tốt. Và lần này nữa, vật liệu Việt-Nam có thắng Mỹ không đây.. đang hồi hộp lắm ạ. (l)

Hẹn sớm gặp bác nhé (c)
Vậy bác muốn làm vật liệu dạng gì ạ, bông hóa học thường làm hút âm còn nhựa đường làm giảm chấn, cản âm. Thông thường em thấy người ta ép một lớp nhựa đường dầy 1-2 cm trên vật liệu hút âm kiểu như cotton, xốp PU .. thể tạo thành hỗn hợp vật liệu hút âm/ cản âm ... chứ chưa thấy trộn với nhau bao h. Chả biết có ngon không, dư mà thử thì cũng chẳng hại gì cả ..

Chỉnh sửa cuối:
Em đã đọc gần hết được các bài của các lão gia trước đây nhưng còn nhiều luồng dư luận (do quan điểm, nhãn hiệu xe; loại xe cũ mới khác nhau). Nên em hỏi thêm riêng cho trường hợp xe của em mong được các lão gia tư vấn giùm em :VIOS 2008 của em (đã đi khoảng 6 tháng) thấy ồn từ tiếng lốp gầm trước; tiếng máy vọng nghe to vậy cần xử lý thế nào để có thể chấp nhận được và giá cả ra sao cho hiệu quả.
- Em đang định ra bác Minh Khôi dán chống ồn gầm bằng 2 lớp thì liệu có được hơn một lớp nhiều không hay chỉ cần một lớp cho cả bốn cánh và gầm?
- Ngoài ra cần xử lý tiếp chỗ nào không? Em không có ý định phun keo gì đó vào bốn hốc bánh xe.
Mong các các bác chỉ giáo :^):^):^)
Em cũng đi Vios nhiều rồi thì thấy máy nó rất êm, gầm được .. nếu cần thì chỉ cần thay 4 cái lốp loại mềm hơn thì tiếng ồn lốp sẽ đỡ hẳn thôi.

ChuotLon

Xe hơi
Phài nói Bác nghiên cứu rất kỹ.

chỉngồisau

Đi bộ
Từ năm ngoái đến năm nay E tự tay thực hiện chống ồn cho con laser của E như lộ trình Bác Mèo hướng dẫn. Cũng giảm chấn, cách âm và hút âm. Kết quả cũng rất khả quan nhưng sao ù quá. Mong bác chỉ giáo thêm để E được toại nguyện Đang đi Ford mà tưởng phơ-re-ri như Bác./.

Lúc nào bác mang qua em xem nó ù dư lào.... thấy ai cũng nói chuyện ù dư mà em vục nhiều loại xe rồi .. có thấy ù đâu. Về mặt lý thuyết thì khó có thể xảy ra, thực tế em cũng chưa thấy .. dư mà được tận mắt chứng kiến cũng hay đáo để :69::69::69:.

chỉngồisau

Đi bộ
Tội lỗi lắm! Theo học kinh nghiệm bác lâu rồi mà chưa bít Bác thường xuyên đóng ở đâu. Bác cho E cái hẹn và số ĐT để Cuối tuần E ra bác xử lý lại tác phẩm dở dang cho E phát.

chỉngồisau

Đi bộ
Trong lộ trình triển khai chống ồn: 2 cánh sau, rồi đến 2 cánh trước, rồi đến nóc, rồi đến cốp sau(mỗi công đoạn E mất 1 tuần đi thử để thẩm âm). Theo chủ quan của E thì E thấy để giải quyết vấn đề ồn vật lý thì đầu tiên là hệ thống zoăng phải tốt, sau là đến gầm. còn sử lý cốp, cánh và nóc ko giải quyết được nhiều: chỉ tiếng đóng cửa là sướng (Như CAM) và mưa ko đau tai thôi.
chốt lại: Nguồn nhận âm mà nhạy quá thì tất cả các giải pháp trên đều hy sinh.::^)77:

SmallRiver

Xe điện
Em lại hỏi bác Mèo thêm tý nữa: Vừa rồi làm chống ồn InV 4 cánh cửa, khi đi mưa về kiểm tra em thấy lớp mút bị ướt nên em tháo lớp mút ra và dán thêm vào một lớp damping nữa, như vậy có được không bác? Còn trần xe thì em không biết nên dán cái gì?

chỉngồisau

Đi bộ
Bác mèo bận lắm nên E trợ lý bác ấy tí. Cánh cửa 1 lớp nữa thì như Mec rồi còn gì( mỗi tội kéo chốt mở cửa ko tự bật ra được và trẻ con thì phải mở cửa bằng chân mới ra ). Còn trần xe thì theo ngu ý của E thì chỉ cần 1 lớp mút là đủ chống nóng và khỏi nghe mưa rơi, chứ lại cả Damping nữa nhỡ trời 39 độ nó rụng xuống thì ... lợi bất cập hại.
Chẳng biết có đúng không, tốt nhất vẫn là đợi bác Mèo cho nó chắc.

Em lại hỏi bác Mèo thêm tý nữa: Vừa rồi làm chống ồn InV 4 cánh cửa, khi đi mưa về kiểm tra em thấy lớp mút bị ướt nên em tháo lớp mút ra và dán thêm vào một lớp damping nữa, như vậy có được không bác? Còn trần xe thì em không biết nên dán cái gì?
Lớp mút bác nói thường được nhét vào cánh cửa ngay sau phía loa để làm giảm hiệu ứng sóng đứng phát ra từ loa nên tiếng nó tròn hơn, gọn hơn... ít có tác dụng về chống ồn.
Dư mà để trong cửa nó lại có một cái bất lợi là nếu giăng kính kém thì khi lên xuống kính nó không gạt hết nước mưa kết cục là miếng mút thường hay bị ướt. Thỉng thoảng em cũng tháo ra thay mút để nghe loa cho nó thít :21::21::21:.
Damping cả hai lớp cửa ngoài tác dụng giảm chấn còn có được sử dụng như một sound barrier cản độ ồn vào trong xe qua cánh cửa nếu được dán toàn bộ cửa (không được chừa ra lỗ nào nhé). Khi thao tác lưu ý đảm bảo vật liệu dính chắc vào trong vách, tránh để nó rụng ra khi xe vận hành. Ngoài ra chọn loại vật liệu có tỷ lệ pha cao su cao hơn (dẻo hơn) cũng làm tăng khả năng chịu nhiệt của vật liệu vì thông thường hàng anh ba hay dùng Bitumen loại kém có hệ số nhiệt thấp không được như hàng OEM khi sx xe chịu được đến 120-140 độ C.
Trần xe bác có thể dùng damping để hết hẳn tiếng lộp bộp khi trời mưa, ngoài ra thêm lớp xốp PU hoặc bông thủy tinh cách nhiệt cũng tốt. Lưu ý dùng vật liệu damping tốt tốt tý để trời nắng nó không bị rụng ra.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Bác mèo ơi cho em hỏi, bác ở đâu? để lúc nào em mang con matiz ghẻ của em cho bác nghía để bác tư vấn chống ồn.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Bác mèo té đâu ấy nhở

Bác Mèo ơi! Em có con Vios E định tặng cho mợ Dím đi để mợ ấy thay cái xe Getz nhưng mà mợ ý chê xe em ồn nên mợ ý không nhận. Em đã chống ồn ở sàn, trần và cánh rồi. Nhưng khi đi nó cứ bị ù ù. Mai bác có rảnh e kính bác dăm cốc bia bác xem hộ e với nhé. Bác xem được lúc nào thì bác PM cho nhà cháu với nhé. Đa tạ bác nhiều. Tiện thể bác cho nhà cháu cái số a lô của bác với ạ.
À em này hôm nọ mợ Dims có nói đến ... em thấy hơi lạ về cái ù ù đấy, Vios em đi nhiều rồi thì có thấy nó làm sao đâu. Số em mợ Dims biết đấy ạ .. lúc nào bác ới ae (b)(b) bốc phét ting tý xem nó dư lào :69::69:

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
Đọc 1 mạch hết 1/2 ngày 1-5......thật thú vị cụ K MÈO!!!có lẽ với những công sức cụ bỏ ra để ra 1 ceri hơn 30 trang và có lẽ chưa thể dừng lại ở đây được.....là 1 kỳ công đáng bái phục,bái phục:41::41:. Vodka cho cụ nuôn(b).có 1 ngu ý muốn hỏi cụ: nếu thay đổi kết cấu lazang (có thể to hơn nguyên bản) có ảnh hưởng tới tiếng ồn không cụ???

Em nghĩ thì không ... dư mà chưa thử nên chửa biết cụ ợ :69::69::69:

SmallRiver

Xe điện
Bác ơi, ống pô InV kêu to quá có sửa được không bác nhỉ?

Cái nì hơi khoai nhể ... phải bàn lụn (b)(b)(b) xem dư lào :21::21::21:

Wakeup

Xe điện
Bác mèo tư vấn giúp em với.
Hiện em có em Civic1.8MT và đang định chống ồn như sau:
1. Đổi lên lốp Michelin. Thiệt hại sẽ là các thêm khoảng 1,5 triệu.
Có bác nói lốp Mich mềm thì đi sẽ rất êm nhưng nhanh mòn (đi khoảng 1 vạn trở lên) và cũng sẽ rất ồn.
2. Hoặc dán chống ồn. Thiệt hại sẽ khoảng 1,8 triệu.

Như vậy chênh lệch giữa tiền thay lốp và dán chống ồn không nhiều.
Nhưng hiệu quả giảm ồn như thế nào giữa hai phương án trên thì cách nào là tối ưu về lâu, về dài.

Em muốn nhờ bác tư vấn thêm nên chống ồn theo cách 1, hoặc 2, hoăc cả 1+2.

cám ơn bác nhiều