Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

thhung

Xe buýt
Cụ Mèo cho em hỏi em đang đi Mazda 3 2004 nhưng ồn quá có cách nào cải thiện không ạ?

trinhtaicb

Xe buýt
Cụ mèo có làm luôn cho a e đc ko?

bmw6

Xe hơi
Xin hỏi các cụ nhà mình em muốn làm chống ồn cho xe thì làm ở đâu là tốt nhất ợ (em ở hà lội nhé) thanks các cụ ợ

Kim_trong_ven

Xe tải
59 trang mới gặp bác Mèo ^ ^ . Em rất thích cách viết, cách trả lời và trình bày của bác. Mình hiểu mà diễn đạt cho người khác hiểu là điều rất khó. Không biết trước đây bác đã từng sang nhật, sống bên nhật, hay làm việc trong công ty của nhật không?

Em không phải khen bác đâu ! nhưng những cái bác viết ra còn hay hơn sách vì có cả tiền, công sức , kinh nghiệm và còn bị vợ bảo hâm nữa ^ ^ . Nên em thấy thú vị cho một niềm đam mê, và tính cách muốn làm thứ gì đó nên tìm hiểu ngọn ngành sẽ có một tư duy tốt hơn. Đọc bài của bác rất thú vị.

Năm mới chúc bác sức khỏe và mọi sự như ý 9,8/10 ^ ^.

Em thấy ở Mỹ họ cấm xe đi êm quá vì có gây tai nạn ( xe điện phát ra tiếng đọng rất nhỏ).

Em thì lại thích tiếng ồn ^ ^ . lúc đó gần với thiên nhiên hơn đỡ buồn ngủ ^ ^ . Cảm giác lái thể thao thì nghe tiếng bô rất thích.

đọc 50 trang em thấy bác đã đi vào lĩnh vực rất khó. nên em tổng hợp lại cái bác đã viết theo cách hiểu của em để cùng c hia sẻ với các anh em trên diễn đàn.

1. Việc phân biệt nhận biết âm thanh , tiếng ồn, tạm âm như bác đã nói đã là > khó

2. xác định nguồn gây ra >> khó hơn

3. Dùng vật liệu nào, để triệt tiêu âm thanh không mong muốn đối với người ngồi trong xe truyền qua hay môi trường hay vật liệu của xe ( ngăn nó lại giảm nó đi ) >>> quá khó

4. Ba vấn đề trên là lý thuyết hoàn toàn dựa vào kinh nghiệm cả thực tế và giấy bút áp dụng vào thực tế để thành công >>>> vô cùng khó.

5. ................... mời các bác góp ý tiếp nhé

6...................

......
Cái khó cuối cùng theo em

9. Mình bỏ toàn cái thực về vật lý ( xe là thực, vật liệu là thực, khung sắt .. công sức là thực... anh em mình là thực) làm để đem lại cái gọi là cảm tính.

VD: xe bác làm giảm ồn xong với bác là ok với em thì em bảo hơn ồn. ^ ^

Em vẫn có ý định làm giảm ồn xe của em , trước đây đi toyota corola Hyundai, kia, GM nay lên CGI 2500 nhưng chưa có gara nào làm em hài lòng để em bỏ $ ra làm giảm ồn cả .

Em vẫn tìm kiếm gara ở HN để làm các bác biết chỉ em nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Kính chào các cụ .. dạo này cơm cháo đói quá, nhà cháu mải đi kiếm cơm để khỏi bị mang cái tiếng là .. vợ nuôi nửa năm mà chả được tích sự gì .. thành ra chậm trễ trong việc trả lời các cụ ... nhà cháu cúi mình xin lỗi ạ.
Hôm nay có cụ Vinh75 PM em mới giật mình .. thôi chết mệ .. cái niềm đam mê chống ồn (dù chả đi đến đâu .. ) của mềnh đâu mất rồi, bị cơm áo gạo tiền nó đẩy dạt đi mất, phải lấy lại mình thoai .. nên quyết tâm dành thời gian để chia sẻ cùng với ae .. nhà cháo đang phân phối hàng Bosch Automotive & xúc tiến phân phối hãng xe đạp Fuji của NHật Bản .. các cụ ủng hộ nhà cháo nhiệt tình nhé để có thêm thời gian & thóc lúa trở lại với niềm đam mê, trở lại với chính con người của mình.

59 trang mới gặp bác Mèo ^ ^ . Em rất thích cách viết, cách trả lời và trình bày của bác. Mình hiểu mà diễn đạt cho người khác hiểu là điều rất khó. Không biết trước đây bác đã từng sang nhật, sống bên nhật, hay làm việc trong công ty của nhật không?

Em không phải khen bác đâu ! nhưng những cái bác viết ra còn hay hơn sách vì có cả tiền, công sức , kinh nghiệm và còn bị vợ bảo hâm nữa ^ ^ . Nên em thấy thú vị cho một niềm đam mê, và tính cách muốn làm thứ gì đó nên tìm hiểu ngọn ngành sẽ có một tư duy tốt hơn. Đọc bài của bác rất thú vị.

Năm mới chúc bác sức khỏe và mọi sự như ý 9,8/10 ^ ^.

Em thấy ở Mỹ họ cấm xe đi êm quá vì có gây tai nạn ( xe điện phát ra tiếng đọng rất nhỏ).

Em thì lại thích tiếng ồn ^ ^ . lúc đó gần với thiên nhiên hơn đỡ buồn ngủ ^ ^ . Cảm giác lái thể thao thì nghe tiếng bô rất thích.

đọc 50 trang em thấy bác đã đi vào lĩnh vực rất khó. nên em tổng hợp lại cái bác đã viết theo cách hiểu của em để cùng c hia sẻ với các anh em trên diễn đàn.

1. Việc phân biệt nhận biết âm thanh , tiếng ồn, tạm âm như bác đã nói đã là > khó

2. xác định nguồn gây ra >> khó hơn

3. Dùng vật liệu nào, để triệt tiêu âm thanh không mong muốn đối với người ngồi trong xe truyền qua hay môi trường hay vật liệu của xe ( ngăn nó lại giảm nó đi ) >>> quá khó

4. Ba vấn đề trên là lý thuyết hoàn toàn dựa vào kinh nghiệm cả thực tế và giấy bút áp dụng vào thực tế để thành công >>>> vô cùng khó.

5. ................... mời các bác góp ý tiếp nhé

6...................

......
Cái khó cuối cùng theo em

9. Mình bỏ toàn cái thực về vật lý ( xe là thực, vật liệu là thực, khung sắt .. công sức là thực... anh em mình là thực) làm để đem lại cái gọi là cảm tính.

VD: xe bác làm giảm ồn xong với bác là ok với em thì em bảo hơn ồn. ^ ^

Em vẫn có ý định làm giảm ồn xe của em , trước đây đi toyota corola Hyundai, kia, GM nay lên CGI 2500 nhưng chưa có gara nào làm em hài lòng để em bỏ $ ra làm giảm ồn cả .

Em vẫn tìm kiếm gara ở HN để làm các bác biết chỉ em nhé.
Thanks cụ đã cất công ngồi đọc & hiểu được phần lớn những cái em muốn chia sẻ. Những người chịu khó như cụ thật rất hiếm ạ.

Cụ đang đi con CGI5000 ạ .. mặt mũi nó ra răng, chạy được bao vạn rồi, lốp cụ dùng loại gì .. & cụ thể là cụ thấy nó ồn ntn rồi từ đó định cải thiện nó ra sao ... cụ ngồi ngẫm lại tí rồi phọt lên đây để ae cùng bàn luận nhé ..

Cụ Mèo cho em hỏi em đang đi Mazda 3 2004 nhưng ồn quá có cách nào cải thiện không ạ?
mình cũng giống bác thhung, đang đi Mazda 323 2003 ồn kinh, đang định đi dán chống ồn ở bên http://www.thanhbinhauto.com/384/type-57-Chong_on_xe_oto,_chong_on_xe_hoi,_chuyen_nghiep,_h.htm rổ giá cũng ổn chẳng biết có ăn thua gì ko
Xin hỏi các cụ nhà mình em muốn làm chống ồn cho xe thì làm ở đâu là tốt nhất ợ (em ở hà lội nhé) thanks các cụ ợ
Cụ thể là các cụ thấy xe ồn ntn ạ, các cụ đã đi xe gì & đang mong muốn xe của mình nó êm như xe gì ạ ...
Sẽ không bao h có nơi nào đưa ra phương án chống ồn hiệu quả nhất hơn .. chính các cụ đâu, em đồ là như vậy nên cứ từ từ ngẫm tí là ra ngay mà ..

Em tìm hiểu và làm chống ồn nhiều cách mà vẫn chưa thấy hiệu quả các bác a! Em tìm thấy 1 bác bên otosaigon có viết cái này (phần dưới). Em vẫn chưa thấy bác nào bàn luận tới như nghe có vẻ rất công phu và chắc là hiệu quả. Em cũng chưa thử do chưa có kinh nghiêm tháo taplo với lại chưa mua được noxudo và ko biết cái gọi là Noise barrier là vật liệu gì nữa ( theo bài của bác ấy đăng hình thì giống mấy miếng mút cách âm). Bài viết thế này:
"Các bác làm cách âm nhiều nhưng ko đúng dẫn tới hậu quả là ko vừa lòng! Khoản cách âm này em cũng nghiên cứu nhiều, cũng may là hỏi đc mấy anh pro bên mẽo và UK. thì tụi nó làm thế này
Đầu tiên tháo nội thất ra, tháo luôn cả cái taplo ra nhé (cái này quan trọng, tiếng máy và gió có thể va đập tao ra trong khu này, thường ở VN ko tháo đc cái này ra)
Dán damping, dùng con lăn miết chặt nó xuống chứ ko dùng tay ấn ấn...
Miếng này khá là dày! Dòng này là cao nhất dày tới 10mm cho miếng nhôm và thêm 2 mm cho miếng cao su dính. total 12mm! giá dán full xe khoảng 80 miếng 6"x10" giá 165$!
Tiếp theo ai chới sang thì dán tiếp lớp nữa! hoặc xịt cái này lên, cái này cũng giống cái sơn Noxudol của bác chủ topic làm ở trên! Xịt vài lớp! mỗi lớp cách nhau 1 tiếng!
Sau cùng dán cái Noise barrier, cái này wan trọng, nó sẽ giúp triệt tiêu tiếng vọng, ù, gió, trong xe. Ko làm cho xe bị có cảm giác như chui vào cái hộp kín ù ù!
Giá khoảng 200$ cho 6 tấm, là vừa hết cái xe. Giá này là dành cho dòng pro rồi nha, dòng thường rẻ hơn nhìu!
Rồi sau đó tiếp tục phun xịt gầm, hốc bánh như các bác đã làm.
Tiếp theo cách âm nắp capo, và thành tiếp giáp giữa khoang máy và khoang nội thất!
Xong hết đống trên này, nó nói là sự khác biệt giữa xe bạn và xe luxury chỉ còn là sợi tóc !!! "

Bác nào đọc có ý kiến gì thì cho em hay với
Công thức làm chống ồn của các cụ rất hay tuy nhiên nó không phải là thuốc chữa bách bệnh cho tất cả các loại xe ...

Muốn chống ồn hiệu quả theo em thì:
- Xác định xe mình có ồn hơn các xe cùng dòng không
- Xác định rõ xe mình nó ôn cái gì: lốp, gió, gầm ... từ đó đưa ra phương án cải thiện
- Xác định mức chấp nhận : cái này cực quan trọng .. có nhiều cụ đến em xong rồi thấy xe mình .. êm ghê, đơn giản vì hiểu là dòng xe của mình ồn như thế là .. tất yếu nên sống chung với lũ chả xấu mặt ai .. thời này thóc cao gạo kém tội gì ném tiền vào cái vớ vẩn này .. có cụ thay mỗi bộ lốp xòng là ok .. lại có cụ loay hoay mãi mả chả đi đến đâu vì đơn giản cấu trúc của xe mình dạng cỏ không triệt tiêu được các ồn cơ học (Structure-borned noise) tần số thấp, năng lượng lớn .. cái mà chỉ có thể cải thiện với các dòng xe có chassis vững chắc, khung dài có DoF (Degree of Freedom) đủ lớn tiệm cần gần 1/4 bước sóng của tiếng ồn ... nói chung là xe hịn ...

Vinh75

Xe tải
Kính chào các cụ .. dạo này cơm cháo đói quá, nhà cháu mải đi kiếm cơm để khỏi bị mang cái tiếng là .. vợ nuôi nửa năm mà chả được tích sự gì .. thành ra chậm trễ trong việc trả lời các cụ ... nhà cháu cúi mình xin lỗi ạ.
Hôm nay có cụ Vinh75 PM em mới giật mình .. thôi chết mệ .. cái niềm đam mê chống ồn (dù chả đi đến đâu .. ) của mềnh đâu mất rồi, bị cơm áo gạo tiền nó đẩy dạt đi mất, phải lấy lại mình thoai .. nên quyết tâm dành thời gian để chia sẻ cùng với ae .. nhà cháo đang phân phối hàng Bosch Automotive & xúc tiến phân phối hãng xe đạp Fuji của NHật Bản .. các cụ ủng hộ nhà cháo nhiệt tình nhé để có thêm thời gian & thóc lúa trở lại với niềm đam mê, trở lại với chính con người của mình.
Nhất định cháu sẽ ủng hộ cụ nhiệt tình. bạn cháu cũng rất nhiều thằng có v2. cháu sé PR cho cụ về phụ tùng BOSH của cụ. Cụ cho e trang web để vào có gì ủng hộ cụ k. Chúc cụ kinh doanh tốt

hattrick

Xe buýt
bây h em muốn chống ồn cho 2 cánh cửa trước thì ốp loại gì cụ mèo? e xin địa chỉ và giá cả! còn lại chỗ khác ng khác ngồi thì thôi cho chung với lũ vậy.

Nhất định cháu sẽ ủng hộ cụ nhiệt tình. bạn cháu cũng rất nhiều thằng có v2. cháu sé PR cho cụ về phụ tùng BOSH của cụ. Cụ cho e trang web để vào có gì ủng hộ cụ k. Chúc cụ kinh doanh tốt
Thanks cụ nhiều ạ ..

bây h em muốn chống ồn cho 2 cánh cửa trước thì ốp loại gì cụ mèo? e xin địa chỉ và giá cả! còn lại chỗ khác ng khác ngồi thì thôi cho chung với lũ vậy.
Cụ đang đi con gì, nó bị ồn ntn .. tự dưng sao lại thích chống ồn hai cánh cửa .. :-??

minhdong92

Xe hơi
những xe ít tiền thì nó ồn !!! vì chi phí chỉ đủ để thiết kế chiếc xe như thế thôi !! các cụ các mợ muốn đỡ ồn hơn thì cứ xe đắt tiền mà đi !!! đảm bảo đỡ ồn !!! chứ có biện pháp gì đi chăng nữa cũng không giảm được tiếng ồn đâu

những xe ít tiền thì nó ồn !!! vì chi phí chỉ đủ để thiết kế chiếc xe như thế thôi !! các cụ các mợ muốn đỡ ồn hơn thì cứ xe đắt tiền mà đi !!! đảm bảo đỡ ồn !!! chứ có biện pháp gì đi chăng nữa cũng không giảm được tiếng ồn đâu
Cũng chưa chắc là xe hịn đã đỡ ồn .. nhà cháo ngồi Bỉm đầu 3, mẹc dòng C thấy nó .. ồn như thường ạ ..

chuongkute

Xe máy
e nghĩ nguyên bản cũng khá tốt rồi. lắp thêm khá phức tạp

SmallRiver

Xe điện
Em thay giảm xóc của hãng khác sản xuất, loại này mềm hơn loại theo xe và thấy ồn cũng giảm đi kha khá.