Thảo luận Chống ồn xe hơi - dễ hay khó !!! Tùy thuộc vào bạn

Đọc hết 50 trang mà không thấy ai đi xe em nên em mới dám hỏi không lại bị mắng vì không chịu đọc :P.

Cụ Mèo sạch cho em hỏi với: xe em i 20 đời 2011 (mới mua lại), lốp Michelin thay năm 2016, mới sửa giảm xóc và thước lái bên Gara Long Thành, dán cách âm 3M ở Việt Anh auto. Bây giờ xe đi đường thường thì chỗ kêu chỗ không (tùy mặt đường), nhưng vào ổ gà hay chỗ nào đường xấu thì vẫn kêu to nhắm, em có nên đi phun gầm nữa cho đủ bộ không ạ ạ ??? Ngoài mấy món kia ra theo cụ Mèo còn làm được gì không ạ?
Cụ dán 3M hết bao nhiêu tiền .. bây h phần lớn là hàng fake đấy ...

Kthung

Xe hơi
Cho em hỏi nhờ, công nghê chống ồn giờ có tiến bộ hơn so với thời bác Mèo viết bài ko ạ?

son2304

Xe buýt
Em đang đi xe cũ và xe mới nên có suy nghĩ như này cụ Mèo sạch thỉu xem có đúng không ạ:
Đối với xe mới thì những dòng xe nhập thì chắc không cần làm chống ồn vì có làm em nghĩ cũng không giảm được mấy do bản thân xe nhập rất đã chắc chắn rồi.
Còn xe cũ thì trước tiên cứ kiểm tra gầm, lâu ngày mỗi thứ dơ dão một tý là ồn, kiểm tra hệ thống joang cửa sau đó mới nghĩ đến chống ồn.
Kinh nghiệm 3 đời xe của em ợ.

duytung27st

Xe đạp
Để quyết định làm chống ồn theo em bác nên xem xét theo thứ tự như sau:

1. Xác định được xe mình liệu có quá ồn so với các xe cùng hạng không. nên tham khảo người nào có kinh nghiệm trước, đo đạc cẩn thận định lượng không nên định tính. So sánh kết quả với các tiêu chuẩn về ồn, em sẽ gửi bác Đường Cong Tiêu Chuẩn về ồn nếu bác cần.
2. Xác định nguồn gây ồn: máy, lốp, giảm xóc hay....
3. Thử giảm thiểu các nguồn gây ồn này xem: thay lốp, giảm xóc, giảm chấn máy.....
4. Nếu thấy thoả mãn rồi thì làm chống ồn làm gì, vì độ ồn liên quan mật thiết đến yếu tố tâm lý, trong bài em đã nhắc đến đề tài đang gây tranh cãi trên SAE là Psycho-acoustics.
5. Nếu vẫn muốn làm chống ồn, nên xác định được giá thành, thời gian & hiệu quả (thường khoảng từ 5-15dB tùy từng model), bác xem lại ở phần 1 xem với 5-15dB thì sẽ giảm được ntn.
6. Vẫn máu chiến thì mua vật liệu (thường phải đặt trên mạng để được cái ngon) & tiến hành làm. Em sẽ tư vấn miễn phí cho bác chỉ cần (b) thôi.

Chúc bác xác định được rõ ràng cái mình cần.
Đọc bài cụ viết chất thật, cảm ơn cụ
E hiện đang chạy con aveo 2017. Noií thật, về ồn trên em này, e chỉ ghét 2 cái, 1 là khi đi đường, đường đẹp thì êm ru, đường xấu thì rào rào như ăn đá bào, ngán phải biết. Cái này e cũng chẳng biết do gì và sửa gì, do lốp chăng. Còn cái nữa là trần xe tôn mỏng quá. Mưa rơi nghe toong toong ý. (e ngồi con vios thì thấy vios cũng gần như thế, chắc xe giá rẻ thì chả hơn nhau nhiều). H đi tìm hiểu để mong khắc phục đỡ 2 cái đấy mà nghe vẻ khó quá cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:
Đọc bài cụ viết chất thật, cảm ơn cụ
E hiện đang chạy con aveo 2017. Noií thật, về ồn trên em này, e chỉ ghét 2 cái, 1 là khi đi đường, đường đẹp thì êm ru, đường xấu thì rào rào như ăn đá bào, ngán phải biết. Cái này e cũng chẳng biết do gì và sửa gì, do lốp chăng. Còn cái nữa là trần xe tôn mỏng quá. Mưa rơi nghe toong toong ý. (e ngồi con vios thì thấy vios cũng gần như thế, chắc xe giá rẻ thì chả hơn nhau nhiều). H đi tìm hiểu để mong khắc phục đỡ 2 cái đấy mà nghe vẻ khó quá cụ nhỉ
Cụ làm chống ồn trần nó sẽ giảm hẳn tiếng mưa long tong ở trên .. thêm cái chống ồn cánh là cải thiện được kha khá đấy, loa nghe hay hơn nhiều ..

Black Jack

Xe buýt
Website
www.goldsungroup.com.vn
Cụ làm chống ồn trần nó sẽ giảm hẳn tiếng mưa long tong ở trên .. thêm cái chống ồn cánh là cải thiện được kha khá đấy, loa nghe hay hơn nhiều ..
đọc nhiều rồi và cũng nghiên cứu kha khá rồi nhưng em vẫn chưa có trải nghiệm thực tế, nếu tiện thì cụ cho em ghé cụ tí, hỏi xem Grandis của em liệu có thể tốt hơn nữa được không.

Kính cụ 1 ly.

idoncare

Đi bộ
Cụ mèo ơi, e có con vợ Civic 2017, em đang lăn tăn vì nó hơi ồn, em định mang qua cụ xem hộ em, nhờ cụ hiến kế giúp.
Không biết qua 18T1 LVL rồi thì liên lạc với cụ cách nào ạ.
Số em: 09 một 6 tám 28 ba 83.
Cụ cho em xin 1 tin nhắn vào nhé.

đọc nhiều rồi và cũng nghiên cứu kha khá rồi nhưng em vẫn chưa có trải nghiệm thực tế, nếu tiện thì cụ cho em ghé cụ tí, hỏi xem Grandis của em liệu có thể tốt hơn nữa được không.

Kính cụ 1 ly.
Rạn đít của cụ ồn ntn .. niềm mơ ước của em đấy, nó đi đầm lắm .