Chi hội Chống ồn cho Vitara

Saucon

Xe hơi
Đơn giản thôi nhà típ tòe ơi, dư lày nhá:
Có 2 con vít chỗ hốc tay nắm và chốt mở cửa, tháo ra.
Đẩy mạnh hôp chốt mở cửa về phía trước rồi nhấc ra
Nhấc nốt hốc tay nắm ra

Ở các chỗ nhà cháu oánh dấu ấy, nó có các chốt nhựa, luồn tay vào sát chân chốt ấy bẩy mạnh mạnh tí là bât ra ( càng sát chân càng tốt kẻo bật cả đế chốt ra ấy), còn một cái nữa bên phải, nó không ở trong hình nhưng cụ nhận ra ngay.

Sau khi gỡ được các chốt nhựa cầm cả miếng tapbi đẩy lên trên cho nó tuột ra khỏi các cá sắt.

Khéo léo luồn hộp chốt mở cửa chui qua lỗ.

Xong.
Bác Vit kinh
Thế bác đã nghiên cứu qui trình tháo taplo chưa ạ. Cái này nhà cháu đang quan tâm mà chưa dám liều

MussoTD

Xe buýt
Chán nhỉ, các cụ Musso hay xì pam. Các bác Vịt đang mời anh em Musso ta tham gia giao l]u vào ngày 06/9 tại Đại Lải. Kính các bác cho ý kiến ạ

tptitoe

Xe tăng
Cám ơn cụ Viking Lắm lắm.
Ngày mai nhà cháu sẽ thực thi.
Sau đó sẽ bắt chước cụ làm chống ồn.

huytq1975

Xe hơi
Chán nhỉ, các cụ Musso hay xì pam. Các bác Vịt đang mời anh em Musso ta tham gia giao l]u vào ngày 06/9 tại Đại Lải. Kính các bác cho ý kiến ạ
Bác này hình như chiều nay có tí ...Vào nhầm thớt hử????

tptitoe

Xe tăng
Báo cáo cụ Viking:
Sáng nay sau khi học thuộc quy trình bác hướng dẫn, nhà cháu đã lên gân mở tap-pi ra và sờ lần tìm nguyên nhân vì sao mở cửa từ bên ngoài không được. Đúng như trẻ trâu ở công ty nhà cháu nói, cái đòn bẩy bằng thép tròn fi 4 bị tuột ra khỏi cái ổ "bản lề" nên không bật được lẫy chốt. Sau khi nhét được vào là ngon lành (Thế mà cũng đổ máu đấy vì nó ở sâu bên trong loay hoay mãi mới nhét được nó vào nên bị viền lỗ cánh cửa cứa vào).
Nhưng bác Viking có công nhận lúc lắp cái ổ chốt cửa vào lại tap-pi khó không? Toát hết cả mồ hôi.
Làm xong, "Máy giặt" và "Chổi quét nhà" nhà cháu khen rối rít. Nhất là Máy giặt nói là:"Đỡ được khối tiền ấy nhỉ"
Sướng.

Viking

Xe điện
Báo cáo cụ Viking:
Sáng nay sau khi học thuộc quy trình bác hướng dẫn, nhà cháu đã lên gân mở tap-pi ra và sờ lần tìm nguyên nhân vì sao mở cửa từ bên ngoài không được. Đúng như trẻ trâu ở công ty nhà cháu nói, cái đòn bẩy bằng thép tròn fi 4 bị tuột ra khỏi cái ổ "bản lề" nên không bật được lẫy chốt. Sau khi nhét được vào là ngon lành (Thế mà cũng đổ máu đấy vì nó ở sâu bên trong loay hoay mãi mới nhét được nó vào nên bị viền lỗ cánh cửa cứa vào).
Nhưng bác Viking có công nhận lúc lắp cái ổ chốt cửa vào lại tap-pi khó không? Toát hết cả mồ hôi.
Làm xong, "Máy giặt" và "Chổi quét nhà" nhà cháu khen rối rít. Nhất là Máy giặt nói là:"Đỡ được khối tiền ấy nhỉ"
Sướng.

Hoành tráng (b)(b)(b)(b)

manhniv

Xe máy
Bác Viking ơi, bác dán xong chống ồn chẳng thấy comment gì về chất lượng sản phẩm cả (hay em đọc sót nhỉ :^) ). hay la nó kêu to hơn hả bác :)). Tiếc quá, cuối tuần em không đi Đại Lải được :'(:102:, để xem hậu quả của bác thế nào.

Chúc các bác đi vui vẻ.

pingpoong

Xe tăng
em thấy để hôm đi Đại lải bàn một thể, nhà cụ nào chống ồn rồi thì biểu diễn anh em xem

Viking

Xe điện
Hí hí,
Vấn đề là đã làm được xong đâu mà rì viu cụ ơi.
Cái cần nhất là 5 cánh và sàn thì mới làm được có 2 cánh mà lại 1 lớp. :102::102::102::102:

Cái trần thì chắc chắn ngon rồi, hôm nọ đi trời mưa mới biết, hóa ra mưa nó đập vào kính cũng kêu các cụ ạ, kêu lách tách :102::102::102:, tại trước tiếng trên nóc nó át đi hết mà :)):)):)):))
CN muốn test thì cụ nào phải mang cái máy bơm hoặc cầu cho trời nó mưa :)):)):)):)):))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đang làm công văn xin thành phố giải thể tất cả các cửa hàng làm nột thất ô tô, cụ thể là chống ồn :21:

tptitoe

Xe tăng
@Viking: - Nghe giang hồ nói, cái lớp nilon ở cánh cửa cũng là lớp chống ồn, Vậy chỉ nên thay cái lớp nilon đó bằng vật liệu mà bác đang làm là OK ngay, (không việc gì phải luồn vào dán sát cánh thép bên ngoài cùng làm gì cho khó và dễ chảy máu tay lắm, vì phải luồn qua các hốc cạnh sắc lắm). Vì tiếng ồn là do cánh tôn bên ngoài dao động, gặp lớp chống ồn của bác làm mới là câm tịt luôn.
Không biết có đúng không?
- Nhân tiện, dùng sơn xịt, sơn mặt trong tap-pi (mặt bìa carton nện ấy) cho đỡ thấm nước nếu xe bị ngập nước.

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
@Viking: - Nghe giang hồ nói, cái lớp nilon ở cánh cửa cũng là lớp chống ồn, Vậy chỉ nên thay cái lớp nilon đó bằng vật liệu mà bác đang làm là OK ngay, (không việc gì phải luồn vào dán sát cánh thép bên ngoài cùng làm gì cho khó và dễ chảy máu tay lắm, vì phải luồn qua các hốc cạnh sắc lắm). Vì tiếng ồn là do cánh tôn bên ngoài dao động, gặp lớp chống ồn của bác làm mới là câm tịt luôn.
Không biết có đúng không?
- Nhân tiện, dùng sơn xịt, sơn mặt trong tap-pi (mặt bìa carton nện ấy) cho đỡ thấm nước nếu xe bị ngập nước.
Dư lày nhà Típ lày:
Dán cái biumen không phải để cách âm mà là để triệt tiêu việc sinh tiếng ồn tức là ngăn không cho tiếng ồn sinh ra.
Nhà bác cứ coi cái cánh cửa là cái mặt trống nhá, nhà bác cho cái trống đấy vào một cái thùng các tông thật to rồi nện thật lực, đứng ngoài thùng vẫn váng tai đúng không :21::21::21::21:
Bây giờ nhà bác đem dán 1 lớp bitumen bên trong mặt trống ( hay tráng 1 lớp nhựa đường dày 1-2mm bào bên trong mặt trống), bây giờ cụ ngồi chĩnh chện bên cạnh trống, thuê 1 thằng tay to như chân giáng thật lực, cũng chỉ nghe bịch bịch thôi.

Ấy, nó chống ồn đấy (l)(l)(l)(l)(l)(l)(l)

Mấy hôm nay cháu mới có trò thẩm du thế này, gõ tay vào cái cánh chưa dán, nghe phèng phèng, sau đó gõ tay vào cánh dán rồi, nghe phịch phịch ...(l)(l)(l)(l)(l)
P.. h.. ê .. ê ... :)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

tptitoe

Xe tăng
Vâng nhà cháu hiểu ra rồi:
Cách của bác là cấm nó kêu. (Loa Phường cấm được kêu)
Còn cách kia là cho kêu nhưng không cho lọt tai mình (Loa Phường cứ kêu, nhưng không được lọt vào tai ông)
Phải không ạ?
Vậy là KQ như nhau?

Viking

Xe điện
Còn cách kia là cho kêu nhưng không cho lọt tai mình (Loa Phường cứ kêu, nhưng không được lọt vào tai ông)
Phải không ạ?
Vậy là KQ như nhau?
Vâng cụ à, chỉ có kết quả hơi khác nhau tí, như các cụ dạy là " Phòng bệnh hơn chữa bệnh" :21::21::21::21:

Kể mà có điều kiện vừa phòng vừa chữa thì tốt :)):)):))

CuaCon

Xe máy
Em chào bác Viking, em xin chúc mừng bác đổi em CD5 lên hoa hậu VỊT màu đỏ đẹp long lanh. Bác ơi, vụ chống ồn đấy ra chỗ nào thì họ làm nhỉ, tự làm thì em chịu.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Em chào bác Viking, em xin chúc mừng bác đổi em CD5 lên hoa hậu VỊT màu đỏ đẹp long lanh. Bác ơi, vụ chống ồn đấy ra chỗ nào thì họ làm nhỉ, tự làm thì em chịu.
Bác nhầm à, Viking đi vịt màu xanh nước biển mà :^):^):^)

Dư lày nhà Típ lày:
Dán cái biumen không phải để cách âm mà là để triệt tiêu việc sinh tiếng ồn tức là ngăn không cho tiếng ồn sinh ra.
Nhà bác cứ coi cái cánh cửa là cái mặt trống nhá, nhà bác cho cái trống đấy vào một cái thùng các tông thật to rồi nện thật lực, đứng ngoài thùng vẫn váng tai đúng không :21::21::21::21:
Bây giờ nhà bác đem dán 1 lớp bitumen bên trong mặt trống ( hay tráng 1 lớp nhựa đường dày 1-2mm bào bên trong mặt trống), bây giờ cụ ngồi chĩnh chện bên cạnh trống, thuê 1 thằng tay to như chân giáng thật lực, cũng chỉ nghe bịch bịch thôi.

Ấy, nó chống ồn đấy (l)(l)(l)

Mấy hôm nay cháu mới có trò thẩm du thế này, gõ tay vào cái cánh chưa dán, nghe phèng phèng, sau đó gõ tay vào cánh dán rồi, nghe phịch phịch ...(l)(l)
P.. h.. ê .. ê ... :)):)):)):))
Kinh .. cụ vai kinh dạo nì ngâm kíu nhiều ... chém gió ra phết đới :41::41::41::21::21::21:

Phải không ạ?
Vậy là KQ như nhau?
Về lý thuyểt khác nhau, thưc tế cũng khác nhau xa.
Một cái là giảm chấn vibration damping, một cái là cản âm Sound Barrier.
Để làm vật liệu cản âm tốt thì cần phải có độ nặng tối thiểu, cái lớp ni lông ấy chỉ có tác dụng chống nước là chủ yếu thôi.
Cụ ngâm kíu thêm phần vật liệu cản âm em đã trình bầy nhé http://www.otofun.net/showthread.php?t=9053&page=8