[Funland] Chồng em bị nghiện điện thoại

đi hai cẳng

Xe buýt
e chưa vợ mà cũng đang nghiện dt đây. vì ko cầm điện thoại cũng ko biết làm gì kk

dpl

Xe lăn
Chào các cụ mợ,
Không biết có cụ nào trong này bị như chồng em: nghiện điện thoại 24/24 trừ lúc đi ngủ. Chồng em có rất nhiều thú vui trên đấy: hết chơi game, đọc báo xong lại đọc truyện. Em cảm giác chính cái điện thoại mới là bạn đời của chồng em chứ không phải là em.
Chồng em đã hơn 3x, làm nhà nước, không thích chơi thể thao tập gym, không thích nhậu nhẹt, thỉnh thoảng lắm mới tụ tập bạn bè. Rất ít nói. Hầu như không dùng mạng xã hội fb, zalo rất hiếm hoi.
À điện thoại của chồng em không có password các cụ nhé, em check thoải mái, toàn thấy chơi game, đọc truyện không có gì đáng nghi.
Em bây giờ cảm thấy vì cái điện thoại mà vợ chồng xa cách nhau. Có một thời gian nhận thấy không ổn, em cũng cố gắng kể chuyện, nói chuyện với chồng thì toàn em độc thoại, chồng em vẫn cắm mặt vào điện thoại và thỉnh thoảng "ừ", "thế à". Em bắt nói chuyện nghiêm túc thì chồng em trả lời: Tính anh ít nói anh chỉ như vậy thôi. Không chơi điện thoại thì biết chơi gì? Cực kì ngang.
Lâu dần buổi tối về nhà chỉ có em chơi cùng F1, 9h tối F1 đi ngủ là vợ chồng em mỗi người một cái điện thoại. Thậm chí lúc ăn cơm chồng em cũng mở điện thoại ra đọc truyện.

Theo các cụ mợ, sinh hoạt như nhà em là bình thường hay là bất thường ạ? Và em nên làm sao để cải thiện, vì tính em là người nói nhiều, thích sự sẻ chia trong gia đình, nhưng vẫn thật sự bó tay với chồng em sau 5 năm hôn nhân.
Em cảm ơn cccm.
E cũng nghiện kinh khủng mà k có cách nào cai :(

z0z0z0

Xe điện
Chào các cụ mợ,
Không biết có cụ nào trong này bị như chồng em: nghiện điện thoại 24/24 trừ lúc đi ngủ. Chồng em có rất nhiều thú vui trên đấy: hết chơi game, đọc báo xong lại đọc truyện. Em cảm giác chính cái điện thoại mới là bạn đời của chồng em chứ không phải là em.
Chồng em đã hơn 3x, làm nhà nước, không thích chơi thể thao tập gym, không thích nhậu nhẹt, thỉnh thoảng lắm mới tụ tập bạn bè. Rất ít nói. Hầu như không dùng mạng xã hội fb, zalo rất hiếm hoi.
À điện thoại của chồng em không có password các cụ nhé, em check thoải mái, toàn thấy chơi game, đọc truyện không có gì đáng nghi.
Em bây giờ cảm thấy vì cái điện thoại mà vợ chồng xa cách nhau. Có một thời gian nhận thấy không ổn, em cũng cố gắng kể chuyện, nói chuyện với chồng thì toàn em độc thoại, chồng em vẫn cắm mặt vào điện thoại và thỉnh thoảng "ừ", "thế à". Em bắt nói chuyện nghiêm túc thì chồng em trả lời: Tính anh ít nói anh chỉ như vậy thôi. Không chơi điện thoại thì biết chơi gì? Cực kì ngang.
Lâu dần buổi tối về nhà chỉ có em chơi cùng F1, 9h tối F1 đi ngủ là vợ chồng em mỗi người một cái điện thoại. Thậm chí lúc ăn cơm chồng em cũng mở điện thoại ra đọc truyện.

Theo các cụ mợ, sinh hoạt như nhà em là bình thường hay là bất thường ạ? Và em nên làm sao để cải thiện, vì tính em là người nói nhiều, thích sự sẻ chia trong gia đình, nhưng vẫn thật sự bó tay với chồng em sau 5 năm hôn nhân.
Em cảm ơn cccm.
Không nói bằng miệng với “thằng anh” nữa mà phải nói bằng tay, bằng miệng với “thằng em” mợ ạ ;)

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Chào các cụ mợ,

Em cảm ơn cccm.
Ui thôi, giống em thế

Barry2018

Xe tải

Phoco.com

Xe buýt
Tình trạng chung của 90% các cặp vc lấy nhau được ngoài ba năm trở đi và đã có f1 mợ nhé. Chấp nhận thôi mợ.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ mợ,

Em cảm ơn cccm.
Chồng bạn bị tự kỉ. Bỏ =))=))=))

Masha123

Xe buýt
Em thấy chồng mợ cũng ngoan mà. Ai cũng có 1 đam mê. Thôi cứ phiên phiến cho ông ý. Chồng em cũng thích xem đt: lúc thì xem ngta chơi game, lúc thì xem người ta chơi thể thao, lúc thì xem người ta ăn uống, xem người ta chế tạo đồ này nọ, đọc truyện chưởng...Nhưng chồng em khôn ở chỗ là xem gì đặc sắc hay ngồi thuật lại cho vợ nghe. Nên bác ấy làm xong việc nhà, chơi với con xong thì là giờ tự do của bác ý. Nhà em thì có bé nhỏ thì nên quy định giờ chơi với bé, không được sử dụng đt. Con em đến giờ đấy mà bố hoặc mẹ còn cầm đt là cu cậu nhắc nhở ngay.

HVuong8888

Xe tải
Ai cũng nghiện đt, các cụ trên này đều nói điều đó! Và e thấy đúng! Nhưng riêng trường hợp ông này, đó là tính cách nội tại con người chứ ko phải là cái vấn đề của chiếc đt! Chồng bạn là một người ... hơi kém! Kém trong quá nhiều thứ, e nói thế chắc mợ cũng thừa hiểu!
Chỉ có thay đổi con người, tính nết mới mong cải thiện phần nào chứ ko phải do cái đt đâu mợ ah

chantamtam86

Xe tăng
Chào các cụ mợ,

Em cảm ơn cccm.
còn hơn nghiện các loại nghiện khác

Roses

Xe điện
Thời buổi bốn chấm không mờ :)

Hai_75

Xe điện
Tiên trách kỷ hậu trách nhân, người xưa dạy rồi.
Mợ ra ngoài đường thì phấn son trang điểm cho thiên hạ ngắm. Mợ về nhà thì... Nồi niêu xoong chảo, giặt giặt zũ zũ...
Vì vậy, để chồng mợ tránh xa điện thoại thì mợ nên đầu tư làm mới hình ảnh ở nhà hơn, rồi tạo nhiều cơ hội để vợ chồng gần gũi nhau như đi ăn, đi chơi, xem phim... Chẳng hạn.
Dần dần chồng mợ sẽ thấy muốn gần gũi mợ nhiều hơn và sẽ không còn thời gian chơi với điện thoại nữa.

hanghieu

Xe buýt
Làm nhà nước nhàn quá ko dùng đt chơi game và đọc truyện thì biết làm gì cho hết time :D

lamhoaanh

Xe máy
Em lót dép hóng để biết đường cai nghiện điện thoại:D

tungtran12345

Xe buýt
Cách này em chưa thử, cảm ơn cụ :))

Đấy là cái em buồn nhất cụ ạ, em làm ngoài doanh nghiệp, tỉnh thoảng làm overtime về nhà muộn là thấy ngay cảnh bố 1 cái điện thoại, con 1 cái ipad, chồng em không có bất kỳ một trò chơi nào khác với F1 ngoài rủ nó chơi ipad, tải nhiều game cho nó chơi để mình rảnh tay cụ ạ. Thật sự buồn về điều này.
Thế này thì quá báo động, nhà e đây còn hạn chế ko dám dùng đt trước mặt con đằng này nhà mợ lại khuyến khích con trẻ chơi game ipad. Thôi thì bố nghiện đt bỏ bê việc nhà thì còn tạm có lí do, đây bố nghiện đt đến mức ko quan tâm đến sức khoẻ của con thế này thì chồng nhà mợ e khẳng định bị tâm thần thật rồi.

Tường Vy

Xe máy
Em tạm tổng kết phát.

Chồng của mợ Tường Vy như sau:

I. Những hạng mục đươc coi là ưu điểm
1. Không rượu chè cờ bạc thuốc lá thuốc lào.
2. Không tụ tập bạn bè đàn đúm.
3. Không về muộn hay trốn nhà đi qua đêm.
4. Có tham gia vào công việc gia đình như rửa bát, lau nhà.
5. Không có biểu hiện bất thường của việc gái gú, tình cảm ngoài luồng.
6. Không có các sở thích tốn tiền mất thời gian như chơi xe, câu cá, chọi gà, nuôi chim, cây cảnh...
7. Không ham mê các đồ công nghệ tốn tiền.
8. Không đua đòi sa hố vôi chơi máy ảnh, máy quay phim, Gopro
9. Không thích đi phượt.
10. Không ham lướt sóng chứng khoán.
11. Không ham mê bóng đá hoặc/và cá độ bóng đá.
12. Vân nộp thuế thân đều đặn (Cái này đoán vì ko thấy kêu ca hạng mục này)
13. Khả năng tài chính vẫn OK.

II. Những hạng mục bị mợ Vy cho là khuyết điểm
1. Không thích giao tiếp với người ngoài gia đình.
2. Không nói chuyện, trao đổi với vợ con.
3. Ham đọc truyện và chơi Game trên điện thoại bất kể thời gian và hoàn cảnh

Phàm là con người dính khói bụi nhân gian đều phải có cả ưu điểm và khuyết điểm, tất nhiên là tỷ lệ ưu khuyết chẳng của ai giống ai he he. Ngay cả thần thánh cũng vậy, cúng có ưu có khuyết cả thôi. Đàn ông hay đàn bà cũng thế, ai cũng đều có một điểm nào đó trờ thành hạt sạn trong mắt người khác, và ai cũng có một thú vui, một đam mê dành cho riêng mình.

Sói nhà mợ có cuộc sống quá ư là lành mạnh so với thế nhân ô trọc. Không ai là hoàn hảo cả, và cũng đừng bắt người khác trở thành hoàn hảo theo ý mình.

Có thể đối với mợ và nhiều người khác, việc ham game và đọc truyện trên a lô là khuyết điểm không thể tha thứ. Nhưng đối với Sói nhà mợ (và nhiều người khác) đấy lại là thú vui, sự đam mê duy nhất của họ. Có thể do tính cách hướng nội, ít sáng tạo, sợ thay đổi nên thời gian rảnh rỗi họ chẳng biết làm gì ngoài dán mắt vào a lô, thế thôi.

Thay vì chỉ chăm chăm nhìn vào những điểm của Sói mà mình cho là chưa chuẩn để uốn nắn theo ý mình thì mợ hãy tìm cách sống hòa bình với nó. Hãy tìm việc khác cho Sói nhà mợ làm để giảm bớt thời gian rảnh rỗi, xếp hình chẳng hạn.:D
Em cảm ơn cụ Bụp rất nhiều ạ, nhìn từ góc khách quan của cụ, em thấy rõ ràng được nhiều vấn đề. Nói về ưu và khuyết điểm thì bản thân em cũng có nhiều khuyết điểm nhưng hầu như chồng em không phàn nàn gì nên việc ham điện thoại của chồng em, em cũng không nâng tầm quan điểm là lỗi lầm to tát để tha thứ hay không, cái em thực sự muốn là hiểu được chồng em hơn và thay đổi cs hôn nhân theo hướng tích cực, thỏa mãn được mong muốn của cả 2 người. Trong thớt này các cụ góp ý, em đều thấy quý cả, có những cái em đã thử rồi nhưng cũng có những cái chưa thử, cũng coi như là một gợi ý, một hướng đi mới trong thời gian tới để em đỡ bế tắc một mình sinh ra chán nản.

Tính cách chồng em đúng như cụ nói, rất hướng nội. Vâng ngồi nghĩ lại sau 6,7 biết nhau thì em thấy chồng em chỉ có ham mê chơi điện tử (laptop, điện thoại, ps...) đều mê. Quan điểm của em thì "đam mê" này khá là nhảm nhí, mất thời giờ, nhưng sau khi đọc còm của cụ em chợt nhận ra rằng thứ mình cho là nhảm nhí đối với người khác lại tạo cho họ nhiều cảm hứng cuộc sống.

Trước giờ em vẫn cho chồng em thời gian, không gian riêng vì em biết chồng em thích thế, yên tĩnh, chơi điện tử đọc truyện một mình, vậy nên nhiều khi em cũng đưa F1 đi chơi với hội bỉm sữa của em và để chồng tự do ở nhà, đồ ăn chuẩn bị sẵn chỉ việc quay nóng lên ăn thôi tha hồ tập trung chuyên môn. Vậy cũng coi là tôn trọng sở thích và chung sống hòa bình với mọi ưu khuyết điểm của chồng, cụ nhỉ?

Do thời gian gần đây chồng em bị hơi...nặng, F1 thì đã lớn hơn có những nhận xét riêng và cần bố mẹ trò chuyện định hướng nên em hơi bức xúc tí. Với lại em thấy phụ nữ cũng có những giai đoạn stress, áp lực nhiều thứ muốn chia sẻ quay sang chồng cứ "thế à" với "ừ" nên rất nản. Khi điều chỉnh qua được thời gian này em nghĩ mọi việc sẽ khá hơn đi vào quỹ đạo. Em vốn là người rất chủ động trong cuộc sống.
Bài tổng kết của cụ rất rõ ràng và logic, em cũng định viết còm cảm ơn logic một tí nhưng sáng ra ngồi lại cứ gõ lan man. Phụ nữ mà cụ. Một lần nữa em cảm ơn cụ, và cảm ơn cccm trong thớt rất nhiều. Em cũng đã có một vài ý tưởng để tình trạng này khá hơn rồi ạ.

Tường Vy

Xe máy
Tường Vy, em không lội còm nên không biết cách này đã có cụ mợ nào nói chưa?.
Mợ lựa lúc nào thích hợp đưa cho chồng đọc thớt này, thuyết phục cụ ấy đọc hết còm, hết thớt, để cụ ấy biết tình trạng của mình và biết được tình cảm, lo lắng của mợ. Sau đó mợ từ từ và khéo léo đề nghị cụ ấy chơi, đọc truyện cho con, đưa con đi chơi, ... Tức là nghĩ các việc để cụ ấy bỏ dần điện thoại. Việc bỏ dần điện thoại phải xuất phát từ ý thức, nhận thức của cụ ấy, đừng bao giờ nói với chồng phải làm thế này, phải thế kia...
Cách này cần thời gian và kiên trì của mợ. Nếu không có hiệu quả mợ tìm em sẽ bày cho cách khác.
Cảm ơn cụ, đúng thật là cần kiên trì, thỉnh thoảng em cứ cuồng lên muốn cắt cơn cho chồng ngay và nhanh nản, không được ngay thì lại kệ, câu "bỏ dần điện thoại" của cụ đúng là khiến cho em suy nghĩ, do em chưa có phương pháp đấy cụ ạ. Em có niềm tin là cách cụ bày có hiệu quả vì thực ra chồng em bản chất rất hiền lành thương vợ con, đánh vào ý thức, nhận thức chắc là sẽ được, chỉ lâu mà thôi. Chúc cụ cuối tuần vui vẻ nhé.

Xe gòng

Xe điện
Cho đóng gạch hàng ngày để tăng sức khỏe và gắn kết hơn mợ nó nhé