Chống chuột trên ô tô - rất hiệu quả

Trung Dũng

Xe tải
Em cũng co băng phiến vào khoang máy cố định một chỗ, mỗi khi bật điều hòa mùi khó chịu quá lại phải bỏ ra.Ông bác em cũng để băng phiến mà chuột vẫn chui vào cắn đứt dây điện cho còi.

chicky_06

Xe tải
C ác bác có thể lấy lông mèo build vào khoang máy em thấy khá hiệu quả vì em đã làm, dộ 2 tháng lại thay một lần.

vutamhoan

Xe tăng
nghe giang hồ đồn thổi có 1 cách nhưng hơi dã mam. kiếm 1 quả lông mèo xịn, phơi khô, để trong khoang máy, chuột nó ngửi thấy hơi tự sợ mà chạy. em chưa dám thử, cụ nào làm rồi cho em xin tý da để kiểm chứng.:D
Vụ này cháu không tin lắm, con mèo nhà cháu bự tổ chảng bị xích cái dây tầm 60cm, thế là chuột tung hoành khắp nơi trừ cái ... vòng tròn mà mèo có thể với được =)) Khổ thân con mèo cứ thấy chuột là lao ra vồ lại bị giựt lại, chuột vẫn nhơn nhơn không thèm giật mình nhá

anhtho

Xe ngựa
Làm gì mà phưc tạp thế ạ. Em cũng đã cho vài viên băng phiến vào một chỗ trong xát xi xe, sao cho nó không bị nóng (xa động cơ). Và em để liên tục khoảng 2 - 3 tuần. Cuối cùng vứt đi. Từ đó không thấy bóng chuột nữa (cũng phải gần 1 năm rồi).
Nhưng có một vấn đề là : nếu lấy gió ngoài, mùi băng phiến sẽ bay vào cabin. Vậy em toàn lấy gió trong. Sau khi bỏ băng phiến đi rồi, mùi của nó vẫn còn nếu lấy gió ngoài tới cỡ 1 tháng sau đó.

civic1.8 7426

Xe buýt
Cách chống anh tý này hiệu quả nhất của nhà em là mua 1 con chó phốc về nuôi ở gara để xe thế là chẳng còn mống nào dám bén mảng vào. Giá chó phốc nhỏ 1 triệu đẹp mà hiệu quả vừa trị được tý vừa coi được nhà, các bác cứ thử như nhà em mà xem

anhtho

Xe ngựa
Cách chống anh tý này hiệu quả nhất của nhà em là mua 1 con chó phốc về nuôi ở gara để xe thế là chẳng còn mống nào dám bén mảng vào. Giá chó phốc nhỏ 1 triệu đẹp mà hiệu quả vừa trị được tý vừa coi được nhà, các bác cứ thử như nhà em mà xem
Vâng, để em bảo mấy ku bảo vệ bãi xe nhà em đầu tư mua vài con.

nobito

Xe máy
Bác vào siêu thị mua luôn loại có dây treo cho đỡ mất công, mỗi lần đỗ xe qua đêm em treo luôn 4 quả + bẫy chuột dạng keo dán + xịt ít thuốc muỗi trung quốc
Chào các bác
Từ trước đến nay chủ đề chống chuột trên ô tô cũng đã được các bác đề cập đến nhiều, thời gian này mưa, rét nên khoang máy lại càng là nơi trú ẩn ấm áp cho họ hàng nhà chuột, bởi vậy xin khơi lại chủ đề này với cách làm mới hy vọng đem lại cách thức hữu hiệu để giải quyết nạn chuột cho các bác.
Cách làm như sau:

[1] Chuẩn bị:
- Dây dù loại nhỏ (loại dây thợ xây): 01 cuộn - các bác có thể mua ở bất kỳ cửa hàng bán đồ hàng xén nào với giá 1.000 đ/ 1 cuộn

- Băng phiến (loại to tròn như quả ổi): 01 túi - các bác ở HN có thể mua ở Siêu thị Thái Hà, giá tôi nhớ không chính xác nhưng chắc khoảng 30.000 đ/ 1 túi - 10 viên.

[2] Thực hiện:
- Cắt dây dù thành từng đoạn dài khoảng 30cm để đan túi lưới (kiểu như túi mà hồi bé đan để đựng quả thị), số lượng nhiều hay ít tùy thuộc các bác muốn làm túi to hay bé, số lượng dây phải là số chẵn. Tôi dùng 12 sợi.

- Đan thành túi sau đó cho băng phiến vào, buộc miệng túi lại như hình sau:

[3] Sử dụng:
- Mỗi khi dừng xe, để qua đêm các bác mở nắp khoang máy rồi treo túi băng phiến vào bất kỳ chỗ nào trong khoang máy (nên tránh để túi tiếp xúc trực tiếp với bề mặt máy vì rất nóng)

- Trước khi khởi động xe để đi tiếp các bác hãy lấy túi băng phiến ra, cho vào túi nilông, buộc chặt lại, để ở ngăn đựng găng tay hoặc hốc để đồ ở cánh cửa bên lái để khi lấy ra cho tiện

- Các bác có thể dùng loại dây khác nhưng theo tôi nên dùng dây dù vì nếu lỡ các bác có để quên không lấy ra thì cũng không sao vì dây dù rất bền & nếu có bị nhiệt quá nóng thì chỉ bị xoăn lại thôi (tôi để quên khá nhiều lần, có lần đi cả 100 km mới nhớ ra nhưng cũng không sao cả)

Hy vọng cách này sẽ giúp ích cho những ai phải để xe ở nơi có nhiều chuột.
Chúc các bác thành công.

mocmeo_02

Xe buýt
Em cũng dùng băng phiến treo cạnh ắc quy nhưng hình như vẫn có vết chân chuột trên nắp ắc quy thì phải. Cái băng phiến này em treo liên tục trong capo (không lấy gió ngoài đâu). Trước khi treo em lấy lửa đốt cái cục băng phiến mà chẳng thấy bắt lửa hay bị cháy gì cả. Mọi người cứ dùng, không sao đâu, chỉ có điều không biết chuột có sợ hay không thôi.

taplai tapdi

Xe tăng
Không hiệu quả đâu ,bài thuốc này cũ rồi.Trước đây em treo nhưng nó cắn đứt dây còn mỗi chỗ buộc là ko rơi được.

khanhnguyen09

Xe container
E, nghĩ cách này của cụ chủ, thì không chỉ có chuột mà cả gấu với F1 cũng chạy....

Mr Che

Xe máy
em nghĩ xe các cụ ngày nào cũng lôi ra đi thì mùi dầu mỡ xăng xe nồng nặc lên chắc gì chuột chui vào trú rét ợ

Bo_Tun

Xe buýt
Em treo mấy cái băng phiến này chả biết có đỡ chuột hay không mà mỗi lần bật điều hòa lấy gió ngoài hay sấy kính là tí ngất, bây giờ vứt hết đi rồi

tdang1

Xe tăng
em nghĩ xe các cụ ngày nào cũng lôi ra đi thì mùi dầu mỡ xăng xe nồng nặc lên chắc gì chuột chui vào trú rét ợ
Ngày nào em cũng đi mà vẫn bị chuột chui vào 2 lần rồi...

1 M

Xe hơi
Cách chống hiệu quả nhất rất đơn giản: Xe để trong nhà, nhà lại không có chuột.
Nếu phát hiện có con chuột nào trong nhà thì khẩn trương mua keo dính (loại xịn nhé) bắt ngay.
Còn để bên ngoài thì chịu khó quan sát buổi tối hay thấy chuột nhẩy lên gầm xe rất nhanh.

101010

Xe hơi
Thanks cụ chủ thớt! tuy nhiên tính cụ nào hay quên như em thì không nên áp dụng kẻo chuyện nọ xọ chuyện kia thì mệt:P

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Ngày nào em cũng đi mà vẫn bị chuột chui vào 2 lần rồi...
Đúng thế, xe Em ngày nào cũng đi mà vẫn có chuột bình thường. Tuần kiểm tra 1 lần xem nó có cắn đâu ko thôi chứ chống chuột thì hơi khó.

crazycoder

Xe tải
Xe nhà em để bãi, không cố định chỗ đỗ, đảo lung tung tron bãi. Như vậy thì khả năng chuột quen xe, quen chỗ cũng như làm tổ trong xe là rất thấp đấy các bác nhỉ???

hathanhsfc

Xe máy
Em cũng vừa thử được 2 hôm, thấy OK lắm, chả thấy vết chân chuột đâu cả

tricoi

Xe buýt
Vài hôm nữa mở nắp capo cụ sẽ thấy 1 tờ giấy nho nhỏ ghi thế này: "Băng phiến rất ngon, yêu cầu cấp thêm nhiều nữa thì sẽ tha không cắn dây điện - Jerry đã ký"

=))