Chọn xe nào giữa 2 xe Kia FORTE SXAT của anh Hải và CRUZE 1.8 LT và LTZ

muon_khoc_qua

Xe hơi
1 phiếu cho E CỜ RÚT

PoBeo

Xe điện
Chào các bạn,xin tư vấn hộ mình nên mua xe nào trong tầm tiền 700m(cả chước bạ và các chi phí khác) để phục vụ gia đình và công việc.Đọc trên diễn đàn mọi người đều nói Caren hay Forte của a Hải tốt nên ko biết thế nào mà mình đi xem thấy Cruze cũng thấy đc.Giúp mình với
Cụ lập nick rồi vào thớt GM mà hỏi thì đương nhiên là người ta tư vấn cụ chạy Cruze LTZ rồi =))

Nói chung, theo em, cụ đừng "đẽo cầy giữa đường"....cụ cứ đọc các bài trên Box GM và Kia/Huyndai - sau đó ra showroom đi thử xe......cụ ưng con nào thì xúc con đó bởi lúc đó, cảm giác lái, cảm nhận về nội thất và ngoại thất của chính cụ sẽ giúp cụ hài lòng với quyết định mua xe sau này.

Đó là kinh nghiệm của em....hồi đầu em thích Cruze...sau khi đi thử xe ở 1 số đại lý Cruze và Kia Forte - em đã chọn Forte và cực kì hài lòng về quyết định của mình (dù đôi khi có vài con Cruze đỗ gần nhà em cũng thèm hehe) giờ em chỉ mong nhảy đời lên Camaro thôi :P

Chúc cụ may mắn với lựa chọn của mình

meocon07

Xe hơi
Cái cảm giác lái trên forte chán lắm.... phiên bản trợ lực điện khi đi đường trường rất khó chịu (em cũng chẳng biết mô tả thế nào nữa). Về máy móc chắc chắn GM ngon hơn KIA, thương hiệu cũng ngon hơn, về độ đầm cũng ngon hơn. Hộp số 6 cấp trên cruze ltz và cdx chạy rất mượt, còn trên forte và cerato thì hộp số 4 cấp (forte TH là 6 cấp) nhưng cơ cấu trả số trên Kia rất nhanh (phụ thuộc nhiều vào chân ga) làm cho người lái cảm giác xe nó vọt hơn nhưng bù lại khi chạy mấy chiếc KIA thấy nó cứ giựt giựt khi mồi ga.... hơi khó chịu.... còn khi đang chạy nhanh mà bỏ chân ga ra thì cứ y như bác đang rà phanh (mặc dù bác không đạp phanh) (em rất ghét cảm giác này) chứ nó không mượt như CDX và cruze.

Trước khi lấy LAC CDX 1.8 em còn lăn tăn không biết nên chọn cerato / forte hay Lac CDX. Đầu tiên em chạy test 2 chiếc cerato, rồi sau đó em test chiếc cdx 1.8 thì em quyết định ngay là lấy cdx 1.8 mà không phải lăn tăn. Cả 3 chiếc em đều chạy thử tốc độ cao (<80km/h vì đường xá tệ quá nên em chỉ dám chạy đến thế), khả năng tăng tốc, cách âm...

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Cái cảm giác lái trên forte chán lắm.... phiên bản trợ lực điện khi đi đường trường rất khó chịu (em cũng chẳng biết mô tả thế nào nữa). Về máy móc chắc chắn GM ngon hơn KIA, thương hiệu cũng ngon hơn, về độ đầm cũng ngon hơn. Hộp số 6 cấp trên cruze ltz và cdx chạy rất mượt, còn trên forte và cerato thì hộp số 4 cấp (forte TH là 6 cấp) nhưng cơ cấu trả số trên Kia rất nhanh (phụ thuộc nhiều vào chân ga) làm cho người lái cảm giác xe nó vọt hơn nhưng bù lại khi chạy mấy chiếc KIA thấy nó cứ giựt giựt khi mồi ga.... hơi khó chịu.... còn khi đang chạy nhanh mà bỏ chân ga ra thì cứ y như bác đang rà phanh (mặc dù bác không đạp phanh) (em rất ghét cảm giác này) chứ nó không mượt như CDX và cruze.

Trước khi lấy LAC CDX 1.8 em còn lăn tăn không biết nên chọn cerato / forte hay Lac CDX. Đầu tiên em chạy test 2 chiếc cerato, rồi sau đó em test chiếc cdx 1.8 thì em quyết định ngay là lấy cdx 1.8 mà không phải lăn tăn. Cả 3 chiếc em đều chạy thử tốc độ cao (<80km/h vì đường xá tệ quá nên em chỉ dám chạy đến thế), khả năng tăng tốc, cách âm...
Ở nước ngoài thì chưa rõ nhưng ở Vn, cái dòng đo đỏ bôi đậm trên sai bét.

vuitinh_hp

Xe tải
Thớt này giờ nhiều sale của hãng vào quá đâm ra không còn khách quan. Cụ chủ cứ tham khảo dần trên forum này cho các hãng xe và đi tham khảo thực tế sẽ tự rút ra quyết định cho mình.

PoBeo

Xe điện

Ở nước ngoài thì chưa rõ nhưng ở Vn, cái dòng đo đỏ bôi đậm trên sai bét.
Gần như 90% cái nick meocon07 này là nick của Sales :)) :)) :)) phán vãi chưởng :)) :)) :)) mà sai.....

Em chạy ẩu trên đương cao tốc Nội Bài lên 120km/h mà ko hề "chán" như cách cụ mô tả nhé....Forte đi thì hơi ù 1 tí :P

meocon07

Xe hơi
@ hero: bác xem lại lịch sử sản xuất xe của GM và KIA xem thằng nào lớn hơn và lâu đời hơn. Kia làm được cái CD5 ra hồn là nhờ hợp tác với Mazda, sau đó tự là cái Spectra thì ra sao chắc bác cũng biết rồi đó. Bác đừng nhầm lẫn DAEWOO và GM nhé.... mấy cái máy DAEWOO nó làm thì không ngon cho lắm nhưng cái CRUZE là hoàn toàn do GM thiết kế và chế tạo nhé.

@pobeo: bộ cứ nói tốt về một dòng nào thì là sale hả bác.... nếu em không phải là sale thì bác tính sao ..... Đương nhiên là bác đi Kia thì khen Kia... em đã mua Gentra X, rồi chuyển qua CDX 1.8... lúc đổi xe em đã test chán các loại rồi mới quyết định CDX 1.8... còn bác cứ kiếm vài chiếc chạy thử rồi sẽ biết thôi mà.

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
@ hero: bác xem lại lịch sử sản xuất xe của GM và KIA xem thằng nào lớn hơn và lâu đời hơn. Kia làm được cái CD5 ra hồn là nhờ hợp tác với Mazda, sau đó tự là cái Spectra thì ra sao chắc bác cũng biết rồi đó. Bác đừng nhầm lẫn DAEWOO và GM nhé.... mấy cái máy DAEWOO nó làm thì không ngon cho lắm nhưng cái CRUZE là hoàn toàn do GM thiết kế và chế tạo nhé.

@pobeo: bộ cứ nói tốt về một dòng nào thì là sale hả bác.... nếu em không phải là sale thì bác tính sao ..... Đương nhiên là bác đi Kia thì khen Kia... em đã mua Gentra X, rồi chuyển qua CDX 1.8... lúc đổi xe em đã test chán các loại rồi mới quyết định CDX 1.8... còn bác cứ kiếm vài chiếc chạy thử rồi sẽ biết thôi mà.
Dạ dạ, em thì cũng test nhiều xe rồi nhưng trong tầm tiền thì em cho rằng xe Forte là 1 lựa chọn khá tốt.

Tuy nhiên cũng như cụ nói, ai đi xe gì khen xe đó hay, nhưng khác nhau ở chỗ là em không chê Cruze còn cụ thì chê Forte ạ. Mỗi người mỗi cảm nhận khi nhìn về 1 sự vật phải không ạ? Không ai nói rằng cảm nhận của em tốt hơn của cụ hay ngược lại.....nhưng người lịch sự thì ko nên chê bai xe người khác đang đi.....nhất là...cụ cũng chẳng phải chuyên gia gì....mà cũng chỉ là 1 người tiêu dùng như em hay bao cụ khác thôi.

Thế nên, nếu cụ cho rằng cụ thích nói ra điều cụ cho là đúng, hãy dẫn chứng giúp em ở báo cáo nào, tổ chức nào thẩm định những điều cụ nói là đúng nhé :)

xamthung

Xe tăng
Cụ chủ muốn chọn thì nhảy lên 2 xe đi thử là biết liền , chứ lái bằng mồm thì khó lắm .

pimpim98

Xe buýt
Website
toyotaphapvan5s.com
Dạ dạ, em thì cũng test nhiều xe rồi nhưng trong tầm tiền thì em cho rằng xe Forte là 1 lựa chọn khá tốt.

Tuy nhiên cũng như cụ nói, ai đi xe gì khen xe đó hay, nhưng khác nhau ở chỗ là em không chê Cruze còn cụ thì chê Forte ạ. Mỗi người mỗi cảm nhận khi nhìn về 1 sự vật phải không ạ? Không ai nói rằng cảm nhận của em tốt hơn của cụ hay ngược lại.....nhưng người lịch sự thì ko nên chê bai xe người khác đang đi.....nhất là...cụ cũng chẳng phải chuyên gia gì....mà cũng chỉ là 1 người tiêu dùng như em hay bao cụ khác thôi.

Thế nên, nếu cụ cho rằng cụ thích nói ra điều cụ cho là đúng, hãy dẫn chứng giúp em ở báo cáo nào, tổ chức nào thẩm định những điều cụ nói là đúng nhé :)
Các bác cái nhau làm gì? mỗi xe có 1 cái ưu diêng.
Cụ chủ thớt thích xe gì thì múc thôi. Chứ hỏi kiểu này mỗi người 1 ý kiến đâm ra loạn.
Các cụ nghe câu "thích là nhích thôi". Trước em lấy vợ cũng vậy. hiiii......

xtitan

Xe buýt
Cruze đi cụ, nhìn mập mạp, nội thất hơn :) Forte thấy taxi chay ngoài đường rồi :D

Sent from my iPad using Forum Runner

couto_hung

Xe tăng

Kinh
DẠo này lại thấy bác sang đây
Cruze hơn cái động cơ, Phò tè hơn cái điều hòa và dàn CD

meocon07

Xe hơi
@Po and all: có thể do cách em viết chưa rõ ....sorry các bác về vụ này.

Thực tế thì cerato và forte rất tốt trong tầm giá của nó. Tuy nhiên, theo cá nhân em nó có vài điểm mà em không thích... Em tạm so sánh hai dòng xe như sau (em so với Lac 1.8cdx (vì em đang chạy chiếc này) phiên bản cruze cắt bớt một mớ option so với lac cdx.

+ Độ đầm: CDX hơn Forte (Forte Sli và Cerato khá đầm khi chạy tốc độ cao - CDX chạy rất đầm, chiến hữu của em phi lên 180km/h trên Trung Lương thấy rất đầm) Cái này do xác CDX nặng hơn forte đáng kể
+ Cách âm: CDX nhỉnh hơn Forte và Cerato tuy nhiên Forte Sli và Cerato cách âm cũng rất tốt.
+ Độ đầm volang và cảm giác lái: CDX 1.8 trợ lực điện em thích hơn forte Sli ở điểm đi đường trường cdx rất đầm, rất chắc tay, điều chỉnh volang mượt hơn.(rất khó mô tả cảm giác tay lái bằng từ ngữ). Cerato tay lái trợ lực dầu khá nặng , forte SLi trợ lực điện chạy chậm thì đánh lái rất nhẹ (em khoái điểm này), forte SX TH trợ lực điện.
+ Dàn nhạc: Forte và cerato hơn CDX, nghe tiếng bass trên forte và cerato hay hơn CDX
+ Tiêu hao nhiên liệu: forte ít hơn CDX 1.8 tầm 0.5-0.8l/100km đường thành phố (do xác xe nặng hơn)
+ Ghế da: Da trên CDX dầy hơn forte và cerato
+ Điều hòa: Forte và Cerato có vẻ lạnh hơn CDX
+ Độ vọt: forte khá vọt với máy 1.6.... cdx 1.8 độ vọt OK đối với em.

Một số option cruze VN bị cắt bớt
+ Cửa sổ trời
+ Màn hình hiển thị bé hơn CDX
+ Chức năng gập điện, trong khi đó forte TH hình như là có chức năng gập điện (chức năng này quan trọng)
+ Đèn và gạt mưa tự động (cái này không quan trọng lắm)
+ Điều hòa cơm, trong khi CDX và forte điều hòa tự động (em ít khi dùng chức năng điều hòa tự động)
+ Mâm 16in thay vì mâm 17in như CDX và forte, bù lại chạy êm hơn với đường xá nhiều ổ gà
+ Cruze trợ lực dầu
+ Có thể còn một vài điểm nhỏ mà em chưa biết hết

Tóm lại: đối với em độ đầm và cảm giác lái là quan trọng nhất trong tiêu chí chọn xe (vì hai cái này không thể độ được) cho nên em đã chọn lac CDX 1.8... nếu em được chọn lại thì em cũng sẽ chọn CDX1.8 hoăc cruze ltz

Chỉnh sửa cuối:

pbinh979

Xe tăng
Cụ viết bài này chuẩn đấy. cảm nhận rất đúng.
@Po and all: có thể do cách em viết chưa rõ ....sorry các bác về vụ này.

Thực tế thì cerato và forte rất tốt trong tầm giá của nó. Tuy nhiên, theo cá nhân em nó có vài điểm mà em không thích... Em tạm so sánh hai dòng xe như sau (em so với Lac 1.8cdx (vì em đang chạy chiếc này) phiên bản cruze cắt bớt một mớ option so với lac cdx.

heroesdaubu

Xe điện

Em dốt sử lắm, đừng vác lịch sử ra hù em nhá:P Nếu cụ là sâu thì đừng reply lại nữa nhá, em chán sâu lắm

meocon07

Xe hơi
Em dốt sử lắm, đừng vác lịch sử ra hù em nhá:P Nếu cụ là sâu thì đừng reply lại nữa nhá, em chán sâu lắm
Để em nói luôn.... em kỹ sư và làm tại sân bay... bác không tin thì có thể kiểm chứng với hội GMFC.

Chỉnh sửa cuối:

pinkcloud1911

Xe hơi
E chọn forte nếu so sánh với xe khác cùng tầm tiền. Còn sẽ chọn cruze ltz nếu so sánh với forte :D

PoBeo

Xe điện
Kinh
DẠo này lại thấy bác sang đây
Cruze hơn cái động cơ, Phò tè hơn cái điều hòa và dàn CD
Hehehe sao ko, em vẫn là fan nửa mùa của GM mà......cụ cứ nhìn chữ kí của em là cụ biết :))