[Funland] Chọn trường THCS Cầu Giấy hay THCS Nguyễn Tất Thành

Smile1102

Xe container
Nếu có thể, bác chia sẻ sự ngại về Ams 3 được không ạ. Con em CNN và nó hay so sánh: Ams còn thế nọ thế kia nữa mà. Không rõ tụi học sinh truyền miệng thông tin gì trong khi đầu vào Ams 3 khó khủng khiếp như vậy, vào đó toàn bạn xuất sắc cơ mà...
Trường nào cũng có điểm tốt và ko nên chỉ quan trọng là phù hợp ko thôi cụ ạ.
Điểm mạnh của Ams:
- giỏi, chả gì toàn bọn giỏi nhất vào đây, giỏi cả chơi, và học luôn.
- nhiều clb, hoạt động ngoại khoá tốt, các anh chị cũng truyền đc nhiều kinh nghiệm và cách tổ chức cho các em nên nó có tính chất tiếp nối. Chúng nó tổ chức hoạt động rất giỏi quy củ nên nếu tham gia ít nhất cũng học đc gì đó.
- học phí rẻ.
- đc tạo điêù kiện để theo đuổi mục tiêu cá nhân.
Điểm mà em thấy ko thích lắm:
- quan hệ giữa gv và phụ huynh vẫn đúng theo kiểu trường công, ko đc cởi mở như trường tư.
- vận hành theo đúng trường công.
- học sinh đc tự do theo đuổi mục tiêu nên phù hợp hơn với đội tự giác có mục tiêu và chính kiến. C3 em thấy cũng okie nhưng C2 mà thế thì hơi ngại, đây chính là điểm em băn khoăn nhất.
- ở lớp mỗi bạn 1 mục tiêu, nên việc dạy trên lớp em cảm giác ko phải là quá đc chú trọng. Vậy nên bạn nào đi du học thì tự lo học ngoại ngữ, SAT, hồ sơ.. Bạn nào xác định học đh ở VN thù phải đi học thêm. Và cô giáo cũng open về điều đó luôn. Vì trong 1 lớp mỗi bạn 1 hướng.
Vậy nên nếu đứa nào học Ams mà hoạt động vẫn tốt, chơi vẫn giỏi thì sau này chắc vứt đâu cũng okie. Tuy nhiên em cảm thấy mô hình này hợp C3 hơn C2.

abx

Xe tải
F1a nhà em trước lăn tăn giữa Cầu Giấy và Ams, chứ NTT thì không xét vì như kiểu dự bị cho CG. Cuối cùng chọn CG và em thấy đây là lựa chọn đúng vì CG quan tâm đến sự phát triển toàn diện của các con hơn. Năm nay các bạn thi vào 10, lớp nhà em có khoảng 78-80% đỗ chuyên.
Cùng lứa với F1 có mấy bạn không vào được CG và vào NTT giờ cũng đỗ chuyên KHTN nên em nghĩ NTT cũng tốt.
F1b nhà em cũng đang tính đặt CG làm trọng tâm cho năm sau.

biahoihanoi

Xe lăn
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
Bạn nhà em năm nay lên lớp 6 đã thi đỗ 2 trường Nguyễn Tất Thành và Cầu Giấy. Đang băn khoăn không biết chọn trường nào. Nhờ các cụ tư vấn ưu nhược điểm mỗi trường. Cảm ơn các cụ nhiều.
Cầu Giấy rẻ hơn, hoc lực đều hơn. Ngày xưa con em xin vào NTT điểm cao mà không trúng vì tuyển thẳng rất nhiều bé có giải thưởng như ca hát, cầu lông, bóng bàn, cờ...đáng nói là những cuộc thi và giải thưởng vớ vẩn này được bôi vẽ ra cho 1 số thành phần mua giải chứ không có gia trị gì. Còn học lực thì rất yếu.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nhờ các cụ tư vấn giúp:
Bạn nhà em năm nay lên lớp 6 đã thi đỗ 2 trường Nguyễn Tất Thành và Cầu Giấy. Đang băn khoăn không biết chọn trường nào. Nhờ các cụ tư vấn ưu nhược điểm mỗi trường. Cảm ơn các cụ nhiều.
Cầu Giấy hơn đó cụ ạ, con em cũng như cháu nhà cụ đỗ cả 2 và em chọn CG, đến giờ em vẫn ưng cái bụng cụ ạ

F1a nhà em trước lăn tăn giữa Cầu Giấy và Ams, chứ NTT thì không xét vì như kiểu dự bị cho CG. Cuối cùng chọn CG và em thấy đây là lựa chọn đúng vì CG quan tâm đến sự phát triển toàn diện của các con hơn. Năm nay các bạn thi vào 10, lớp nhà em có khoảng 78-80% đỗ chuyên.
Cùng lứa với F1 có mấy bạn không vào được CG và vào NTT giờ cũng đỗ chuyên KHTN nên em nghĩ NTT cũng tốt.
F1b nhà em cũng đang tính đặt CG làm trọng tâm cho năm sau.
Cụ chuẩn đấu, so Ams2 với CG thì Ams2 thua xa cụ ạ, em so sánh thế vì đứa lớn nhà em đỗ cả Ams và CG cấp 2, cho học Ams và đứa 2 nhà em cho học CG mới thấy sự khác biệt cụ ạ.,

3077

Xe container
Chuẩn cụ, được + đâu 2-3 đ
Nhưng năm ngoái f1 nhà em thi, thấy bảo lớp 9 ntt thi lên cũng rụng kha khá
Được cộng 3 điểm, như năm nay điểm chuẩn 19 thì +3 là rất nhiều rồi.

chọn trường nào còn xem định hướng cấp 3 học đâu, lực học con thế nào.Vd các bạn học giỏi hẳn thì học đâu cũng ok, k lo cho cấp 3 chứ học làng nhàng ở mức trung bình lớp như con em thì em chọn NTT để lên cấp 3 còn có phương án dự phòng

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Con nhà em đang học NTT, nó là môi trường cực kỳ tuyệt vời để học. Em chỉ nói thế thôi.
Cháu đỗ cả lớp chuyên Toán Archimes cơ mà học được 1-2 tuần rồi bỏ. Học nặng quá để mà làm gì?

pandahn

Xe điện
Vào NTT con thích đến trường, vào CG khả năng con trầm cmn cảm.

VCHDHN

Xe container
Cụ chuẩn đấu, so Ams2 với CG thì Ams2 thua xa cụ ạ, em so sánh thế vì đứa lớn nhà em đỗ cả Ams và CG cấp 2, cho học Ams và đứa 2 nhà em cho học CG mới thấy sự khác biệt cụ ạ.,
Nhân thể cụ nói rõ hơn chút về sự khác biệt được không ah :)

Nowhere Man

Xe hơi
Em có một câu hỏi ngoài lề về trường BVIS: ở cấp 3 trường này dùng giáo trình gì cho các môn Toán và Khoa Học nhỉ? Cụ nào biết trả lời giùm em với nhé. Cảm ơn các cụ rất nhiều!

boy_xedap

Xe điện
Con nhà em học NTT rất thích đến trường. Mỗi ngày đến trường là niềm vui. Cô trò rất vui vẻ, gần gũi nhau.

sthd

Xe lăn
Nếu có thể, bác chia sẻ sự ngại về Ams 3 được không ạ. Con em CNN và nó hay so sánh: Ams còn thế nọ thế kia nữa mà. Không rõ tụi học sinh truyền miệng thông tin gì trong khi đầu vào Ams 3 khó khủng khiếp như vậy, vào đó toàn bạn xuất sắc cơ mà...
vào thì khó rõ rồi.
vào rồi thì thầy cô coi hs là giỏi hết rồi. đa số lại định hướng đi du học nữa. nên thửa thành tích ngoại khóa với bảng điểm thôi. Không học chuyên sâu nữa. (trừ đội tuyển. mà đội tuyển thì lại sâu quá nên hỏng người)

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nhân thể cụ nói rõ hơn chút về sự khác biệt được không ah :)
Ở Ams2, GV để HS tự bơi là chính, cháu nào học lực giỏi thì ko sao, đuối tý là ko theo nổi. CG thì vào từ năm 6, trường đã có KH giảng dạy và định hướng cho các con đến từng kỳ cụ ạ, em đi họp PH thấy khác hẳn.

Vo_thuong

Xe điện
Vế 1 thì cụ có thể đúng vì có thể con cụ đã trải nghiệm, còn về 2 theo em thì chắc không đúng đâu.
Về hoạt động thể chất, CG có thể không bằng các trường tư như Archimedes nhưng so với các trường công khác thì chắc không kém. Còn học nặng thì các trường có tý "chuyên" đều nặng cả, không riêng CG, theo em là thế.

Vo_thuong

Xe điện
So cấp 2 có lẽ Cầu Giấy chỉ sau Ams 2. NTT thường là lựa chọn nếu ko đỗ CG. Tuy nhiên, 2 năm nay em thấy lạ là nhiều cháu đỗ GG trượt NTT. 1 cụ đã lý giải có thể do CG tăng chỉ tiêu. Vậy phải đợi 2, 3 năm nữa xem đầu ra CG còn giữ đc phong độ như trước khi mở rộng ko thì mới so tiếp được.
Em vừa xem lại mấy thứ liên quan đến thi vào CG và NTT thì thấy thế này:
- NTT cho toàn bộ học sinh toàn quốc thi, ko hạn chế nơi học => số lượng đăng ký khủng (gần 3800 hồ sơ), lấy 240 em, tỷ lệ chọi gần 1:16 (chuyên ngoại ngữ năm nay tỷ lệ cũng 1:19)
- Cầu Giấy chỉ cho phép các cháu quận CG thi (và các cháu xin được giấy xác nhận tạm trú CG) => số lượng đăng ký chỉ hơn 1700 cháu, trong khi trường mới rộng rãi (+ không tuyển song bằng nữa) => lấy đến 400 cháu (10 lớp) => tỷ lệ chọi chỉ hơn 1:4 tý
=> việc đỗ Cầu Giấy dễ hơn NTT là dễ hiểu các cụ ạ.

vnposh

Xe điện
Con nhà em học NTT rất thích đến trường. Mỗi ngày đến trường là niềm vui. Cô trò rất vui vẻ, gần gũi nhau.
Triết lý giáo dục của Hiệu trưởng NTT, cô T.A rất nhuần nhuyễn giữa truyền thống và hiện đại, xứng đáng là chuyên gia giáo dục hàng đầu của Việt Nam. Học sinh THPT NTT rất được các đại học tốt trên thế giới chấp nhận hồ sơ đăng ký.

Học sinh NTT thường được lời khuyên thẳng thắn "không cần học thêm, dành tiền mà học tiếng Anh, thi TOEFL, IELTS". Học sinh tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ. Tuy nhiên trường cũng không cấm học thêm, nhất là những cháu học lực "trung bình khá".

Theo nhà cháu, học sinh NTT không xuất sắc nhất, nhưng để ý thường ngồi sau mỗi THPT Chu Văn An. :D

haunt86

Xe tăng
- NTT cho toàn bộ học sinh toàn quốc thi, ko hạn chế nơi học => số lượng đăng ký khủng (gần 3800 hồ sơ), lấy 240 em, tỷ lệ chọi gần 1:16 (chuyên ngoại ngữ năm nay tỷ lệ cũng 1:19)
- Cầu Giấy chỉ cho phép các cháu quận CG thi (và các cháu xin được giấy xác nhận tạm trú CG) => số lượng đăng ký chỉ hơn 1700 cháu, trong khi trường mới rộng rãi (+ không tuyển song bằng nữa) => lấy đến 400 cháu (10 lớp) => tỷ lệ chọi chỉ hơn 1:4 tý
Những năm trước em không biết nhưng đúng là năm nay thi NTT khó hơn Cầu Giấy cụ ạ, kể cả về tỉ lệ chọi lẫn đề thi. Nếu được lựa chọn em vẫn muốn con học NTT hơn vì ko con bị quá nhiều áp lực học hành mà muốn con năng động 1 chút, tiếc là con thiếu 0.5 nên phải học NTL :(

boy_xedap

Xe điện
Cháu nhà em hoàn toàn ko có học thêm gì cả, học hành nhàn tênh. Trường rất nhiều hoạt động như đá bóng, vẽ vời, đàn hát, nhẩy nhót, cô trò tình cảm lắm luôn, cô như người bạn nên tụi trẻ con nó thân lắm. Thi vào đúng là tỷ lệ chọi cao, trường nằm trong khuôn viên của cái nôi đào tạo ra các giáo viên nên cũng dễ hiểu khi phương pháp đào tạo, mọi thứ đều rất là ok
Triết lý giáo dục của Hiệu trưởng NTT, cô T.A rất nhuần nhuyễn giữa truyền thống và hiện đại, xứng đáng là chuyên gia giáo dục hàng đầu của Việt Nam. Học sinh THPT NTT rất được các đại học tốt trên thế giới chấp nhận hồ sơ đăng ký.

Học sinh NTT thường được lời khuyên thẳng thắn "không cần học thêm, dành tiền mà học tiếng Anh, thi TOEFL, IELTS". Học sinh tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa, câu lạc bộ. Tuy nhiên trường cũng không cấm học thêm, nhất là những cháu học lực "trung bình khá".

Theo nhà cháu, học sinh NTT không xuất sắc nhất, nhưng để ý thường ngồi sau mỗi THPT Chu Văn An. :D

Botbv

Đi bộ
Cả 2 trường đều là trường tôp của Cầu Giấy. Em nhận định lại thế này các cụ xem có đúng không và đánh giá bổ sung giúp

Cầu Giấy
- Ưu điểm:
+ Thầy cô tốt, chất lượng giáo dục cao, thi cấp 3 kết quả cao đặc biệt là thi chuyên (đỗ trên 80%)
+ Cơ sở vật chất tốt. Trường mới xây rộng rãi, có bể bơi
+ Khu vực xung quanh giao thông thuận lợi hơn, không quá đông đúc, tắc đường (cho nhà nào muốn con tự đi xe đạp và đón con dễ dàng)

- Nhược điểm:
+ Áp lực học hành cao hơn, sẽ phải học thêm sớm và nhiều hơn
+ Có vẻ ít có hoạt động hơn nên con sẽ kém năng động hơn

Trường Thcs Nguyễn Tất Thành
- Ưu điểm:
+ Con học nhẹ nhàng hơn, cân bằng giữa học và chơi. Cấp 2 có nên áp lực 1 tí không để rèn được kiến thức cơ bản và nâng cao tạo tiền đề cho cấp 3?
+ Con được tham gia clb (bắt buộc 1 clb nghệ thuật và thể thao mỗi tuần 2 tiết)
+ Sau này lên cấp 3 Nguyễn Tất Thành sẽ thuận lợi hơn (được cộng 3.5 điểm). Giờ tính lên cấp 3 có sớm quá không hay việc phát triển của con quan trọng hơn?

- Nhược điểm
+ Nếu con muốn thi chuyên thì phải học thêm ngoài. Tỷ lệ đỗ có vẻ cũng ko cao. Nhờ các bác bổ sung về xu hướng lên cấp 3 của Nguyễn Tất Thành.
+ Cơ sở vật chất hơi cũ, khuôn viên hơi hẹp, em đến đỗ xe để đón con không thoải mái lắm

phuongmit

Xe cút kít
Cảm ơn cụ về thông tin thi vào CG. Trc e cứ tưởng hệ CLC này là thi tuyển thì k xét đến yếu tố hộ khẩu, giờ mới biết là vẫn xét hộ khẩu