[Funland] Chọn trường cấp 2 cho F1: THCS Đoàn Thị Điểm vs Archimedes Đông Anh...! Nhờ các cụ tư vấn!

bonongcoc

Xe buýt
1 lớp đc 20 cháu là khá ok đấy ạ. Chứng tỏ ĐTĐ tập trung hết ở lớp này. Con nhà em học trường tư ko tên tuổi trong làng thi cử, vậy mà năm bạn ấy thi, lớp 30 cháu cũng đc gần 10 cháu đỗ các trường chuyên. Vậy nên học cấp 2 ở đâu ko quá quan trọng, vẫn là chính tụi nó và có hướng ôn thi hợp lý thôi ạ.
Vâng lớp C1 (chuyên Anh) & T1 (chuyên toán) của ĐTĐ tập chung các bạn cao thủ hết vào đấy ạ.

Mytv

Xe điện
Em thống kê nhẩm DTD khóa vừa rồi chắc tầm 40 hs vào CNN thôi ạ. Lớp C1 tầm 20 cháu, C2 - 5 cháu, C3 - 3 cháu, các C còn lại max mỗi lớp 1-2 cháu.
3 lớp này tập trung toàn bộ tinh hoa của ĐTĐ rồi. Nói khách quan thì ĐTĐ là 1 trường tư tốt.
Con em đang học Cầu Giấy, em cũng rất hài lòng về trường nhưng khách quan và công tâm mà nói thì Cầu Giấy không thể bằng Ams được cụ ah. Có thể hơn một chút về trường mới được xây dựng nhưng khuôn viên thì nhỏ hơn Ams nhiều (tất nhiên Ams có cả cấp 3 nữa), quan trọng nhất là chất lượng đầu vào thì ko thể bằng Ams. Em nghĩ các bạn đỗ Ams nhưng không học mà chọn học Cầu Giấy chắc tỉ lệ chỉ tầm 2% mà thôi. Lớp con em cũng có 1 bạn đỗ Ams nhưng ko học mà lại học Cầu Giấy còn phần lớn (có thể nói là tất cả các bạn còn lại) đều trượt Ams hết.
Cụ tham khảo kq thi 10 & chuyên của CG sẽ thấy ko kém j Am2 cả dù chất lượng đầu vào CG kém hơn Am2.

Vể chất lượng giáo viên e khẳng định với cụ bên CG tâm huyết hơn Am nhiều.

Ga_son

Xe điện
ĐTĐ cũng có những cá nhân xs, tuy nhiên nói chung chỉ tốt khi tiếp tục học lên ĐTĐ2-3 thôi, chứ thò chân ra ngoài thi thố thì ko lại được với đối thủ ở các trường khác như Ams, CG, NTT, đơn giản vì ko học đều như bên ngoài, mà thi vào PTCS chất lượng cao, hay chuyên PTTH nó có thi 1 môn đâu, kể cả đc x2 cũng ko lại. em có con cháu, học c1, c2 ĐTĐ thấy cũng đình đám lắm, nhưng hóa ra giỏi nhõn tiếng Anh, mà như vậy có giỏi tiếng Anh bằng 3 bạn ngoài thì cũng chỉ max 10 điểm, chứ hóa ra bọn đối thủ tiếng A nó chỉ kém mình 1 chút, còn 2 môn Văn, Toán nó hơn mình xa, kết quả là thi mấy trường chuyên ngoài tạch hẳn, lại quay về ĐTĐ
Đây là kết quả thi chuyên vào lớp 10 của ĐTĐ năm học 2021-2022 đây cụ:

newcar

Xe tải
3 lớp này tập trung toàn bộ tinh hoa của ĐTĐ rồi. Nói khách quan thì ĐTĐ là 1 trường tư tốt.

Cụ tham khảo kq thi 10 & chuyên của CG sẽ thấy ko kém j Am2 cả dù chất lượng đầu vào CG kém hơn Am2.

Vể chất lượng giáo viên e khẳng định với cụ bên CG tâm huyết hơn Am nhiều.
Kết quả CG không kém Ams là do:
1. Các giáo viên trường Cầu Giấy phải áp lực lớn với bản thân và chính các học sinh để nâng tầm uy tín và chất lượng giảng dạy của trường mình, các con đã thi trượt Ams nên phải cố gắng nhiều hơn. Còn trường Ams với phong cách giáo dục các con tự phát huy khả năng tự học và trí tuệ của mình nên sẽ ko gò ép các con học nhiều, tố chất của các con trường Ams cũng tốt hơn nên cũng ko cần phải học quá nhiều như CG mà vẫn đỗ được chuyên.
2. Cấp 2 số lượng hs được vào trường chuyên đông hơn, học sinh trường Ams ít hơn Cầu Giấy nên số lượng đỗ chuyên bằng nhau cũng là bình thường,nhưng ko thể nó vì bình thường mà CG bằng hoặc hơn Ams được. Con em học ở CG em cũng muốn CG hơn Ams nhưng phải thực tế, con em thi trượt Ams (thiếu 0.35 điểm), các bạn học cấp 1 cùng con em đỗ Ams toàn các bạn xuất sắc vượt trội. Học phí Ams thì 500k/tháng còn CG thì 2.800k/tháng :D

NNS

Xe ngựa
Đây là kết quả thi chuyên vào lớp 10 của ĐTĐ năm học 2021-2022 đây cụ:
thủ thuật thống kê cụ ạ, đây là lượt đỗ chứ ko phải cháu hs đỗ đâu, vì phàm cái món chuyên này toạch thì nhiều chứ thường đỗ nó lại đỗ tất các trường nó thi, thống kê lặp tưởng nhiều chứ list tên ra thì chỉ còn cỡ 1/3 thôi :))

Ga_son

Xe điện
thủ thuật thống kê cụ ạ, đây là lượt đỗ chứ ko phải cháu hs đỗ đâu, vì phàm cái món chuyên này toạch thì nhiều chứ thường đỗ nó lại đỗ tất các trường nó thi, thống kê lặp tưởng nhiều chứ list tên ra thì chỉ còn cỡ 1/3 thôi :))
Cụ đọc hiểu có vấn đề à? 65/380 chỉ tiêu học sinh đỗ chuyên NN đấy :)) :

lovecarhpqn

Xe điện
Ca này của em đang hơi đau đầu các cụ à! Cụ nào vừa trải qua tư vấn em phát nhé!
Đầu năm F1 nhà em thi cấp 2 Archimedes thì chỉ đỗ Archimedes Đông Anh (được có 203,5 điểm)! Do sức học cũng chỉ vừa phải, tính tự giác chưa cao, toàn do em ốp với chở đi học thêm các kiểu!
Sau đó, em cho F1 thi thử sức Ngôi Sao thì toạch! Thi TOEFL Primary thì rùa được 230/230!
Hôm qua, bên Đoàn Thị Điểm xét tuyển thì điện thoại báo F1 nhà em trúng tuyển!
Giờ em đang đau đầu, cân nhắc lựa chọn giữa 2 phương án THCS Đoàn Thị Điểm vs Archimedes Đông Anh, nên chưa biết thế nào! Archimedes Đông Anh thì đã đóng cọc giữ chỗ 1 mớ rồi! THCS Đoàn Thị Điểm thì báo nộp học bạ trong 2 hôm tới!

Em cũng đã đăng ký cho F1 thi THCS Ngoại Ngữ, THCS Cầu Giấy, sắp tới là Nguyễn Tất Thành và Ams! Cho thử hết để sau này đỡ tiếc!
Các cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với! Thùng Vodka sẵn mời các cụ! >:D<
Từ nội thành qua cầu NT mới sang tới Archimedes Đông Anh xa phết cụ nhỉ

NNS

Xe ngựa
E hỏi cụ 65 học sinh đỗ CNN của 1 trường cấp 2 trên chỉ tiêu 380 học sinh thì cao hay thấp?
cao so với cái gì hả cụ? ý cụ hiện đang là cao so với CNN dúng ko? hỡi ơi, thực ra nguồn cung cấp hs cho các trường chuyên ko nhiều, đâu chỉ 5-7 trường là Ams, CG, ĐTĐ, Arch, NS, NTT và vài trường nữa, CNN2 (trường này mới có đầu vào, chưa có đàu ra), thế nên 65hs đỗ cnn của ĐTĐ cũng là thành tích rất ấn tượng rồi, nhưng so với các trường khác như Ams (trường này vào chuyên hơi giảm vì du học nhiều) Cầu giấy, Arch thì tỉ lệ hs đỗ chuyên của ĐTĐ hơi kém hơn, vì mấy trường kia nó học đều hơn cả mấy môn chứ ko học lệch hẳn môn nào. Trong các trường ptcs thì khủng nhất lại là CG, khi mô hình của nó dàn hàng ngang, ko có lớp chọn, tỉ lệ hs đỗ chuyên của nó cỡ 65-70%/ tổng số hs cả khối, đó là 1 thống kê khủng, vì nó ko như 1 số trường khác chỉ dồn tinh hoa học tập cho 1 vài lớp chọn.

xitrum145

Xe tải
Em cũng sắp có F1 lên cấp 2 nên cũng lăn tăn lắm. Em thì bảo học trường làng cho gần, mẹ cháu thì cứ muốn thi Ams hoặc NTT. Các cụ cho em xin ít lý do để không nên cho F1 học trường làng với ạ.
Đơn giản là trường làng thì đi đường đê, nhìn xa đến lũy tre, tiện tắm sông-đạp xe.
Trường top thì xe đưa rước, nhìn thấy nhiều building, đi ngoại khóa quán game và gặp bạn giỏi-nhà giàu :D

Mytv

Xe điện
C2 Giảng Võ thì sao cụ?!
Là trường c2 tốt nhất(trường điểm) của quận BĐ. Giống như NTT của ĐĐ hay NSL của HK. Tuy nhiên tinh hoa chỉ dồn hết vào 2 3 lớp chọn thôi, các lớp chọn này tỷ lệ đỗ chuyên khá cao. Nói chung là nếu so sánh riêng các lớp chọn thì ko kém các lớp chọn bên Ác hay NS. Nhưng tính mặt bằng chung thì kém hơn mấy trường tư do tuyển sinh vẫn theo hộ khẩu chứ ko qua thi tuyển.

bonongcoc

Xe buýt
Cụ đọc hiểu có vấn đề à? 65/380 chỉ tiêu học sinh đỗ chuyên NN đấy :)) :
CNN khóa 2022 lấy tổng 523 học sinh. Em vừa thống kê thì ĐTĐ có đúng 38 học sinh đang học CNN lớp 10 năm nay.

Đúng rồi, đây là lượt đỗ, cụ cứ cộng các trường vào là ra tổng lượt đỗ là 359 lượt. Trường ghi phần chi tiết lại thành "học sinh" là hơi tiểu xảo :). Vì lớp C1 nhiều cháu đỗ 3-4-5 trường chuyên nên thực ra số học sinh sẽ không nhiều như thế, chia 3.5 là vừa. Vậy nên ĐTĐ đạt tầm 100/808 học sinh khối 9 đỗ chuyên.

• Vodka
Reactions: NNS

Kyson1

Xe điện
Là trường c2 tốt nhất(trường điểm) của quận BĐ. Giống như NTT của ĐĐ hay NSL của HK. Tuy nhiên tinh hoa chỉ dồn hết vào 2 3 lớp chọn thôi, các lớp chọn này tỷ lệ đỗ chuyên khá cao. Nói chung là nếu so sánh riêng các lớp chọn thì ko kém các lớp chọn bên Ác hay NS. Nhưng tính mặt bằng chung thì kém hơn mấy trường tư do tuyển sinh vẫn theo hộ khẩu chứ ko qua thi tuyển.
F1 nhàem vào lớp chọn.

Mytv

Xe điện
CNN khóa 2022 lấy tổng 523 học sinh. Em vừa thống kê thì ĐTĐ có đúng 38 học sinh đang học CNN lớp 10 năm nay.

Đúng rồi, đây là lượt đỗ, cụ cứ cộng các trường vào là ra tổng lượt đỗ là 359 lượt. Trường ghi phần chi tiết lại thành "học sinh" là hơi tiểu xảo :). Vì lớp C1 nhiều cháu đỗ 3-4-5 trường chuyên nên thực ra số học sinh sẽ không nhiều như thế, chia 3.5 là vừa. Vậy nên ĐTĐ đạt tầm 100/808 học sinh khối 9 đỗ chuyên.
Tổng chỉ tiêu các trường chuyên e nhớ ko nhầm tầm 4000 thì phải. Trong khi cả Hn gần 1000 trường c2. Với khoảng hơn trăm hs đỗ chuyên của ĐTĐ e thấy thành tích như vậy là khá tốt rồi. Cũng ko kém mấy so với bên Ác hay NS đâu.

nhtho

Xe buýt
Đơn giản là trường làng thì đi đường đê, nhìn xa đến lũy tre, tiện tắm sông-đạp xe.
Trường top thì xe đưa rước, nhìn thấy nhiều building, đi ngoại khóa quán game và gặp bạn giỏi-nhà giàu :D
Cũng tùy cụ ạ. Cháu thì thấy nên ưu tiên cự ly nhà - trường vừa phải (3-5km thôi) để quãng đường đi học không quá dài (4 năm đằng đẵng).
Ngoài ra, cụ cứ cho cháu đăng ký thi để trải nghiệm và cháu biết mình đang ở đâu. Tỷ lệ chọi đầu vào toàn 10 chọn 1 thôi.

xitrum145

Xe tải
Cũng tùy cụ ạ. Cháu thì thấy nên ưu tiên cự ly nhà - trường vừa phải (3-5km thôi) để quãng đường đi học không quá dài (4 năm đằng đẵng).
Ngoài ra, cụ cứ cho cháu đăng ký thi để trải nghiệm và cháu biết mình đang ở đâu. Tỷ lệ chọi đầu vào toàn 10 chọn 1 thôi.
Vâng, em cũng đồng tình. Vì chọn trường cho con là chiến lược quan trọng. Ngoài mục tiêu cho con, cho gia đình...thì còn cân nhắc nguồn lực: tài chính, thời gian, sức khỏe cũng như mong muốn của con, thực lực của con hay đầu tư chạy đà từ những năm trước.
Thế nên các gia đình đều có những lựa chọn riêng cho phù hợp, chứ không phải ai cũng giống ai :)

tran_aquan

Xe buýt
F1 nhà em vừa trượt CG, nhưng đỗ NTT, đỗ vớt nhờ điểm TOEFL, nhưng vẫn nghiêng về ĐTĐ hơn! Sắp tới em cho thi nốt CNN2 và Ams nữa!
Xin hỏi cụ có cho con ôn luyện ở đâu k ạ? F1 nhà e năm sau lên lớp 5 mà vẫn chưa ôn luyện ở đau cả