[Funland] Chọn trường cấp 2 cho F1: THCS Đoàn Thị Điểm vs Archimedes Đông Anh...! Nhờ các cụ tư vấn!

caisua

Xe lăn
Em cũng công nhận, con lớn nhà em và cháu ruột em cấp 2 học ĐTĐ lớp chọn Anh (không phải
lớp C1,C2) năm rồi thi vào 10 ko đỗ trường công như dự kiến, cũng chẳng đỗ chuyên hay cận chuyên nào cả. Điểm thi vào 10 môn Anh cả 2 đứa 9.5 nhưng không kéo bù được cho toán & văn vì toán văn hệ số 2.
Như con nhà em thì thấy học lệch toán văn, đặc biệt là toán. Cuối cùng con em đỗ vớt HES, còn cháu em lại tiếp tục lên ĐTĐ cấp 3 vì ko có lựa chọn nào khác lúc đó. Mà năm nay thấy mẹ nó kêu học phi lại tăng nữa, tổng giờ 11tr/ tháng (lớp chuyên anh).

Không phủ nhận ĐTĐ cấp 2 có lớp C1 là đỉnh, C2 thì bấp bênh tùy khóa, còn từ C3 trở đi như kiểu lớp thường + học phí tăng cường tiếng Anh thôi, nếu mục tiêu cấp 3 là trường công lập thì sẽ ko ăn thua vì học lệch. Còn nếu cấp 3 tiếp tục ĐTĐ thì ok.

Như năm ngoái lớp 9C2 cũng chỉ có 8 bạn đỗ chuyên nhưng 1 bạn chuyên Lý, 1 bạn chuyên sử, còn lại chỉ có 6 bạn là chuyên Anh. Trường cứ đưa lượt đỗ lên vì 8 bạn trên mỗi bạn đỗ 2-3 trường. Các bạn còn lại lại tiếp tục cấp 3 ĐTĐ là nhiều.
Bọn đỗ chuyên Anh thi tiếng Anh cấp 3 toàn 10 và chúng làm xong ngay trong 5 phút kiểm tra đề, trước cả trống bắt đầu làm bài, rồi tranh thủ ngủ suốt giờ thi để chiều có sức thi Anh chuyên vì ko được nộp sớm

bonongcoc

Xe buýt
Bọn đỗ chuyên Anh thi tiếng Anh cấp 3 toàn 10 và chúng làm xong ngay trong 5 phút kiểm tra đề, trước cả trống bắt đầu làm bài, rồi tranh thủ ngủ suốt giờ thi để chiều có sức thi Anh chuyên vì ko được nộp sớm
thực ra chuyên hay ko chuyên thì đề Anh vào 10 là mức cơ bản, năm lớp 8 con nhà em làm thử đề thi Anh vào 10 của cũng đúng hết. Các bạn lớp thường cẩn thận chút cũng 10 đầy, chẳng cần đến chuyên. Vì vậy mới nói học chuyên mà lệch nó chẳng gánh đc cho toán văn.

caisua

Xe lăn
thực ra chuyên hay ko chuyên thì đề Anh vào 10 là mức cơ bản, năm lớp 8 con nhà em làm thử đề thi Anh vào 10 của cũng đúng hết. Các bạn lớp thường cẩn thận chút cũng 10 đầy, chẳng cần đến chuyên. Vì vậy mới nói học chuyên mà lệch nó chẳng gánh đc cho toán văn.
À, ý em là điểm Anh thi vào 10 ngồi cả giờ mà chỉ được 9.5 thì đương nhiên chả thể đỗ chuyên hay cận chuyên được vì trình bọn đỗ chỉ làm trong 5p đã được 10 rồi
Còn toán, văn đương nhiên phải rất ngon nữa mới đỗ được chuyên vì đây là trận đấu khốc liệt nhất về món học hành trong đời 1 người, trừ bọn gà nòi chuyên nghiệp trong các đội tuyển quốc gia quốc tế

Chỉnh sửa cuối:

bonongcoc

Xe buýt
À, ý em là điểm Anh thi vào 10 ngồi cả giờ mà chỉ được 9.5 thì đương nhiên chả thể đỗ chuyên hay cận chuyên được vì trình bọn đỗ chỉ làm trong 5p đã được 10 rồi
Còn toán, văn đương nhiên phải rất ngon nữa mới đỗ được chuyên vì đây là trận đấu khốc liệt nhất về món học hành trong đời 1 người, trừ bọn gà nòi chuyên nghiệp trong các đội tuyển quốc gia quốc tế
Thời gian các cháu làm bài em ko rõ, em chỉ biết kết quả vì thực ra giỏi nhưng cẩu thả chút cũng mất 1 câu là mất 0.25 điểm rồi. Còn có loại giỏi nâng cao mà cơ bản lại hổng nữa ấy. NÓi chung là nhiều kiểu, con mình có thể rơi vào cái kiểu mà chỉ mình nhìn thấy.

hdlovems

Xe tải
Bọn nhà em ko học ĐTĐ nhưng khi vào cấp 3 CNN thì thấy đầu năm phải tới 1 nửa là mặc đồng phục ĐTĐ vì chưa mua đồng phục CNN nên đoán cấp 2 trường này ngon nhất
ĐTĐ mà tới gần 1/2 đỗ CNN thì hot quá cụ ơi, chắc con cụ nhìn 1 nhân mấy rồi, :). Em cũng không có con học ĐTĐ nhưng có 2 cháu học cấp 1+2, chỉ có 2 lớp gà chọi T1, C1 là ngon thôi, các lớp khác bt. Cháu em cũng phải học thêm tá lá bên ngoài mà anh có 8,75; văn 7,25; toán 9. Quan điểm của em, học tư mà anh ko đc 9,0 là thất bại rồi.

hdlovems

Xe tải
Anh vào 10 để đc 9 ko khó. Từ 9,5 trở lên là cũng tương đối khoai đấy cụ vì sơ sẩy.

tunglam2806

Xe tăng
Các cụ có con đã và đang học cho em xin ít review ưu nhược của NTT và CG với.

Con nhà em cấp 1 học ĐTĐ, cháu học tốt toán & tiếng Anh nên năm nay mục tiêu CG & NTT, còn Nam Từ Liêm làm backup.

NTT em nghe nói có lớp ngoại giao, nếu con mình thi thật mà bị xếp vào lớp đó học có ổn không?
Nếu cháu đỗ tất thì vào CG nhé. 3 năm trở lại đây CG e đánh giá số 1 roài. Hơn cả Am2 luôn. Csvc mới xây ngon hơn cả tư, hoạt động ngoại khoá cũng rất mạnh. E hối hận khi con đỗ mà ko học vì xa nhà.

Còn NTT cũng tốt ko kém nhưng csvc cũ quá. Lại có vẻ hơi nghiêm theo hướng giáo dục cũ. À mà nghe nói NTT suất “ngoại giao” vào khá nhiều nên bị loãng chất lượng.

tunglam2806

Xe tăng
Thời gian các cháu làm bài em ko rõ, em chỉ biết kết quả vì thực ra giỏi nhưng cẩu thả chút cũng mất 1 câu là mất 0.25 điểm rồi. Còn có loại giỏi nâng cao mà cơ bản lại hổng nữa ấy. NÓi chung là nhiều kiểu, con mình có thể rơi vào cái kiểu mà chỉ mình nhìn thấy.
Con e làm đề hsg, đề nâng cao thì làm tốt. Làm mấy đề cơ bản toàn sai 123 câu. Chưa bao h làm đúng toàn bộ
Anh vào 10 để đc 9 ko khó. Từ 9,5 trở lên là cũng tương đối khoai đấy cụ vì sơ sẩy.
Đề TA vào 10 để đạt 10đ ko đơn giản đâu. E biết nhiều trường hợp hsg, ielts 7,5… thi đc 9-9,5. Chỉ sơ sẩy 1 2 câu thôi là hỏng rồi.

KimThu1998

Xe máy
Nếu cháu đỗ tất thì vào CG nhé. 3 năm trở lại đây CG e đánh giá số 1 roài. Hơn cả Am2 luôn. Csvc mới xây ngon hơn cả tư, hoạt động ngoại khoá cũng rất mạnh. E hối hận khi con đỗ mà ko học vì xa nhà.

Còn NTT cũng tốt ko kém nhưng csvc cũ quá. Lại có vẻ hơi nghiêm theo hướng giáo dục cũ. À mà nghe nói NTT suất “ngoại giao” vào khá nhiều nên bị loãng chất lượng.
Nghe cụ nói mà em xem xét lại việc vào NTT luôn . CG hơi khó để thằng nhà em vào vào được là một lợi thế sau này

caisua

Xe lăn
Bọn lớp 9B0 Ngôi Sao cùng F1 nhà em 10 hết mà, chúng đã chuyên sâu tiếng Anh thì cái đề này chỉ như phủi bụi, ko thể có sơ sẩy đc đâu ạ

bonongcoc

Xe buýt

Vâng, nhà em ở mạn Lê Đức Thọ, cũng cách CG 4km, chắc gom xe tuyến tầm 1.6-1.8tr/tháng.

Tình cờ

Xe tải
Bọn nhà em ko học ĐTĐ nhưng khi vào cấp 3 CNN thì thấy đầu năm phải tới 1 nửa là mặc đồng phục ĐTĐ vì chưa mua đồng phục CNN nên đoán cấp 2 trường này ngon nhất
Ôi cụ nhìn ở đâu mà thấy 1/2 đồng phục ĐTĐ ạ. Con em CNN, bảo rằng các trường cấp 2 đỗ CNN tỉ lệ cao ở mấy trường: CG, NTT, Nghĩa Tân, Gvo... Đều là các c2 có tiếng. ĐTĐ không hề ở top học CNN nhiều đâu ạ. Ngon nhất càng không. Nó có thể ở top trường tư tốt.

NNS

Xe ngựa
Ôi cụ nhìn ở đâu mà thấy 1/2 đồng phục ĐTĐ ạ. Con em CNN, bảo rằng các trường cấp 2 đỗ CNN tỉ lệ cao ở mấy trường: CG, NTT, Nghĩa Tân, Gvo... Đều là các c2 có tiếng. ĐTĐ không hề ở top học CNN nhiều đâu ạ. Ngon nhất càng không. Nó có thể ở top trường tư tốt.
ĐTĐ cũng có những cá nhân xs, tuy nhiên nói chung chỉ tốt khi tiếp tục học lên ĐTĐ2-3 thôi, chứ thò chân ra ngoài thi thố thì ko lại được với đối thủ ở các trường khác như Ams, CG, NTT, đơn giản vì ko học đều như bên ngoài, mà thi vào PTCS chất lượng cao, hay chuyên PTTH nó có thi 1 môn đâu, kể cả đc x2 cũng ko lại. em có con cháu, học c1, c2 ĐTĐ thấy cũng đình đám lắm, nhưng hóa ra giỏi nhõn tiếng Anh, mà như vậy có giỏi tiếng Anh bằng 3 bạn ngoài thì cũng chỉ max 10 điểm, chứ hóa ra bọn đối thủ tiếng A nó chỉ kém mình 1 chút, còn 2 môn Văn, Toán nó hơn mình xa, kết quả là thi mấy trường chuyên ngoài tạch hẳn, lại quay về ĐTĐ

bonongcoc

Xe buýt
Em thống kê nhẩm DTD khóa vừa rồi chắc tầm 40 hs vào CNN thôi ạ. Lớp C1 tầm 20 cháu, C2 - 5 cháu, C3 - 3 cháu, các C còn lại max mỗi lớp 1-2 cháu.

caisua

Xe lăn
con nhóc nhà em học CNN bảo thế chứ em cũng chả để ý, hoặc học sinh cấp 2 ĐTĐ được dặn mặc đồng phục để PR khi đỗ vào CNN thì em cũng ko rõ

duongphong

Xe container

Cụ nghe nói là không ổn rồi. Ông chỗ gấu em người thật việc thật đây, tìm cửa mà bị từ chối kìa

bonongcoc

Xe buýt
Cụ nghe nói là không ổn rồi. Ông chỗ gấu em người thật việc thật đây, tìm cửa mà bị từ chối kìa
Có suất ngoại giao cụ nhé, gia đình bạn em ở tỉnh năm kia chuyển cả nhà về HN, chị chồng nó làm to trong tòa án, xin 1 phát cả 2 con nhà nó 1 đứa lớp 6, 1 đứa lớp 10 vào NTT luôn ạ. Cái này thật 100%. Nhưng em nghĩ phải khá to mới xin đc. Chứ ko hẳn là tiền.

duongphong

Xe container
Có suất ngoại giao cụ nhé, gia đình bạn em ở tỉnh năm kia chuyển cả nhà về HN, chị chồng nó làm to trong tòa án, xin 1 phát cả 2 con nhà nó 1 đứa lớp 6, 1 đứa lớp 10 vào NTT luôn ạ. Cái này thật 100%. Nhưng em nghĩ phải khá to mới xin đc. Chứ ko hẳn là tiền.
Cái này đúng. Ông kia cũng chịu chi, nhưng quan hệ chưa đủ mạnh cụ.
ĐTĐ cũng có những cá nhân xs, tuy nhiên nói chung chỉ tốt khi tiếp tục học lên ĐTĐ2-3 thôi, chứ thò chân ra ngoài thi thố thì ko lại được với đối thủ ở các trường khác như Ams, CG, NTT, đơn giản vì ko học đều như bên ngoài, mà thi vào PTCS chất lượng cao, hay chuyên PTTH nó có thi 1 môn đâu, kể cả đc x2 cũng ko lại. em có con cháu, học c1, c2 ĐTĐ thấy cũng đình đám lắm, nhưng hóa ra giỏi nhõn tiếng Anh, mà như vậy có giỏi tiếng Anh bằng 3 bạn ngoài thì cũng chỉ max 10 điểm, chứ hóa ra bọn đối thủ tiếng A nó chỉ kém mình 1 chút, còn 2 môn Văn, Toán nó hơn mình xa, kết quả là thi mấy trường chuyên ngoài tạch hẳn, lại quay về ĐTĐ
Hôm chủ nhật em về nhà cũ, gặp ông anh có f1 cùng tuổi với nhóc nhà em thi năm nay. Em hỏi thì đúng như cụ nói, cứ đầu tư nhiều vào TA, còn 2 môn Toán + Văn thì không đầu tư sâu. Nếu thực tế thi vào 10 thì Toán + Văn tính hệ số 2, TA hệ số 1 nên rủi ro tạch rất cao. Vậy là phải hạ thấp nguyện vọng.

newcar

Xe tải

Con em đang học Cầu Giấy, em cũng rất hài lòng về trường nhưng khách quan và công tâm mà nói thì Cầu Giấy không thể bằng Ams được cụ ah. Có thể hơn một chút về trường mới được xây dựng nhưng khuôn viên thì nhỏ hơn Ams nhiều (tất nhiên Ams có cả cấp 3 nữa), quan trọng nhất là chất lượng đầu vào thì ko thể bằng Ams. Em nghĩ các bạn đỗ Ams nhưng không học mà chọn học Cầu Giấy chắc tỉ lệ chỉ tầm 2% mà thôi. Lớp con em cũng có 1 bạn đỗ Ams nhưng ko học mà lại học Cầu Giấy còn phần lớn (có thể nói là tất cả các bạn còn lại) đều trượt Ams hết.

Tình cờ

Xe tải
Em thống kê nhẩm DTD khóa vừa rồi chắc tầm 40 hs vào CNN thôi ạ. Lớp C1 tầm 20 cháu, C2 - 5 cháu, C3 - 3 cháu, các C còn lại max mỗi lớp 1-2 cháu.
1 lớp đc 20 cháu là khá ok đấy ạ. Chứng tỏ ĐTĐ tập trung hết ở lớp này. Con nhà em học trường tư ko tên tuổi trong làng thi cử, vậy mà năm bạn ấy thi, lớp 30 cháu cũng đc gần 10 cháu đỗ các trường chuyên. Vậy nên học cấp 2 ở đâu ko quá quan trọng, vẫn là chính tụi nó và có hướng ôn thi hợp lý thôi ạ.