Chọn Subwoofer - Kinh nghiệm 1 con gà trên Autonet

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Sản phẩm ko lạ đâu bác ạ, nếu bác đi mấy dòng nhập trực tiếp từ Đức về thì hầu hết là đầu nguyên bản chơi Blaupunkt, Lacetti cũng thế đấy

AQ.

Xe tăng
Thế này bác ạ:
- Bài trên bác có thể viết thêm là với tầm tiền từ y-z, nên chon Sub hơi để đạt yêu cầu cao nhất.....; từ c-y đạt % thế này; còn nếu chỉ có từ a-b có thể chọn Sub gầm ghế, nâng được ?% hoặc đừng đầu tư phí tiền (vì bác viết dưới dạng đánh giá của người dùng, chúng em tin được - chứ nhà sản xuất kinh doanh thì cái gì chả khen - mua rồi mới biết là không xài được, hoặc chả hơn chưa mua là mấy. Có khiếu nại lại bảo "ai bảo tiền ít đòi hít....")

- Tầm tiền cũng có thể là: với khoản xin vợ cả là x đồng, nên đầu tư vào âm thanh (cụ thể là loa, đầu CD nào...) thôi. Nếu tham cả nghe lẫn nhìn thì hậu quả thế nào; với y đồng nhiều hơn hãy nghĩ đến nhìn, nhưng nên đầu tư vào nghe những gì, vào nhìn ra sao...vv cho xứng đông tiền bỏ ra. Đại khái như chỉ dẫn nhập môn cho những người mới bước chân vào vụ độ xe ý.

dunggiang

Xe hơi
zippoSản phẩm ko lạ đâu bác ạ, nếu bác đi mấy dòng nhập trực tiếp từ Đức về thì hầu hết là đầu nguyên bản chơi Blaupunkt, Lacetti cũng thế đấy
Hôm nào, xin đến thỉnh giáo bác Zippo PR cho em vài bài nhé (b) (b) (b)

@AQ: OK em đã hiểu ý bác, em cũng đã trải qua giai đoạn này nên sẽ có 1 bài như thế.
@dunggiang: Bác mới là chuyên gia chứ em chỉ là gà thôi

sonlam81

Xe đạp
Bài viết tạm ổn, nhưng sản phẩm đưa ra nghe lạ, đáng ra lên đưa mấy loại của Alpine hay Pioneer ,Infinity đang rất phổ biến trên thị trường cho mọi người lựa chọn có phải dễ tìm hơn không?
Sản phẩm Blaupunkt đâu có lạ đâu các bác. Bây giờ ngoài đường đầy. Lacetti là dùng đầu của Blaupunkt đấy chứ. Không tin bác nào chạy Lacetti lôi ra thử coi. Blaupunkt là thương hiệu nổi tiếng của Đức mà.Bác nào chơi xe xịn , xe Châu Âu mà không biết thì....hơi chán.

dunggiang

Xe hơi
@Zippo : Bác nói thế sai rồi, nói đến chuyên gia thì chỉ có mấy Mr.Singapore chứ em chỉ học lỏm theo được vài từ , nếu như nói về sự sành sỏi trong lĩnh vực này em nghĩ em chỉ đứng bậc hậu bối thôi. Rất mong có dịp yết kiến bác để em thực tế chút kinh nghiệm làm báo cáo. Hy vọng bác không từ chối. (b)

khanhfat

Xe hơi
Rất hay,bác Zippo viết về đồ âm thanh ô tô chuyên nghiệp không khác gì mấy bác bên tạp chí Nghe Nhìn.Thị trường âm thanh xe hơi đang bị trà trộn bởi hàng nhái và hàng không rõ xuất xứ. Mong bác viết thật nhiều bài hay về nội thất cho xe hơi và ý thức mọi người phân biệt được hàng nhái hàng thật thì em nghĩ lĩnh vực nội thất ô tô sẽ phát triển hơn rất nhiều.
Hoan hô bác Zippo !!!
ICE In Car Entertainment. Mở sub forum này đi, nhiều bác đang cần đó...

Bác gì đó ơi, nếu bác bán pioneer nhập về mấy dàn component D series hoặc PRS series cho anh em nghe cho sướng. Nếu budget cho phép.

Còn thương hiệu khác khá phổ biến là JL audio. Hãng này làm hơi mắc nhưng chất lượng và uy tín lắm.

Nếu anh nào nhập vài con sub W6 hay W7 thôi 10" là đủ đánh thức cả làng rồi. Và tất nhiên phải đóng thùng loa đúng kích thước nghe mới hay đươc. Đi chung với may sub đó thì amply JL 500/1 hay 1000/1 là khủng lắm rồi. ( 500 slash one). Hay tiếng việt 500 gạch một hehehe... 500w 1ch.

Em có mấy ng bạn rất am hiểu car audio, nếu bác cần viết thêm bài em sẵng sàng giúp đỡ.

Cái quan trong là bộ phận trên xe đã tốt... nếu lắp ráp vào xe ko đúng , đi dây ko đủ to thì performance sẽ ko như moong muốn :D

khanhfat

Xe hơi
bác AQ nói rõ hơn về tầm tiền là như thế

nào được ko? So sánh tính năng review các dòng à? để em lại làmt thêm mấy bài đánh giá

Sau khi đọc lại em có thêm góp y' thêm... các điểm cuối cùng như check nút vặn trong xe và các thiết bị khác trước khi trả tiền là rất đúng.

Cái thứ hai là check xem thợ đi dây power qua xe bằng lỗ nào.. vì nhiều khi họ đục lỗ qua firewall làm tiếng ồn của máy lôt vào xe nghe rất khó chịu. Xe em bi. như vậy một lần.. tức chết.. hên là nó chưa khoan lỗ.. mới chỉ đi dây wa lỗ của steerring rod của tay lái.

@AQ: Đơn vị inhch là quy chuẩn của bản báo dành cho Màn hình trên xe và loa sub đấy bác ạ, chứ bây giờ em mà chuyển ra cm khách hàng đi tìm lòi mắt cái thước ra để đo loa thì chết.
@voi: Dàn trang cũng do bản báo nốt, em thấy báo này lên trang cũng khá đẹp tuy nhiên trông trang này cũng hơi lông dân thật.
@evkin: cân chỉnh thì khó thật vì mỗi người 1 tai khác nhau căn chỉnh nhìn thì số má giống nhau đối với ampli nhưng trên] đầu phát ra nó sẽ thích hợp khác nhau.

Đơn vị đo theo cm... ( ít ai dùng cái này khi nói về sub) : 10" 25cm , 12" 30cm , 15" 38cm.

- dàn trang... chuyện này lo sau chỉ cần sắp xếp lại chút... chọn lựa có nhiều thứ phải nói tới, viết ra hơi dài.
bác có thể google các guide cua caraudiomag.com hay các forum, tụi nó viết khá chi tiết đó.
- Cân chỉnh tần số cho sub tùy vào mỗi người và tùy theo loa midbass của bác đánh dc tần số nào. Ko phải lúc nào nó cu4ng đánh được các tần số trên specs sheet. tần số cross over của sub vào khoảng 80hz là chuẩn, tùy theo bass của nhạc có thể lên tới 100hz hoac. 125hz... Riêng em thích khoản 100hz là vừa.

- các mục bác có thể viết review thiết bị thì tùy theo thị trường vn đang bán model nào hot.. tầm giá ra sao. Online review của nước ngoài ra sao. Eem ko biết ở việt nam nghe hãng nào thì ko thể comment nhiếu được. Nhưng đa số anh em thíchh model vửa túi tiền.
- Subwoofer của alpine khá tốt giá thì phải chăng (theo giá thị trường Mỹ) Type R 10" 12" khá phổ biến. Ampli chơi chung thì M450 M650 M850
- Sau đó model nhỉnh hơn alpine là JL Audio... các model như W6 W7 mới ra thiết kế khá tốt nên tiếng bass chắc hơn
- Còn vài hãng Mỹ khác làm sub và ampli nhưng em chỉ nêu hai tên popular nhất.... infinity sub ben mỹ khá ít người xài. Chỉ có speaker component và coaxial thôi.

- Nhắc tới component và coaxial speaker. bác Zippo giải thích cho AE nghe nhiếu hơn nhé.

Budget xếp loại khoảng nhiêu tiền... cái đó thì tùy theo túi tiền việt nam.

Loa, tùy theo power RMS bao nhiêu watt bác chon ampli cho thích hợp. Nên chọn ampli có output watt lớn hơn 1/3 so với loa để đảm bảo loa có đủ power đánh tiếng to và rõ ( loud and clean). Có nhiều bác sợ ampli watt lớn thì sẽ đánh rách loa nhưng thật ra chỉ do chỉnh gain level cho đúng cách mà thôi.

Dây loa thì tùy theo Watt.của loa speaker phía trước nhỏ nhất là 16 AWG.. handle khoảng 70W trở xuống ok.

70W - 150 W thì 14 gauge... ( nên xài 14 hơn)

150W - more... thì 12 -10 gauge.

Do khoảng các subwoofer với amply ngắn hơn nên xài dây 16 AWG cho 300W ok vì dây chỉ khoảng 70cm thôi. tốt nhất xài dây 10 - 12 awg để đảm bảo đủ power cho sub.

Trước khí install ampli và loa, AE cần phải biết ampli kéo bao nhiêu watt để đi dây POWER cho đúng cỡ... nếu muốn chắc ăn cứ đi dây to nhất nếu điều kiện cho phép. Còn nếu gắn trước cho có thì cứ theo manual của ampli recommend dây nào đi dây đó. Cầu chì bao nhiêu amp thì để nguyên vậy. may mốt có nổ thì vẫn thay đúng số amp đó.

Trung bình chạy hai ampli 4ch và mono đi dây 4 gauge là vừa phải.. 8 gauge chơi được nhưng hơi nhỏ khi chay hai ampli cho speakers và sub.

+Thông thường 400W trở xuống đi 8 AWG (gauge) dây power ok
+ 400W - 800W đi dây 4 AWG

+800W trở lên đi dây 2 AWG - 0 AWG.. dây này hơi to và cứng nên install sẽ hơi trở ngại... nếu xài kicker hyperflex thì sẽ mềm hơn.

Bên Mỹ theo kinh nghiệm của em: (cái này cho sub woofer
Tiền install và dây nguồn adapter tính riêng).

Starter package : sub woofer khoỏang 70$... cheap amp khoảng 80$ box 60$. nói chung khoảng 300$ đổi lại.

Mid : sub: 250$ and up.. amp 350$ and up... box 70 - 100$ tùy loại. soo around 600$ - 1000$

High -end : có khá nhiều option tại khoảng này.... tới vài ngàn USD...

Nếu các bác muốn nghe "khác biệt hơn" factory speaker thì nên chơi khoảng Mid range package. Vì entry level sẽ làm các bác mau chán và nghe càng nhiều càng... dở... dẫn đến tốn thêm tiền upgrade. Tiết kiệm tiền làm một lần cho đúng. Đi qua xe của mấy bác làm trước nghe thử loa nào vừa tai ampli nào đánh khỏe , tiếng ra clean ( trong trẻo), ít nóng và ko bị tắt khi xài lâu).. sau đó lên internet làm nghiên cứu revieew tụi online nói xấu tốt thế nào rồi tư làm cho mình list riêng

" IF you do it, do it right".

Em chỉ nhớ vầy thôi mai viết tiếp :D Bác zippo cần dịch tài liệu gì cứ báo em hay :D(y)//?

Chỉnh sửa cuối:

dunggiang

Xe hơi
@ khanhfat : Em biết các dòng loa Serie D cà PRS nghe hay nhưng mà thực sự nhu cầu ở VN và các nước khu vực Châu Á chưa cao lắm Vì hàng đó cũng đắt nên nhập về đại trà sẽ khó bán. Mong rằng tương lai không xa những model đó sẽ được phân phối đại trà tại VN.
mà bác ở đâu vậy? nếu gần gần thì để hôm nào giao lưu với nhau cái (b) (b)

Chỉnh sửa cuối:

khanhfat

Xe hơi
@ khanhfat : Em biết các dòng loa Serie D cà PRS nghe hay nhưng mà thực sự nhu cầu ở VN và các nước khu vực Châu Á chưa cao lắm Vì hàng đó cũng đắt nên nhập về đại trà sẽ khó bán. Mong rằng tương lai không xa những model đó sẽ được phân phối đại trà tại VN.
mà bác ở đâu vậy? nếu gần gần thì để hôm nào giao lưu với nhau cái (b) (b)

Thế bác nghĩ em ở đâu nào?

Tại vì ở việt nam đường xá khó khăn... gắn loa hay cũng khó enjoy được.. nhất là lúc kẹt xe lo né honda cũng mệt rồi heheh.

Hy vọng tương lai xe về nhiều người chơi càng nhiều Em sẽ về chơi chung.. hay build cái project car hoặc giúp anh em tư vấn.

Em chỉ nghiên cứu thôi... nghe qua nhiều loa khác thì chưa... có vài người bạn chuyên chơi audio nên nghe qua khá nhiều hãng... bây giờ chúng em bên Mỹ đang xu hướng chuyển qua loa của Ý và Đức chất lượng khá hơn mỹ và ít bị hàng giả hay refurbish / rebuild.

Thế bác biết em ở đâu rồi chứ gì... chừng nào về VN em làm một chuyến lên Hà thành ghé hết các shop ở HN xem sao.

Sao bác kho nhập 1 2 cặp D hay PRS làm Demo.. biết đâu big baller ( tay chơi lớn) nào muốn mua thì sao... phải làm vài cái ngon ngon để trong showroom demo cho Anh Em nghe cho sướng rồi mới bỏ tiền mua dc chứ. hehhehe

Chào bác Khánh béo nghe bác mô tả là hết sức chuyên nghiệp rồi, quả thực để mà đúng cách insstall 1 hệ thống chúng ta phải có bảng tính đầy đủ công suất nguồn dây nhợ tèm lèm nhiều lắm, sẽ PM trao đổi thêm với bác nhé

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Chọn loa siêu trầm nào cho xe?
Không hài lòng với hệ thống âm thanh nguyên bản trên xe, nhiều người đã nâng cấp với các thiết bị hi-end. Loa sub – một trong những thiết bị quan trọng nhất của hệ thống âm thanh – cũng cần người chơi có những kinh nghiệm trong việc lựa chọn
Chọn loại loa siêu trầm nào?
Với những chiếc xe có hệ thống âm thanh nguyên bản hiện nay thì bước đầu là 1 ổ CD. Nếu thêm 1 bộ loa siêu trầm là ban đầu bạn đã có 1 hệ thống âm thanh tạm hài lòng, chắc chắn bù đắp được phần nào tiếng loa của xe nguyên bản.
Bài viết này đề cập tới việc đầu tư hiệu quả ban đầu, và một chút kinh nghiệm lựa chọn để bạn có thể dễ dàng hơn trong việc nâng cấp hệ thống âm thanh. Đương nhiên là với những chiếc xe sang có gói Entertainment Package cao cấp thì cũng ít người muốn thay đổi hệ thống âm thanh của nó.
Trước tiên phải xác định xe bạn là loại nào trong 3 loại được phân chia dưới đây:
- Dòng sedan: như BMW 3-series, Mercedes C-Class, Toyota Camry… Dòng này có cốp riêng tách biệt với khoang lái nên loa siêu trầm cũng phải đủ mạnh để âm thanh có thể lọt lên trên. Với xe có cách âm càng tốt thì loa càng phải mạnh.
- Dòng SUV hay MPV: như Ford Everest, Chevrolet Captiva, Isuzu Highlander… Với dòng này thì loa lắp ngay trong khoang hành khách, nhưng nhược điểm là không có chỗ để loa vì mọi người chọn dòng xe này thường tận dụng hết không gian của hàng ghế thứ 3.
- Dòng xe nhỏ: như Daewoo Matiz, Toyota Yaris, Hyundai Getz, Kia Morning… Xe này cũng giống như dòng SUV hay MPV ở chỗ loa lắp trong xe là liền khoang nhưng lại tận dụng được chiếc cốp sau của xe.
Tiếp theo là xác định các loại loa siêu trầm hiện có. Loa cho xe hơi trên thị trường đi theo xu hướng càng đắt tiền càng hay (dĩ nhiên còn phụ thuộc vào việc khéo chọn của bạn). Thị trường hiện nay phổ biến 3 loại loa sub sau:
Sub hơi
Sub hơi tên mà giới chơi âm thanh đặt cho loại loa siêu trầm được đóng thùng gỗ riêng biệt và phải có ampli riêng. Sub hơi có 2 kích cỡ loa phổ biến là 10 inch và 12 inch. Thùng gỗ thường do các điểm kinh doanh tự đóng hay thuê theo hướng dẫn của nhà cung cấp loa hoặc yêu cầu của khách hàng và đặc điểm của xe. Với loại loa này, điều quan trọng là nhìn chỉ số RMS của loa và ampli, xem ampli có thực sự tải nổi chiếc loa đó hay không. Ví dụ loa có thông số RMS là 300W thì nên chọn ampli với RMS lớn hơn 300W. Nếu chọn ampli có ghi MONO BLOCK thì càng tốt vì đây là loại dành riêng cho loa sub, âm tần được lọc riêng cho tiếng bass, chắc chắn sẽ hay hơn khi sử dụng ampli 2/4 kênh để kéo loa sub. Để trực quan hơn trong việc chọn loa thì bạn nên yêu cầu cửa hàng tháo loa ra khỏi thùng và xem cục nam châm hay còn gọi là côn loa. Côn loa càng to và càng dầy thì loa càng khoẻ và hay, và cũng sẽ đòi hỏi 1 cái ampli tốn tiền hơn.
Loa sub hơi phù hợp với các loại xe có cốp rộng rãi như như sedan hoặc SUV. Có thể nhiều người không thích đặt một thùng loa to trên xe, chiếm chỗ để đồ. Xin mời xem xét tiếp các loại loa tiếp theo.
Sub điện
Là loại loa sub mà trong một thùng đã tích hợp sẵn ampli và loa với kích cỡ vào khoảng 10 inch. Loa này thường nhỏ hơn sub hơi ở trên và dĩ nhiên âm thanh không hay bằng. Sub điện phù hợp với những chiếc xe có khoang hành lý liền với khoang hành khách như xe SUV, MPV hay các dòng xe nhỏ gọn có cốp rời. Hầu hết các nhà sản xuất đồ âm thanh cho xe hơi trên thế giới đều sản xuất loại loa này.
Sub mini
Sub mini còn gọi là sub gầm ghế bởi kích thước loa bé nhất, thường là 8 inch trở xuống và cũng tích hợp sẵn ampli vừa đủ và có thể đặt dưới gầm ghế xe. Sub mini chủ yếu có xuất xứ từ Trung Quốc và giá cũng rất rẻ. Còn nếu là sản phẩm của các nhà sản xuất âm thanh xe hơi có tiếng thì giá cũng khá là đắt nên ít người lựa chọn phương án loa bé mà giá cao. Loại loa này phù hợp với những người nghe nhạc nhẹ nhàng, muốn có chút tiếng bass cho hay hơn và không muốn mất quá nhiều không gian để đồ.
Và những kinh nghiệm cần thiết
Tốt nhất bạn nên chọn các thương hiệu uy tín như: Blaupunkt, Sony, Alpine, JVC hay Kenwood… Để tránh mua phải hàng nhái, hãy tìm đến các nhà phân phối tại Việt Nam. Bạn có thể kiểm tra Part No ghi trên sản phẩm có thể tìm thấy trên web hay không. Đấy là cách dễ nhất để có được sản phẩm đúng.
Hãy theo dõi các nhân viên kỹ thuật tại cửa hàng khi họ tháo xe của bạn ra để lắp đồ âm thanh. Thường thì mặt táp-lô phải được nhấc ra bằng cách khéo léo nạy các lẫy nhựa ngoàm bên trong. Để táp-lô khỏi bị trầy xước, người ta sử dụng những bộ công cụ bằng nhựa chuyên dùng. Một số cửa hàng cạy mặt táp-lô bằng tuốc nơ vít 2 cạnh, hãy yêu cầu họ đệm băng dính vào đầu tuốc nơ vít sẽ tránh được việc xước xát. Tiếp đó hãy để mắt tới các lẫy và ốc đã được tháo ra, để khi lắp vào cũng phải đủ, tránh tình trạng thừa hoặc thiếu sẽ gây ra những kẽ hở khiến xe có những tiếng cọt kẹt phát sinh.
Đấu dây là công đoạn hết sức quan trọng trong quá trình nâng cấp hệ thống âm thanh. Đây có thể là phần quan trọng nhất, bởi các vụ cháy xe cũng xuất phát khá nhiều từ những mối nối dây không đảm bảo yêu cầu. Hãy yêu cầu nhân viên kỹ thuật giảm tối đa các mối nối dây dẫn. Tại các mối nối cần thiết, sử dụng ống co nhiệt để bảo vệ thay vì dùng băng dính quấn vào.
Hãy chú ý là bất kỳ hệ thống điện hay âm thanh lắp thêm đều phải có cầu chì đủ tải cho hệ thống đó.
Và cuối cùng, cần kiểm tra xe cẩn thận trước khi nhận lại tại cửa hàng đồ chơi, bởi trong quá trình lắp đồ âm thanh phải tháo táp lô và đụng chạm tới một số hệ thống điện của xe. Hãy thực hiện một số thao tác kiểm tra các thiết bị nguyên bản của xe xem chúng còn hoạt động như ban đầu không: các núm vặn điều hoà, chỉnh cửa gió, hệ thống đèn pha, cốt, sương mù, xi-nhan, hệ thống đèn trong xe, chỉnh gương điện kính điện, kiểm tra hệ thống phanh tay, chân phanh chân ga có bị dây dẫn vướng vào không. Thử chỉnh cân bằng hệ thống âm thanh trước sau, phải trái xem loa được nối đúng chưa.
  • Autonet
Em đọc bài này thấy không ghi tên tác giả:^) :^)

Sản phẩm Blaupunkt đâu có lạ đâu các bác. Bây giờ ngoài đường đầy. Lacetti là dùng đầu của Blaupunkt đấy chứ. Không tin bác nào chạy Lacetti lôi ra thử coi. Blaupunkt là thương hiệu nổi tiếng của Đức mà.Bác nào chơi xe xịn , xe Châu Âu mà không biết thì....hơi chán.
E cũng nghe mấy anh em nói sản phẩm của Blaupunkt này chơi cũng được lắm. Nhưng mà em chỉ băn khoăn là sao loa Đức lại rẻ hơn mấy loại loa Mỹ nhiều thế nhỉ? Mà có phải nhập trực tiếp từ Đức ko? Có bác nào chơi loa Sub loại này chưa tư vấn cho anh em cái? (b)

khanhfat

Xe hơi
Blaupunkt nghe tàm tạm thôi... toàn nhắm vào ng mới chơi. Hãng này thì ko có gi đặc biệt lắm so với các hãng khác của đức như. Rainbow audio, Mb Quart ( hồi trước khá hay bị hifonics mua lại.. bây giờ chất lượng ko tốt nữa)...

Nếu ở VN alpine poppular nhất thì mua Alpine.... mấy anh khác nghe lạ tên hay giá bất thường thì anh em nên lên google tìm review .

E cũng nghe mấy anh em nói sản phẩm của Blaupunkt này chơi cũng được lắm. Nhưng mà em chỉ băn khoăn là sao loa Đức lại rẻ hơn mấy loại loa Mỹ nhiều thế nhỉ? Mà có phải nhập trực tiếp từ Đức ko? Có bác nào chơi loa Sub loại này chưa tư vấn cho anh em cái? (b)

pioneer nhái

Đi bộ
bây giờ làm gì có hãng nào có sản phẩm chính quốc ở việt nam đâu bác hiếm lắm

Blaupunkt nghe tàm tạm thôi... toàn nhắm vào ng mới chơi. Hãng này thì ko có gi đặc biệt lắm so với các hãng khác của đức như. Rainbow audio, Mb Quart ( hồi trước khá hay bị hifonics mua lại.. bây giờ chất lượng ko tốt nữa)...

Nếu ở VN alpine poppular nhất thì mua Alpine.... mấy anh khác nghe lạ tên hay giá bất thường thì anh em nên lên google tìm review .
Vậy bây giờ em muốn chơi Sub hơi thì chơi loại nào ấm nhất hả bác? Nếu dùng con sub điện Ininity Basslink II có được ko? Có bác nào chơi loại này chưa phát biểu cảm nghĩ cho anh em cái !:6:

khanhfat

Xe hơi
Vậy bây giờ em muốn chơi Sub hơi thì chơi loại nào ấm nhất hả bác? Nếu dùng con sub điện Ininity Basslink II có được ko? Có bác nào chơi loại này chưa phát biểu cảm nghĩ cho anh em cái !:6:

Tiền bác khoảng bao nhiêu đã:^) .. bass link chỉ cũng ok thôi... Ngoài bass link ra ở VN bán sub nào nữa? Theo em.... Con Type R 12" hoac 10" + Ampli Alpine F450 wiring at 2 Ohm chạy 450W rung cả xe bác luôn. Nhưng ko biết giá cả thế nào. Em mua Thùng cho Sub, 12" type R, Ampli thì khoảng 280$. install + dây nhợ thì tùy.

Còn kicker , pioneer, kenwood chơi cũng hay lắm.

nói chung tiền nào của đó. Lý do em chọn alpine vì con type R cho kết quả rất mỹ mãn cho ng mới chơi..+ tiền bỏ ra ko cao lắm. mấy con sub kia Basslink hay subb có built in amp chỉ giống như đồ chơi thôi.

Giá của con Type R thì nên mua con 1224 JBL hơn bác ạ, về sub thì em thực sự rất khoái JBL và JL chứ còn kể cả Type X của Alpine đi chăng nữa em cũng ko khoái lắm

SpecX7426

Xe tăng
E thấy ở HN mình chưa có showroom về âm thanh oto nào thực sự đáp ứng được nhu cầu của khách hàng cả! Chuyện đủ hàng thiếu hàng thì E chưa cần nói ở đây vì còn phụ thuộc vào thị trường và nguồn hàng, nhưng việc tạo ra 1 chiếc xe demo đặt trong cửa hàng, khách hàng thích nghe thử bộ loa nào thì mang bộ đó ra lắp vào thì cực kỳ hay! (Việc tháo ra lắp vào rất đơn giản nếu như chiếc xe demo đã được chạy dây sẵn sàng, có cách nào đó install loa, ampli và headunit 1 cách nhanh nhất giống như 1 cái PC đó ạ).

Sai bét rồi Spectra ơi, khó lắm mỗi loại đầu khác nhau chịu dây tải khác nhau, nguồn công suất khác nhau demo tại các cửa hàng thì chỉ làm giá demo thôi chứ công suất xe khác nhau nhiều lắm.
Mà với lại ở bển chúng nó độ 1 con đầy âm thanh demo nhưng cũng là cố định, ít khi thay đổi lắm.