[Funland] Chọn ngành nghề cho cháu

Sentinel Prime

Xe hơi
Qua mấy lần chuyển nhà và sửa sang nhà em thấy nghề thợ mộc/thợ lát sàn/thợ điều hòa chưa bao giờ hết hot, gọi toàn phải đặt trước mấy ngày, các bác thợ toàn làm kiểu chạy xô mà công lại cao.
Nghê nào cũng có mùa vụ và cũng có hay dở cụ ạ.
Nhiều khi chỉ thấy đồng tiền còn công sức bỏ ra thì lại ko hiểu được.

Crocodile Post

Xe hơi
Giờ không giống như ngày xưa đâu cụ. Nếu cháu học khá đỗ vào trường ĐH tốt thì ok. Còn nếu ĐH làng nhàng thì cụ nên cho cháu đi học nghề đỡ mất thời gian tiền bạc công sức.
Cụ xem cháu nó thích nghề gì thì cho cháu đi học. Sau này học xong đi làm cháu thích đi học ĐH lúc đấy đi học tiếp. Học không bao giờ là muộn.

trungduong2211

Xe điện
Em chào Cccm. Em đăng bài xin Cccm thông thái tư vấn giúp trường hợp này thì nên học nghề gì và học ở chỗ nào? với thông tin tóm tắt như sau:
1. Giới tính: Nam , sinh năm 2004. Cháu nó đỗ khoa công nghệ TT của một trường công lập làng nhàng nhưng không muốn học.
2. Hộ khẩu Hà nội. Nhà mặt phố nhỏ quận nội thành
3. Mục tiêu: Có công việc đủ nuôi thân sau khi học nghề và phát triển dần, bền vững sau này. Làm tại Hn
4. Sức khỏe, nhận thức bình thường, giao tiếp hơi kém.
Em đang khuyên cháu nó học nghề sửa điện dân dụng, nấu ăn
Em xin cảm ơn Cccm
Đỗ đh rồi thì cứ động viên cháu nó theo học chứ. Vẫn còn trẻ mà vội gì. Đi học vừa thêm kiến thức vừa có trải nghiệm đời sv, vào đó biết đâu lại trưởng thành, cởi mở hơn thì sao, rồi khi ra trường cơ hội làm ăn rộng mở trước mắt tự định hướng nghề nghiệp đc chứ đâu phải đẽo cày giữa đường như thớt của cụ bg.

minhtuan_te

Xe tăng
Em có ông con 2k5 , năm sau thi, em cũng đang muốn nó thi ngành công nghệ tt. Con cụ thi trường nào đấy? để em tham khảo.

Sentinel Prime

Xe hơi
Đỗ đh rồi thì cứ động viên cháu nó theo học chứ. Vẫn còn trẻ mà vội gì. Đi học vừa thêm kiến thức vừa có trải nghiệm đời sv, vào đó biết đâu lại trưởng thành, cởi mở hơn thì sao, rồi khi ra trường cơ hội làm ăn rộng mở trước mắt tự định hướng nghề nghiệp đc chứ đâu phải đẽo cày giữa đường như thớt của cụ bg.
Chuẩn cụ. Có tiền mua sẵn nhà cửa tương lai thì đặt con vào. Còn không thì đi 1 bước tính 2 bước thôi cụ nhỉ.

maytinh8780

Xe tăng
Em có ông con 2k5 , năm sau thi, em cũng đang muốn nó thi ngành công nghệ tt. Con cụ thi trường nào đấy? để em tham khảo.
Vâng cụ. Ví dụ khoa Cntt của trường Mỏ, Thương Mại, Ktcn....

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chào Cccm. Em đăng bài xin Cccm thông thái tư vấn giúp trường hợp này thì nên học nghề gì và học ở chỗ nào? với thông tin tóm tắt như sau:
1. Giới tính: Nam , sinh năm 2004. Cháu nó đỗ khoa công nghệ TT của một trường công lập làng nhàng nhưng không muốn học.
3. Mục tiêu: Có công việc đủ nuôi thân sau khi học nghề và phát triển dần, bền vững sau này. Làm tại Hn
Em xin cảm ơn Cccm
Cho cháu lấy xong bằng đã kụ. Nấu ăn sẽ làm nữ tính hóa ông cháu. Cháu cho là không nên

Dở người

Xe điện
Nhà cụ mặt phố nhỏ quận nội thành rất thích hợp với nghề cắt tóc thẩm mỹ , được đầu nào xào đầu nấy . Vốn đầu tư không lớn lắm . Việc thì chắc chắn là nhiều , lại khỏi lo ế đồ ăn như nghề nấu ăn ...
Cụ này khuyên là chuẩn đét.
Nghề tóc nam giờ ngon quá trời. Tiệm xóm em, 1 chủ 2 thợ, làm quanh năm không hết việc. Người lớn 80k, trẻ con 50k. Người lớn thì còn lâu với nhiều dịch vụ chứ trẻ con húi cấp tốc, không hết 10p/đầu. Mà lắm lúc cho cu con đi cắt chờ 3-4 người mới đến lượt.
Đi học cắt tóc nam đi cụ. Phù hợp với điều kiện nhà cháu và sức khỏe của cháu. Học lại nhanh. Có ý một chút, học nhiều kiểu đầu mới, nhuộm kiểu được thì kiếm 40-50 củ/ tháng là bình thường. Còn không tèn tèn 12-15 củ đơn giản. Nhàn, tiền tươi thóc thật.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ này khuyên là chuẩn đét.
Nghề tóc nam giờ ngon quá trời. Tiệm xóm em, 1 chủ 2 thợ, làm quanh năm không hết việc. Người lớn 80k, trẻ con 50k. Người lớn thì còn lâu với nhiều dịch vụ chứ trẻ con húi cấp tốc, không hết 10p/đầu. Mà lắm lúc cho cu con đi cắt chờ 3-4 người mới đến lượt.
Đi học cắt tóc nam đi cụ. Phù hợp với điều kiện nhà cháu và sức khỏe của cháu. Học lại nhanh. Có ý một chút, học nhiều kiểu đầu mới, nhuộm kiểu được thì kiếm 40-50 củ/ tháng là bình thường. Còn không tèn tèn 12-15 củ đơn giản. Nhàn, tiền tươi thóc thật.
Nếu không làm công sở thì môn tóc nam này ổn

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em xin cảm ơn Cccm
Thế bằng tuổi f1 nhà em. Em nhớ xưa gặp vài cậu cao đẳng hoặc đại học công nghiệp gì đó có tay nghề rất khá. Có nghề và đam mê còn lâu mới đói.

Badinerie

Xe hơi
Kinh nghiệm của em thì người trẻ nếu có người định hướng cho, biết rõ mục đích học là gì thì tốt nhất. Bạn bè em theo IT giờ bây giờ kiếm tiền mệt nghỉ, nhà xe không thiếu. Em ngu đi làm khoa học tiền trả bèo bọt, không có tương lai. Con cái em đứa nào theo con đường khoa học nhục nhã thì cứ tự động bước ra khỏi nhà.

peace_park

Xe buýt
E có thằng cháu gọi e là cậu ruột, năm nay thi đc 22,5 điểm. Cũng đủ điểm vào mấy trường làng nhàng, nhưng sau 1 tuần suy nghĩ thì quyết định bỏ ko học đh.
Em tìm hiểu thì đợt này yên nhật đang rẻ nên e đang làm hs cho nó đi du học Nhật. Em thấy đây cũng là 1 lựa chọn khá hay vào thời điểm này.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Ông con trai em tuổi như cháu cụ, cũng vào thẳng ngành IT một trường, em cho đi học món này để lao động :)
Thấy buổi thứ 3 có vẻ cũng vào form

Mi Mo Sa

Xe tải
Nếu học đh cho có thôi cụ, ra trường cũng gian nan mất thời gian lắm

thuyhtt

Xe tăng
Em xin cảm ơn Cccm
Kể cả sửa điện dd cũng cần có duyên cụ ạ, như nhà em chồng em ko biết sửa luôn. Động vào món gì cũng hỏng/sự cố từ điện thoại, máy tính máy ảnh máy in ... đến xe cộ máy móc khác.