[Funland] Chọn ngành nghề cho cháu

windy1

Xe điện
Để cháu sv dó tự chọn. Người ngoài, không thể làm thay cháu được. Vì chỉ có bản thân cháu biết, mình muốn theo học ngành nào.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ cứ cho nó học IT đi ạ, chậm nó có vị trí cho chậm. Cty cũ em bộ phận IT chuyên tuyển fresher, dốt tí cũng đc, để trả lương thấp. Xong rồi em thấy đứa nào cũng làm được hết, làm dc 1-2 năm là té đi chỗ khác lương gấp đôi. Có những đứa em thấy lẩn thẩn chậm chạp cực kỳ, thế mà rồi cũng ấm hết.
Đồng ý với cụ.
Hồi cấp 3 em học chuyên tin, thi môn chuyên là môn toán cùng đề bọn chuyên toán luôn nên mặc định nghĩ bọn học CNTT phải rất siêu toán.
Sau đi làm mới thấy vô cùng nhiều bạn IT hồi học phổ thông cũng làng nhàng thôi, lúc các bạn ấy mới đi làm cũng lóng ngóng lắm y như cụ tả. Sau 2-3 năm ngon tất.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Học cái gì phù hợp với năng lực bản thân, kiếm cái cần câu cơm, không nhất quyết phải học ĐH.

maytinh8780

Xe tăng
Đại học công nghiệp Hà Nội khoa công nghệ thực phẩm. Hót trend bây giờ đó cụ. Ra trường bao nhiêu các công ty hay tập đoàn lớn hốt hết tới đó, lương khởi điểm từ 12 tới 15 triệu. Cu em trai con cậu Em đang học trường đó. Đi học nhẹ nhàng không vất vả như mấy trường công nghệ khác.
Thế hả cụ? Điểm đầu vào cao không cụ nhỉ? E thấy khoa này của trường khác toàn 25, 26 điểm

maytinh8780

Xe tăng
Cho nó học nghề điện lạnh đi nhé,tủ lạnh, điều hòa chỉ cần cửa hàng giao dịch nho nhỏ,công việc ở Hà Nội thì bát ngát.Học ở trường dạy nghề 46A phố Vọng là ổn
Vâng, để em lưu cái địa chỉ này lại. Xin cảm ơn cụ

maytinh8780

Xe tăng
Cháu nó còn trẻ thì nên định hướng cho nó cái gì có tương lai sáng sủa một chút, đừng nghĩ chuyện học nghề rồi mở cái cửa hàng nho nhỏ cho nó cùn cái thằng người đi.
Theo em là cứ cho nó học đại học rồi trong quá trình học thì cho học thêm mấy chương trình như Aptech, Funix. Ra trường khả năng cao sẽ kiếm được công việc tốt.
Con nhà bạn em khá giống cháu cụ, cũng học hành làng nhàng + giao tiếp kém. Học Aptech xong ra đi làm cho một công ty IT đến nay được 3 năm. Bây giờ lương được 20 củ/tháng, đá bóng, uống bia, chém gió phần phật. Còn một cu khác thì học Funix, vừa được một công ty Nhật nhận vào làm.

Phương án khác nữa là cho sang Úc hoặc Đức học nghề vừa học vừa làm, sau đó để nó tự bơi.
Vâng. Có lẽ cứ để trường lớp, xã hội nó đào tạo có khi lại trưởng thành. Xin cảm ơn cụ

Trục

Xe ba gác
Vâng, thằng cu này 18 rồi mà non xanh lắm cụ ạ. Sức khỏe cũng bình thường nên không theo được kiểu công trình nắng gió. Mệt phết cụ ạ. Em cảm ơn cụ
Cụ bảo cháu nó nếu lười thì cứ ở nhà Mẹ nuôi. ;))

Vietex

Xe điện
Phụ hồ là hoàn cảnh đường cùng bắt buộc phải làm chứ làm gì có ai dở hơi chọn nghề phụ hồ mà cụ thắc mắc lạ !
Nghề này mà tay nghề vững thì thu nhập cũng khá lắm. Đắp phào chỉ đẹp thì có khi ngày hơn triệu mà.

Công nghệ thông tin là ngành tương lai 10-20 năm nữa rồi, không thì tài chính, luật…những ngành mà tương lai sẽ rất phát triển khi xã hội phồn vinh hơn. Còn những ngành liên quan tới công nghiệp cũ, xây dựng, điện đèn thì có cuộc sống ổn định và cũng không hy vọng có sự nổi bật được.

bohong88

Xe tải
Cháu nó còn trẻ thì nên định hướng cho nó cái gì có tương lai sáng sủa một chút, đừng nghĩ chuyện học nghề rồi mở cái cửa hàng nho nhỏ cho nó cùn cái thằng người đi.
Theo em là cứ cho nó học đại học rồi trong quá trình học thì cho học thêm mấy chương trình như Aptech, Funix. Ra trường khả năng cao sẽ kiếm được công việc tốt.
Con nhà bạn em khá giống cháu cụ, cũng học hành làng nhàng + giao tiếp kém. Học Aptech xong ra đi làm cho một công ty IT đến nay được 3 năm. Bây giờ lương được 20 củ/tháng, đá bóng, uống bia, chém gió phần phật. Còn một cu khác thì học Funix, vừa được một công ty Nhật nhận vào làm.

Phương án khác nữa là cho sang Úc hoặc Đức học nghề vừa học vừa làm, sau đó để nó tự bơi.
Cháu đồng ý với cụ, xã hội châu á ta là xh trọng bằng cấp. Các cụ cữ nghĩ học đh làm gì, nó cũng mở mang con người ra, và tư duy nó khác anh học nghề.
Tốt nhất cụ phải xem cháu có sở trường gì? Nôm na là thấy nó làm việc gì ổn nhất, rồi tuỳ vsof tính cách mà hướng nghiệp cho nó

tungLam.nwl

Xe tăng
Trừ khi không đủ trình độ thi cử thôi chứ vẫn nên học đại học, trường nào cũng có người dốt, người giỏi mà dốt hay giỏi là do con người phần nhiều chứ không phải do trường. Có kiến thức trước đã sau đó có tay nghề thì dễ tìm được môi trường phù hợp hơn. Giao tiếp kém thì không phù hợp với một số nghề như sales hoặc MC.. đòi hỏi sự hoạt bát chứ không phải cái gì to tát. Nhiều cụ không phải giao tiếp tốt nhưng vẫn làm quản lý bình thường.

xedaprach

Xe điện
Nhà cụ mặt phố nhỏ quận nội thành rất thích hợp với nghề cắt tóc thẩm mỹ , được đầu nào xào đầu nấy . Vốn đầu tư không lớn lắm . Việc thì chắc chắn là nhiều , lại khỏi lo ế đồ ăn như nghề nấu ăn ...
Em vote cho nghề làm đẹp, nếu yêu thích một chút, học lấy cái nghề rồi về rồi mở một Salon làm đẹp, sẵn nhà mặt phố quá tiện.
Nghề này làm tốt thì không hết khách, thu nhập cũng khá, sau có tiềm năng mở thêm cơ sở mà làm ông chủ.

Sentinel Prime

Xe hơi
Em chào Cccm. Em đăng bài xin Cccm thông thái tư vấn giúp trường hợp này thì nên học nghề gì và học ở chỗ nào? với thông tin tóm tắt như sau:
1. Giới tính: Nam , sinh năm 2004. Cháu nó đỗ khoa công nghệ TT của một trường công lập làng nhàng nhưng không muốn học.
2. Hộ khẩu Hà nội. Nhà mặt phố nhỏ quận nội thành
3. Mục tiêu: Có công việc đủ nuôi thân sau khi học nghề và phát triển dần, bền vững sau này. Làm tại Hn
4. Sức khỏe, nhận thức bình thường, giao tiếp hơi kém.
Em đang khuyên cháu nó học nghề sửa điện dân dụng, nấu ăn
Em xin cảm ơn Cccm
Cái gì cũng cần thời gian cụ ạ.
Biết học biết thi thì cứ đi học rồi sẽ thay đổi dần.

tung5917

Xe điện
Con trai chị đồng nghiệp em còn gần như không giao tiếp, chẳng nói chuyện với cả người nhà, chị ấy đến khổ với nó vì có đoạn cấp 3 nghiện game nữa. Mà nó học FPT ra có việc luôn lương gần 20 củ. Bố mẹ mua cho căn chung cư. Thế là yên tâm nó tự sống đời nó được rồi.
Ngon quá mợ nhỉ.
Cu con nhà em 2005. Chưa định hướng được nghề gì? Em cũng thích nó học IT ở FPT. Nó cũng đang game gủng suốt ngày, lười học lắm. Cc cho nó thì có rồi :)

phamthoaibk

Xe buýt
Qua mấy lần chuyển nhà và sửa sang nhà em thấy nghề thợ mộc/thợ lát sàn/thợ điều hòa chưa bao giờ hết hot, gọi toàn phải đặt trước mấy ngày, các bác thợ toàn làm kiểu chạy xô mà công lại cao.