[Funland] Chọn ngành nghề cho cháu

maytinh8780

Xe tăng
Em chào Cccm. Em đăng bài xin Cccm thông thái tư vấn giúp trường hợp này thì nên học nghề gì và học ở chỗ nào? với thông tin tóm tắt như sau:
1. Giới tính: Nam , sinh năm 2004. Cháu nó đỗ khoa công nghệ TT của một trường công lập làng nhàng nhưng không muốn học.
2. Hộ khẩu Hà nội. Nhà mặt phố nhỏ quận nội thành
3. Mục tiêu: Có công việc đủ nuôi thân sau khi học nghề và phát triển dần, bền vững sau này. Làm tại Hn
4. Sức khỏe, nhận thức bình thường, giao tiếp hơi kém.
Em đang khuyên cháu nó học nghề sửa điện dân dụng, nấu ăn
Em xin cảm ơn Cccm

VB2016

Xe hơi
theo cháu là cụ cứ động viên và ủng hộ học đại học, có cái bằng nhét vào profile. Còn lại kiếm cơm thì học thêm j thì học

steelwarrior

Xe tải
Học đại học đi cụ ơi,giao tiếp kém thì học giao tiếp,đại học làng nhàng mà chịu khó học vẫn hơn đi học nghề

Quỳnh hp

Xe tăng
Thiếu gì nghề để học và kiếm tiền đâu cụ. Quan trọng là có năng khiếu với yêu nghề hay ko thôi,có cái nghề thì giàu thì chưa biết nhưng ko chết đói đc ạ
Như cắt tóc nam nữ,nếu có tay nghề tốt thì mua đc nhà luôn,hay rửa xe,chăm sóc xe,làm lốp…
Điểm đẹp và có duyên thì bán trà đá,cafe cũng kiếm ăn tốt

duongphong

Xe container
Em chào Cccm. Em đăng bài xin Cccm thông thái tư vấn giúp trường hợp này thì nên học nghề gì và học ở chỗ nào? với thông tin tóm tắt như sau:
1. Giới tính: Nam , sinh năm 2004. Cháu nó đỗ khoa công nghệ TT của một trường công lập làng nhàng nhưng không muốn học.
3. Mục tiêu: Có công việc đủ nuôi thân sau khi học nghề và phát triển dần, bền vững sau này. Làm tại Hn
Em xin cảm ơn Cccm
Học nghê?! Cụ xem cháu có hay sửa chữa, lắp ráp, độ đẽo...đồ dùng trong nhà không. Nấu ăn cũng vậy. Nếu không yêu thích môn này thì cũng cân nhắc.
P/s; Những người ít nói, k có nghĩa là làm việc chuyên môn k giỏi. Ba hoa chích choè làm kỹ thuật thường mồm miệng đỡ tay chân :)

88Fun

Xe buýt
Em xin cảm ơn Cccm
Chỗ em có nhu cầu cả điện - IT …cho mấy Datacenter cụ có qtam gửi em xin ttin. Cụ nào có CV cũng cho cháu nhé

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Còn phải xem cháu nó có khả năng gì và thích nghề gì nữa chứ . Người lớn thích chứ chắc gì cháu nó thích

tkmoi

Xe tải
Cụ cho cháu đi du học nghề Đức đi. Chi phí giờ cũng rẻ.

Nowhere Man

Xe hơi
Tốt nhất cụ cứ hỏi cháu nó thích gì. Cần thì làm một số bài test về thiên hướng nghề nghiệp. Phải thích thì mới theo lâu dài được. Như em hồi trước học đại học theo ý bố mẹ, cuối cùng đi làm vài năm chán quá lại bỏ. Cũng may là tìm được hướng đi mới phù hợp không quá muộn

hungeverest

Xe điện
Cứ cho cháu nó chơi thêm 5 năm nữa đi, đàng nào cũng đến đây rồi, biết đâu học xong đh lại ngon, cuộc sống mà.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Yeuaibaygio

Xe container
Con trai chị đồng nghiệp em còn gần như không giao tiếp, chẳng nói chuyện với cả người nhà, chị ấy đến khổ với nó vì có đoạn cấp 3 nghiện game nữa. Mà nó học FPT ra có việc luôn lương gần 20 củ. Bố mẹ mua cho căn chung cư. Thế là yên tâm nó tự sống đời nó được rồi.

laonongtridien

Xe buýt
Theo em cụ cho cháu nó nộp hệ cao đẳng nghề trong trung tâm Jica hoặc Việt Hàn / Việt Ấn, thuộc trường ĐHCN HN, ưu tiên Jica. Em thấy các bạn tn ở đó thường có kiến thức nghề khá tốt, sau này thích coa thể vừa học vừa làm , lên hệ ĐH (tuy nhiên theo em học tốt một cái nghề là tốt nhất).
Sau gần 20 năm đi làm, em thấy thợ ngon còn cá kiếm hơn mấy ông thầy nửa mùa nhiều

Voi coi HN

Xe tăng
Xem cháu nó có năng khiếu, gì đam mê gì thì hướng đến cái nghề trong lĩnh vực đấy, chứ mỗi người một sở trường sở đoản làm sao có mẫu số chung cho nghề gì.
Lành thì chọn nghề liên quan đến dịch vụ dân sinh, xã hội lúc nào cũng cần thì ko sợ thiếu việc nhưng khó đột biến, còn có trí hướng thì chọn nghề độc lạ, ít cạnh tranh cơ hội phát triển cao nhưng sẽ gặp nhiều chông gai, khó kiếm việc.
Mỗi người một số phận, đôi khi là nghề chọn người chứ chả phải người chọn nghề, may hơn khôn.

maytinh8780

Xe tăng
Em
theo cháu là cụ cứ động viên và ủng hộ học đại học, có cái bằng nhét vào profile. Còn lại kiếm cơm thì học thêm j thì học
Vâng ban đầu e cũng định khuyên nó thế nhưng nghĩ lại sợ mất 4 năm học vừa phí tg vừa mất tiền.

maytinh8780

Xe tăng
Xem cháu nó có năng khiếu, gì đam mê gì thì hướng đến cái nghề trong lĩnh vực đấy, chứ mỗi người một sở trường sở đoản làm sao có mẫu số chung cho nghề gì.
Lành thì chọn nghề liên quan đến dịch vụ dân sinh, xã hội lúc nào cũng cần thì ko sợ thiếu việc nhưng khó đột biến, còn có trí hướng thì chọn nghề độc lạ, ít cạnh tranh cơ hội phát triển cao nhưng sẽ gặp nhiều chông gai, khó kiếm việc.
Mỗi người một số phận, đôi khi là nghề chọn người chứ chả phải người chọn nghề, may hơn khôn.
Vâng cụ, quả thật là đau đầu cho bố mẹ nó. Em cũng chỉ là đưa ra quan điểm cá nhân thôi không dám định hướng gì. Em nghĩ mình giờ lạc hậu rồi, không nắm bắt được thị trường ngành nghề nữa