[Funland] Chọn ngành CNTT của Đại học Bách khoa

Lọ mọ

Xe buýt
e thấy khái nuêmj cntt nó chung chung quá. có phải là computer sience như cách gọi bây giờ ko ạ? con nhà em học chuyên tin thấy con nói là ở lớp nhiều bạn học toán ko giỏi nhưng rất giỏi viết code :)
Em thì hiểu thế này ngành CNTT là chỉ chung là học về công nghệ trong đấy nó chia nhiều mảng khác nhau.còn toán ứng dụng thì học nhiều về toán.tin học nhiều hơn về CNTT.để theo kịp thời Đại khoa toán của Đại học học bk chuyển sang thành (viện toán ứng dụng và tin học)ngày này.học cả toán và tin nhưng học thiên về toán hơn.SVsau khi ra trường làm về CNTT đều đc vì có sẵn nền tảng toán tư duy tốt lên làm rất nhanh.em nào ko thích đi làm mà muốn theo con đường nghiên cứu càng có nhiều lợi thế.còn SV giờ nghe nói học toán tin là sợ lý do là ngại học toán.thực ra 2 ngành toán tin và CNTT ko khác nhau nhiều SV 2 khoa đăng ký học thêm 1 số môn của nhau là bình thường.

horse78

Xe tải
Giảng viên trường top thế hệ 7x toàn gs, tiến sĩ du học bằng học bổng toàn phần các trường top Âu, Mỹ không đấy ạ, trình độ chuyên môn có lẽ không phải bàn.
Nếu là giảng viên Việt nam đứng lớp giảng bằng tiếng Anh thì em cho con em học IT1 chứ chẳng dại gì phải học IT-E7 với mức học phí cao cụ nhỉ, vì cháu nó đã giỏi tiếng Anh rồi.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Vì sao hả cụ? Học khó, vất vả à?
F1 nhà em năm nay cũng vào IT- E6 của ĐHBK, có thông báo đỗ rồi
Cháu nhà cụ thi hay xét tuyển ạ? cho em hỏi nếu thi thì thi theo hình thức nào, môn gì được không ạ?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cháu em vừa ra trường, 1000 cháu được vài cháu xuất sắc được các cty lớn họ tuyển, còn lại thì làng nhàng thôi
Ngành khoa học máy tính à cụ? ngành này đầu vào điểm cao vậy mà lại làng nhàng ạ?

koala2023

Xe tải
Chém gió thôi cụ. Năng lực sáng tạo của AI hiện chỉ tương đương 1 đứa trẻ 4-5 tuổi, còn khướt mới thay thế được con người.
Thay thế hoàn toàn thì chưa (và chắc là ko bao giờ), nhưng giảm số lao động cần thiết để thực hiện công việc là chắc chắn. Trước kia công ty cần tuyển 10 kỹ sư IT thì ngày nay với AI, công ty chỉ cần tuyển 3, thừa ra 7 ông ngồi chơi.

lads1205

Xì hơi lốp
Cháu nhà cụ thi hay xét tuyển ạ? cho em hỏi nếu thi thì thi theo hình thức nào, môn gì được không ạ?
Xét học bạ kết hợp phỏng vấn đã có kết quả
Và thi đánh giá tư duy nhưng hình thức này chưa có kqua

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Con em có điểm SAT 15xx rồi nên cũng yên tâm, giờ chỉ là định chọn ngành nào cho năm 2024 thôi.
Con em năm nay mới đỗ lớp 10, em cũng đang muốn cho cháu học để thi SAT thì không biết học ở đâu được cụ nhỉ, chi phí tầm bao nhiêu ạ. Vụ học SAT này em tối cổ lắm ạ, mong cụ chỉ giáo, cám ơn cụ

horse78

Xe tải
Con em năm nay mới đỗ lớp 10, em cũng đang muốn cho cháu học để thi SAT thì không biết học ở đâu được cụ nhỉ, chi phí tầm bao nhiêu ạ. Vụ học SAT này em tối cổ lắm ạ, mong cụ chỉ giáo, cám ơn cụ
Vào lớp 10 tính đến SAT là chuẩn rồi cụ. Học phí SAT thì tùy nơi, giao động từ 10 đến 40tr cho 2 khóa cơ bản và nâng cao. Cụ có thể search trên mạng tìm chỗ học phù hợp hoặc có thể học online cũng được kết hợp tự học trên Khan Academy

Hp007hp

Xe buýt
e thấy khái nuêmj cntt nó chung chung quá. có phải là computer sience như cách gọi bây giờ ko ạ? con nhà em học chuyên tin thấy con nói là ở lớp nhiều bạn học toán ko giỏi nhưng rất giỏi viết code :)
“học toán ko giỏi nhưng rất giỏi viết code” cái này chắc con cụ nhìn góc nghiêng nào đó, chứ đề bài ko giải được thì code gì đc nhỉ?

intl

Xe tải
Không nhất thiết. Các coder ở mấy công ty outsourcing như FPT thì “viết code” có thể theo đúng convention, hoặc nhìn “sạch” hơn so với nhiều NCS về CS. Tuỳ góc nhìn, nhưng “viêt code giỏi” không đồng nghĩa giải được bài toán phức tạp.

“học toán ko giỏi nhưng rất giỏi viết code” cái này chắc con cụ nhìn góc nghiêng nào đó, chứ đề bài ko giải được thì code gì đc nhỉ?

firstXpan

Xe buýt
Việc chọn này cũng nên cân nhắc sau này bảo vệ tốt nghiệp bằng tiếng em hay tiếng Anh ạ, hồi em học ở đó thì nếu học lớp tiếng Pháp(hồi em học chỉ có lớp Pháp và lớp tài năng) thì có thể được bảo vệ bằng tiếng Pháp. Còn lớp thường thì ko được(hoặc em chưa thấy ai) bảo vệ bằng ngoại ngữ khác ạ.
Tất nhiên, sau ra trường nếu đi du học luôn thì bảo vệ tốt nghiệp bằng ngoại ngữ sẽ có lợi thế hơn. Còn nếu ra trường kiếm tiền luôn thì 2 thằng này tương đương. Ai làm tốt thì lên quản lý thôi ạ.

maitung

Xe buýt
thì thế e cũng hơi ngạc nhiên cụ ạ. em thì mù tịt khoản này, hỏi con mấy lần về khái niệm viết code ntn, nghe nó giải thích e cũng ko hiểu mấy. tuy nhiên có vẻ toán và tin có nhiều cái khác nhau :)

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Thực ra các ngành hơn nhau có 0.1-1 điểm nên có thể nó thông minh hay tư duy hơn cũng ko hắn đúng. Em chỉ nghĩ học bằng Tiếng Anh tốt sau nó có cơ hội tiếp xúc toàn cầu, học hỏi thêm trên mang... hơn nên đã chọn khuyên cháu vào E7( Dù chi phí cũng cao nhưng chấp nhận được).
Chi phí cao cụ thể là bao nhiêu cụ nhỉ?

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Trưởng Phòng Tuyển sinh Đại học Bách khoa Hà Nội, PGS. Trần Trung Kiên dự báo điểm chuẩn trúng tuyển theo phương thức xét tuyển bằng kết quả Kỳ thi Đánh giá tư duy (thang điểm 100) như sau:
View attachment 7944427
Em chưa hình dung thi đánh giá tư duy như nào, có nơi nào luyện thi không cụ?

langtoilangtoi

Xe điện
Ngành khoa học máy tính à cụ? ngành này đầu vào điểm cao vậy mà lại làng nhàng ạ?
Các cháu đam mê mới giỏi được, nhiều cháu học theo định hướng của gia đình, sau đó vào mới thấy chán dần nên học thì ok, nhưng làm thì chán vì món này đòi hỏi tự học là chính.
Cho nên, có người chả học gì nhưng đam mê vẫn làm tốt, VD Trương Đình Anh học KTQD nhưng đam mê CNTT nên mới viết đc TTVN.
Có kỹ sư CNTT học BKHN đàng hoàng chỉ biết mỗi foxpro, đam mê rượu nên cái gì về rượu cũng thạo, chỉ mỗi chuyên môn là mù tịt.

congtiger

Xe tải
Cháu nó có điểm thi SAT ở mức an toàn để đỗ xét tuyển sớm cả 2 ngành cụ ạ
Chắc cụ hỏi cho vui, với những người có SAT cao như vậy thì chắc sẽ đi du học thôi.

Học học tạm 1, 2 năm chờ đi du học thôi ạ

Nên học gì cũng đc (học trải nghiệm xem ntn)

---