[Funland] Chọn ngành CNTT của Đại học Bách khoa

latdat

Xe buýt
Ngành Công nghệ thông tin theo em hiểu là chỉ chung cho tất cả các ngành học về IT như trí tuệ nhân tạo an toàn thông tin... đều cần nền tảng chủ yếu là toán chăm chỉ luôn nâng cao trình độ và học hỏi.ra trường đi làm thì không thiếu việc. còn mức lương công ty họ sẽ trả cao dần lên cho phù hợp với trình độ của mình làm. Còn con nhà cụ nếu cháu thi điểm cao vào bách khoa hay đại học Công nghệ thì học phí rẻ. Còn nếu cảm thấy cháu không đủ điểm vào mấy trường công thì cụ đăng ký sớm xét tuyển học bạ vào FPT là lựa chọn hợp lý. học phí nếu cụ ở Hà Nội chắc không phải thuê phòng trọ hòa lạc. tất cả các chi phí khoảng tầm 10-12 triệu. Chương trình đào tạo bằng tiếng Anh.học 4 năm 1 năm học tiếng Anh ra trường là bằng cử nhân. nếu con cụ có tiếng Anh rồi thì chỉ học 3 năm. Môi trường giáo dục cơ sở vật chất.. trường tư tất nhiên là hơn trường công rồi.
Thank cụ. Em ở Hà Nội ah. F1 nhà e có Ielts 7. nên nếu học ở FPT thì chắc chỉ học 3 năm. Em tham khảo một số thông tin trên mạng nói tổng chi phí ăn, ở, học tầm 14-15 triệu/tháng. Nếu học thì e định cho cháu ở trên đấy luôn, cuối tuần mới về nhà. F1 nhà cụ nếu đang học ở đây cho e xin it kinh nghiệm ah.

latdat

Xe buýt
Chuyên ngành an ninh mạng đào tạo 100 ra trường đi làm lấy 1 mà cụ. Chả khó thì là gì.
Nó thuộc dạng xuất sắc thì nhận,giỏi trở xuống thì vứt.
Vâng cụ. Nếu như vậy thì kiếm việc cũng căng cụ nhỉ.

luolanvn

Xe tăng
Vâng cụ. Nếu như vậy thì kiếm việc cũng căng cụ nhỉ.
Làm bất cứ việc gì mà muốn thành công thì cũng phải giỏi lĩnh vực đó và + chút may mắn cụ ạ. Học lực khá, trung bình và thiếu may mắn nữa thì sự cạnh tranh càng khốc liệt hơn. Lĩnh vực nào cũng đều cạnh tranh khốc liệt cả, ngay mảng Pentest mới đầu có 1-2 đơn vị làm, giờ thì đủ mặt các anh tài từ lớn tới bé ;;) ;;)
Nếu con cụ theo lĩnh vực ATTT thì cụ tìm hiểu xem hiện tại ở VN có những đơn vị, tổ chức nào cần người và theo em được biết thì mảng ngân hàng, tài chính, viễn thông, các tập đoàn lớn...luôn luôn cần cụ ạ. Chưa kể đến các công ty chuyên phân phối về mảng ATTT cho các sản phẩm nổi tiếng của thế giới tại thị trường VN luôn rất cần người có năng lực.
Em cảm ơn cụ. Vì em thấy trên này cũng có cụ nói lực học phải siêu mới học được ngành ATTT, lúc học cũng vất vả hơn các ngành khác mà ra trường lại khó xin việc hơn lên băn khoăn khi định hướng cho F1 cụ ah.
F1 nhà cụ đang học ATTTở FPT phải không ah? Cụ cho e xin chút thông tin tổng quát (về môi trường học tập, ăn ở, kinh phí...) được không ah? F1 nhà em 2k6, sang năm e cũng định hướng cho cháu vào FPT. Lực học của cháu ở mức khá, được cái cẩn thận và chăm chỉ.
E cảm ơn cụ!
F1 đầu nhà em cùng tuổi con cụ và F1 thứ 2 nhà em kém 1 tuổi, cũng xác định theo ngành ATTT cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
Thank cụ. Em ở Hà Nội ah. F1 nhà e có Ielts 7. nên nếu học ở FPT thì chắc chỉ học 3 năm. Em tham khảo một số thông tin trên mạng nói tổng chi phí ăn, ở, học tầm 14-15 triệu/tháng. Nếu học thì e định cho cháu ở trên đấy luôn, cuối tuần mới về nhà. F1 nhà cụ nếu đang học ở đây cho e xin it kinh nghiệm ah.
Chi phí do các cháu có tiết kiệm hay ko nữa .như em nói là 12 tr chưa có tiền phòng . nhiều cháu đi buýt về nội thành thì ko phải thuê phòng F1 nhà em ở tỉnh 2 đứa thuê phòng 2t 800 chưa điện nước. Như em nói ở trên ngành An toàn thông tin càng ngày càng cần khi Công nghệ Thông tin càng phát triển thì bảo mật thông tin càng phải cao . doanh nghiệp hay nhà nước đều phải cần.

latdat

Xe buýt
Chi phí do các cháu có tiết kiệm hay ko nữa .như em nói là 12 tr chưa có tiền phòng . nhiều cháu đi buýt về nội thành thì ko phải thuê phòng F1 nhà em ở tỉnh 2 đứa thuê phòng 2t 800 chưa điện nước. Như em nói ở trên ngành An toàn thông tin càng ngày càng cần khi Công nghệ Thông tin càng phát triển thì bảo mật thông tin càng phải cao . doanh nghiệp hay nhà nước đều phải cần.
Vâng cụ. Về ngành ATTT, e cũng có suy nghĩ như cụ ah.

latdat

Xe buýt
Làm bất cứ việc gì mà muốn thành công thì cũng phải giỏi lĩnh vực đó và + chút may mắn cụ ạ. Học lực khá, trung bình và thiếu may mắn nữa thì sự cạnh tranh càng khốc liệt hơn. Lĩnh vực nào cũng đều cạnh tranh khốc liệt cả, ngay mảng Pentest mới đầu có 1-2 đơn vị làm, giờ thì đủ mặt các anh tài từ lớn tới bé ;;) ;;)
Nếu con cụ theo lĩnh vực ATTT thì cụ tìm hiểu xem hiện tại ở VN có những đơn vị, tổ chức nào cần người và theo em được biết thì mảng ngân hàng, tài chính, viễn thông, các tập đoàn lớn...luôn luôn cần cụ ạ. Chưa kể đến các công ty chuyên phân phối về mảng ATTT cho các sản phẩm nổi tiếng của thế giới tại thị trường VN luôn rất cần người có năng lực.

F1 đầu nhà em cùng tuổi con cụ và F1 thứ 2 nhà em kém 1 tuổi, cũng xác định theo ngành ATTT cụ ạ.
Vâng e cảm ơn cụ. Thông tin của cụ rất bổ ích ah.

fallingwater

Xe tăng

Trước em có nói chuyện với 1 ông anh làm ATTT cho 1 ngân hàng ở Châu Âu . Ngân hàng có 8000 nhân viên thì có tới 2000 ông IT và bộ phận ATTT rất lớn. So ra thì VN sẽ còn cần nhiều ks ATTT nếu theo chuẩn bọn tây :)

luolanvn

Xe tăng
;;)
Trước em có nói chuyện với 1 ông anh làm ATTT cho 1 ngân hàng ở Châu Âu . Ngân hàng có 8000 nhân viên thì có tới 2000 ông IT và bộ phận ATTT rất lớn. So ra thì VN sẽ còn cần nhiều ks ATTT nếu theo chuẩn bọn tây :)
Những người anh, người bạn và những đứa em em chơi toàn làm lĩnh vực này nên em cũng hiểu chút cụ ạ. Em thấy các bạn học BK, Học viện kỹ thuật mật mã, Đại học Quốc gia... làm khá tốt lĩnh vực này.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Formosa

Xe tăng

E đang có 12 năm kinh nghiệm làm Dev và quản lý phần mềm và cũng đã nghiên cứu ATTT, e nhận thấy học ATTT nặng lắm . Để ra trường có việc thì xác định 4 năm đại học ăn ngủ cùng việc học, không yêu đương, ko chơi bời, quãng đời sv khô khan.
Ngoài ra còn phải có tố chất thông minh nữa. Bên cạnh đó không phải học 1 lần dùng cả đời mà lúc đi làm cũng phải liên tục học các công nghệ mới, cả đời cống hiến cho máy tính. Lương cao, thưởng cao và phạt cũng cao ko kém. Sai 1 lần lỗi nghiêm trọng là bay việc ngay cụ ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Vâng cụ. Về ngành ATTT, e cũng có suy nghĩ như cụ ah.
E chia sẻ thêm ngành học ATTT. F2 nhà em 2003 học hơn 2 năm thì nói chung học không quá khó con trai thường 90% mê điện tử lên toàn học đối phó chỉ cần đủ điểm để qua chứ ít bạn học hành tử tế toàn nước đến chân mới nhảy.F2 nhà em học lực khá thi đại học có 24 điểm ko đủ để vào bk hay dh công nghệ.vậy mà vào FPT em lo ko theo đc nhưng cháu ngoan chịu khó dành nhiều thời gian vào việc học lên vươn được lên tốp đầu của lớp.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Học CNTT thì trường nào hiện nay đào tạo tốt ? Có lẽ vẫn là ĐHBK các cụ nhỉ!

Thắng Formosa

Xe tăng
Phải cập nhật liên tục cụ ợ, tiếng Anh và môn toán phải giỏi là 1 lợi thế rất lớn, tài liệu và thường xuyên trao đổi với các bạn nước ngoài. Cái gì cũng có giá của nó mà cụ, năm 2001 em triển khai dự án tường lửa chỉ được làm từ 23h-5h thôi, ngồi trong phòng máy chủ phải khoác chăn cơ, và nếu hệ thống dừng kết nối quá 5 phút còn bị phạt nặng thôi rồi luôn (và phải trả lại hiện trạng hệ thống hoạt động như ban đầu).
Vâng cụ, chơi với lửa thì phải chấp nhận vậy thôi. Em thấy nước đi an toàn và nhàn rỗi nhất cho những nhà khá trở xuống vẫn là làm Dev sau đó lên làm quản lý. Còn nhà giàu thì họ thích hướng con cái đi hướng nào cũng dc. Thua thì họ lại bày kèo khác.

Lọ mọ

Xe buýt
Học CNTT thì trường nào hiện nay đào tạo tốt ? Có lẽ vẫn là ĐHBK các cụ nhỉ!
BK cơ bản vẫn là đầu vào tốt toàn 28_29 điểm.kiểu nhà nghèo thì phải chăm chỉ lên vừa học vừa chơi vẫn tốt.ra trường cháu nào tiếng anh tốt mà theo đường học thuật có lợi thế hơn các trường khác vì chương trình của trường học rất nặng.

trungduong2211

Xe điện
Chào các cụ.
Con em sn 2k6 sang năm 2024 mới xét tuyển vào đại học.
Cháu nó thích học CNTT của BK, bố mẹ cháu đang định hướng nhưng còn băn khoăn một số điểm mong các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm khai sáng.
Tổ hợp xét tuyển A01: Toán, Lý, Anh.

Gia đình quan tâm 2 ngành học:
1. IT1-Khoa học máy tính thuộc chương trình đào tạo tiêu chuẩn.
2. IT-E7 CNTT Global ICT (dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh) thuộc Chương trình đào tạo chất lượng cao ELITECH.
Cháu có thể học hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Năm 2023, ĐHBK xét tuyển tài năng sớm thì điểm đỗ của IT-E7 còn thấp hơn IT1.

Vậy theo các bác thì ngành IT-E7 có xứng đáng học hơn IT1 không ạ. Em đội ơn các cụ.
Cụ ơi cho hỏi, BK đã mở xét tuyển tn, f1 nhà mình đăng ký chưa ạ, và cháu chọn IT1 hay IT7, cụ có thể thông tin được không?

mr MinhToong

Xe tải
BK mới mở đăng ký, để vào được các ngành IT rất khó, đặc biệt là IT1 (chắc phải có giải Nhất TP trở lên mới hy vọng đỗ cao). Con nhà em học chuyên + IELTS 7.0 xét theo phương thức 1.3 ngành IT-E6 nhưng hy vọng đỗ không cao.

horse78

Xe tải
Cụ ơi cho hỏi, BK đã mở xét tuyển tn, f1 nhà mình đăng ký chưa ạ, và cháu chọn IT1 hay IT7, cụ có thể thông tin được không?
F1 nhà em nộp XTTN rồi, cháu nộp IT1 bằng phương thức 1.2 (CC quốc tế).
Cũng đang cân nhắc ngành KHMT của FTU, FTU thì gần nhà, học có thể thực tế hơn BK nhưng là khóa đầu nên chưa biết chất lượng thế nào.

horse78

Xe tải
Cụ nào trong ngành có kinh nghiệm đánh giá giúp em ngành này của Ngoại thương (FTU), không biết có đáng học không.

Vodka em chờ mời các cụ.

horse78

Xe tải
BK mới mở đăng ký, để vào được các ngành IT rất khó, đặc biệt là IT1 (chắc phải có giải Nhất TP trở lên mới hy vọng đỗ cao). Con nhà em học chuyên + IELTS 7.0 xét theo phương thức 1.3 ngành IT-E6 nhưng hy vọng đỗ không cao.
Cháu có thi SAT hay đánh giá tư duy không cụ?

tientung000

Xe điện
Cụ nào trong ngành có kinh nghiệm đánh giá giúp em ngành này của Ngoại thương (FTU), không biết có đáng học không.

Vodka em chờ mời các cụ.

Tại thời điểm nghỉ lễ rảnh rang nhất để tìm hiểu ngành nghề, cụ có vào được trang web ftd.ftu.edu.vn không ạ?
Ý kiến em, trừ khi học để làm và chỉ cần kinh nghiệm quản trị, nếu học về khoa học và kỹ thuật thì còn phải học nâng cao sau đại học.