Chọn em nào - Kia forte hay ford focus?

Laixe

Xe tải
Kia có 1 cái kiểu đặt tên cho xe rất là chuối , Mỗi năm nâng cấp dòng xe lại đặt 1 tên khác và mỗi lần như thế dòng xe cũ bị xuống giá thảm hại . Ngoài cái Morning ra thì chả có cái name nào đc người ta nhớ lâu cả (Vì đổi liên tục)

Hiện tại Kia Forte hot thật đấy, Nhưng vài năm sau nó ko phát triển nữa (Đổi tên s/p chẳng hạn) thì cũng chả ai biết nó là cái gì và giá thì rớt thảm hại
Bổ sung thêm là tên xe của Kia chán vãi tè, toàn tên nghe vừa kém hấp dẫn vừa trúc trắc khó nhớ bỏ mựa. Soul thì tạm được nhưng hơi đơn giản quá, morning dễ nhớ nhưng mà đếch có cá tính.

minhtuong

Xe máy
Cũng chuyện Phò cụt và Fò tê này mà mình mất ăn mất ngủ cả tuần nay. Fò cụt thì đang hot hàng, càng chậm thì xe càng trôi qua ngày 31/12/2009 thì toi mất mấy chục triệu tiền thuế.

Sáng nay, sau khi đi xem 2 em này lần cuối, mình đã quyết định hợp đồng em Focus 1.8MT. Tháng 11 này sẽ có xe.
Lý do của em khi chọn FC là:

- Chiếc 1.8 MT giá 26,5k $ trong khi chiếc Fò tê 2010 đến 29,2k $, chênh lệch đến gần 3000$, với em đây cũng là một yếu tố quyết định.

- Chiếc Fòtê chỉ bảo hành (tại nơi bán) 3000 km, các bác có biết tại sao không?
BH 3000km là điều hết sức phi lý với con xe mới có giá trên 500 triệu đồng, trong khi chiếc Fò cụt bảo hành tại hãng đến 100.000 km/ 36 tháng !! Một khác biệt quá lớn. Dù là xe nhập, nhưng đi chiếc xe 2 tháng đã hết bảo hành thì các bác cảm giác ra sao?

VietWagen

Xe buýt
- Chiếc 1.8 MT giá 26,5k $ trong khi chiếc Fò tê 2010 đến 29,2k $, chênh lệch đến gần 3000$, với em đây cũng là một yếu tố quyết định.

BH 3000km là điều hết sức phi lý với con xe mới có giá trên 500 triệu đồng, trong khi chiếc Fò cụt bảo hành tại hãng đến 100.000 km/ 36 tháng !! Một khác biệt quá lớn. Dù là xe nhập, nhưng đi chiếc xe 2 tháng đã hết bảo hành thì các bác cảm giác ra sao?
Chênh lệch thực là: (29.2k x 18.5/đô Hà trung) - (26.5 x 17.8/đô VCB) = hơn 68 triệu, nếu kể cả chênh phí trước bạ thì trên 70 triệu.
Nhưng đối với các bác fan của Forte thì 70 triệu đấy với vài năm bảo hành có nghĩa lý gì đâu *-)

Chỉnh sửa cuối:

bizviet

Xe điện
Các bác đừng lo cái khoản thuế quá như vậy, thị trường luôn có chuyển biến, khi thuế tăng thì cái khác giảm. Hoặc là hãng sẽ hỗ trợ, hoặc đại lý hỗ trợ. Đừng có lo lắng quá cái thuế mà cứ lao vào mua cho bằng được

Cũng chuyện Phò cụt và Fò tê này mà mình mất ăn mất ngủ cả tuần nay. Fò cụt thì đang hot hàng, càng chậm thì xe càng trôi qua ngày 31/12/2009 thì toi mất mấy chục triệu tiền thuế.

Sáng nay, sau khi đi xem 2 em này lần cuối, mình đã quyết định hợp đồng em Focus 1.8MT. Tháng 11 này sẽ có xe.

digikni

Xe tải

Em cũng suy nghĩ giống bác , Em chọn Focus 1.8 AT vì rẻ hơn forte , thương hiệu tốt hơn và bảo hành tốt hơn

Với lại em rất thích dáng xe Focus 5 doors, rất có cá tính. Còn Forte thì nhiều option thật đấy nhưng mà có vài cái option củ chuối chắc rằng mình chả dùng bao giờ (c) Em thấy rằng xe hàn (Kia, Huyndai) rất giống TV Samsung (TV Hàn) , Rất nhiều chức năng nhưng ko phải chức năng nào cũng cần thiết :)

luxus

Xe tăng
Chênh lệch thực là: (29.2k x 18.5/đô Hà trung) - (26.5 x 17.8/đô VCB) = hơn 68 triệu, nếu kể cả chênh phí trước bạ thì trên 70 triệu.
Nhưng đối với các bác fan của Forte thì 70 triệu đấy với vài năm bảo hành có nghĩa lý gì đâu *-)
Xe Toyota là kém nhất, Honda kém thứ nhì, Ford kém thứ ba - xe Hyundai/Kia là số 1. Đấy là trào lưu hiện nay trên OF đấy bác.

digikni

Xe tải
Xe Toyota là kém nhất, Honda kém thứ nhì, Ford kém thứ ba - xe Hyundai/Kia là số 1. Đấy là trào lưu hiện nay trên OF đấy bác.
Lúc bán xe cũ nhanh và đc giá nhất thì nó lại xếp ngược lại bác ạ (c) (c) (c)

Dân mình thích Toy cũng bởi vì nó thanh khoản tốt và đc giá đấy .Em là fan của Ford chứ ko phải toy đâu nhé, nhưng sự thật nó là thế ạ :redface: :redface: :redface:

Cuabien

Xe điện
... Em thấy rằng xe hàn (Kia, Huyndai) rất giống TV Samsung (TV Hàn) , Rất nhiều chức năng nhưng ko phải chức năng nào cũng cần thiết :)
Cụ có lý giải được tại sao khi vào thị trường VN C.ty điện tử Sony VN "nổi tiếng toàn cầu" lại phải giải tán trong vòng mấy năm hoạt động nhưng C.ty LG Vietnam lại tồn tại và phát triển đều đều không ? Giờ thì vào nhà nào cũng thấy có TV, tủ lạnh hoặc điều hòa LG !

Nói kiểu như cụ thì cần gì phải phấn đấu, phải cố gắng làm cái gì ? Đằng nào mình chẳng không bằng người ta mặc dù người ta hơn mỗi mình là sinh trước rồi làm ăn kiểu "lão làng" :102:

Gcar

Xe container

Có ai bắt bác mua xe nhập đâu. Xe Forte Cerato của Trường Hải bảo hành 2 năm, MT giá chỉ xấp xĩ 26.600usd mà tính bằng tiền Việt lúc đặt cọc luôn là 479tr chứ không nhảy theo tỉ giá nhé. Còn cái AT rẻ nhất cũng chỉ 503 triệu. Bác nào không thích option, muốn có bảo hành và giá tốt nhất thì cũng có đây.

Gcar

Xe container
Với lại em rất thích dáng xe Focus 5 doors, rất có cá tính. Còn Forte thì nhiều option thật đấy nhưng mà có vài cái option củ chuối chắc rằng mình chả dùng bao giờ (c) Em thấy rằng xe hàn (Kia, Huyndai) rất giống TV Samsung (TV Hàn) , Rất nhiều chức năng nhưng ko phải chức năng nào cũng cần thiết :)
Xe 5 cửa cá tính thì Kia có Soul cũng bán chạy lắm. Mặc dù có mấy chức năng không cần thiết như loa 6 cái xịn,... nhưng giá không đắt hơn thì có cũng tốt chứ sao?

anhhoang

Xe tải

Nếu bác chọn FC1.8MT thì nên so sánh với FT MT chỉ khoảng 23K thôi bác chênh 3K cũng là một yếu tố quan trọng . Nếu bác thích MT thì trong tầm tiền đấy em nghĩ FC là một lựa chọn tốt chứ nếu bác thích AT thì mới cần xem đến FT full option
Còn về vấn đề bảo hành với xe nhập khẩu thì không riêng gì FT mà các saloon không chính hãng đều bảo hành như vậy thôi

cocsku

Xe cút kít
Không biết các cụ ntn chứ em nhìn ngoài vẫn thấy em Phò cụt dáng hay hơn. Đường nét em này rất cá tính sắc sảo chứ không lai lai như em Phò tơ (Chắc vì Phò tơ mới lớn nên chưa định hình phong cách được bằng em Phò cụt dày dạn kinh nghiệm rồi). Nhiều cụ thích dáng hatbach 5 cửa chứ em thấy nó cứ yếu thế nào ấy. Cứ sedan mà chơi.
- Về các thiết bị điện tử thì rõ ràng em Phò tơ trẻ người, trang sức lunh linh hơn. Nhìn vào đã hoa cả mắt rồi.
- Về cơ khí, em mới đi thử 2 chiếc mới thì cảm giác đầu tiên là em Phò cụt nặng nề hơn. Tuy nhiên lại có cảm giác chắc chắn và trơn chu hơn. Khi cưỡi em Phò tơ cứ có cảm giác lỏng lỏng thế nào ấy. Trợ lực tay lái không đều, cần số thì nhẹ nhưng lỏng.

dragonnhoc

Xe đạp
Không biết các cụ ntn chứ em nhìn ngoài vẫn thấy em Phò cụt dáng hay hơn. Đường nét em này rất cá tính sắc sảo chứ không lai lai như em Phò tơ (Chắc vì Phò tơ mới lớn nên chưa định hình phong cách được bằng em Phò cụt dày dạn kinh nghiệm rồi). Nhiều cụ thích dáng hatbach 5 cửa chứ em thấy nó cứ yếu thế nào ấy. Cứ sedan mà chơi.
- Về các thiết bị điện tử thì rõ ràng em Phò tơ trẻ người, trang sức lunh linh hơn. Nhìn vào đã hoa cả mắt rồi.
- Về cơ khí, em mới đi thử 2 chiếc mới thì cảm giác đầu tiên là em Phò cụt nặng nề hơn. Tuy nhiên lại có cảm giác chắc chắn và trơn chu hơn. Khi cưỡi em Phò tơ cứ có cảm giác lỏng lỏng thế nào ấy. Trợ lực tay lái không đều, cần số thì nhẹ nhưng lỏng.
Bác Peter Schreyer chắc mới qua KIA nên chưa định hình dc phong cách.
Chắc Bác chạy xe bus hay jeep quen rồi nên thấy e nó lỏng, Bác đá đá vào cái bánh xem nó có văng ra không :))

dunlopillo

Xe buýt
Xem xong các tranh luận của các bác trên này, hôm nay em đã đi đến 1 quyết định quan trọng.
Em sẽ mua xe Forte nhưng đặt lắp máy của Focus , như vậy là đã tổng hợp được toàn bộ những ưu điểm của 2 model này cho chiếc xe tương lai của em.
Nếu bác nào đồng ý thì xin bấm vào cái cân giúp em nhé
Chuẩn quá! :)):)):))

Cuabien

Xe điện
Xe mới mà hay lỗi gì chú, chiếc xe Trung Quốc Lifan 520 thằng bạn anh chạy 1 năm mà vẫn chưa lỗi gì chắc xe Ford thua xe TQ hả, hay chú nghe người ta nói , phát biểu lung tung,anh đoán chú chưa bao giờ lái xe và cũng chưa bao giờ có xe+ kiến thức lạc hậu như chú thì làm gì có tiền mà mua xe bởi thế mới phát biểu lung tung nó hay lỗi vặt là hay lỗi cái bộ phận nào ,xe nào cũng có cái ưu điểm và nhược điểm thì hay lỗi bộ phận nào chú nói anh nghe thử. Đúng là mấy người *dăm cành lá hiền hòa ko bí hiểm cũng học đòi bắt chước vẽ hoang vu*, đọc là bực cả cửa mình.
Đi đâu cũng cái giọng "ngộ chữ" này chán phè ! Không biết mình là ai gì cả. (y) Hôm nay tôi cho ông đỏ đít là xứng đáng với kiểu trịch thượng vớ vẩn này.

Chỉnh sửa cuối:

carauto

Xe buýt
Trên OF này có rất nhiều thành viên đứng tuổi. Cụ hanhtoyota không biết bao nhiêu mùa xuân rồi mà sao đi đâu cũng dùng giọng văn với lối xưng hô "anh nói chú nghe" thật phản cảm, cứ như là bậc bề trên quen biết vậy:mad:

Lau_thap_cam

Xe hơi
Đi đâu cũng cái giọng "ngộ chữ" này chán phè ! Không biết mình là ai gì cả. (y) Hôm nay tôi cho ông đỏ đít là xứng đáng với kiểu trịch thượng vớ vẩn này.
:41::41::41::41: Em cũng biết một số thằng bị đỏ đít và gãy một số thứ vì cái giọng thế rồi bác a:21::21::21:.

Cuabien

Xe điện
:41::41::41::41: Em cũng biết một số thằng bị đỏ đít và gãy một số thứ vì cái giọng thế rồi bác a:21::21::21:.
Gọi bằng "thằng" lại bị chê là ít học cụ ạ ! :)):)):)) Mỗi tội các cụ nói không ngoa tí nào, "THÙNG RỖNG KÊU TO" !

cocsku

Xe cút kít
Bác Peter Schreyer chắc mới qua KIA nên chưa định hình dc phong cách.
Chắc Bác chạy xe bus hay jeep quen rồi nên thấy e nó lỏng, Bác đá đá vào cái bánh xem nó có văng ra không :))
Em chẳng biết bác nào vẽ nên, nhưng rõ ràng nhìn em Phò tơ cứ lai lai. Có cậu ở cơ quan em cưới em này về mà mấy Quý bà lại cứ khen cưới được em Xì Vịt ngon nhỉ. Mấy bả đúng là không biết nhìn xe pháo nên lòa.
Xe mà đá vào bánh mà văng ra thì chiếc công nông ở quê cũng chưa đến mức đó. Nhưng mà sau khi cưỡi thử cả hai em Phò tơ và Phò cụt thì em thấy là em Phò cụt chắc chắn và "chặt" hơn ạ. Em Phò tơ nhiều chi tiết cơ khí như tay lái, cần số có vẻ như không được trơn chu. Đánh lái hơi sượng, chắc là do trợ lực không đều. Số có cảm giác lỏng (chứ không phải là nhẹ nhé, vì em Phò cụt không nặng lắm nhưng vẫn chặt).
Về hệ thống điện tử thì em không rành lắm, dưng mà thấy em Phò tơ có nhiều chức năng lắm, chắc chắn là hơn em Phò cụt rồi.
Em ớn nhất ở em Phò cụt là mỗi lần mở nắp capo là cứ phải vặn vẹo đủ chiều, mệt chết đi được. Hy vọng các bác chủ em nó không phải mở ra nhiều.
Tốc độ đi trên đường em cũng không dám nhận xét nhiều vì mới đi thử, chẳng dám phóng nhanh nên không đưa được nhận xét.