Chợ Viềng - Nam Định , chuyến đi cầu may đầu năm Con Rắn

quanganh999

Xe buýt
[/url]

Cụ ơi cái "tháp" mà cụ bảo em đồ rằng đó là mấy cái nồi đồng xếp chồng lên nhau đấy ạ. Ngày trước nhà em cũng có 1 cái mà ông bà nội nhà em quý lắm - dùng để nấu rượu và nấu bánh chưng tết đấy ạ - nhanh quá cũng 3 chục năm rồi, nhớ tuổi thơ và ngày tết trước ở quê quá
Vâng, bây giờ em tưởng tượng ra rồi. Kính cụ.

[/url]

Ơ cái phích đá liên xô nhà em vưỡn còn
Cụ có bán cái phích không o:-), em nhập lại để năm sau em đem đi bán ở Chợ Viềng. Mời cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xeruabo2

Xe điện
[video=youtube;FNsVdskZlsA]http://www.youtube.com/watch?v=FNsVdskZlsA[/video]

puredoll

Xe điện
Cám ơn Cụ chủ, E chưa đi chợ Viềng bao giờ vì sợ đông. Năm nay được đi qua ảnh rồi, chắc may mắn lắm đây

tranxuananh

Xe buýt
Em vào rồi lại đi ra vì ko xem được ảnh ạ.
Cứ up anh.com là lại ko xem dc thế mới bực chứ lị.
Nhưng lại xem được ít ảnh của cụ h_ class.

xeruabo2

Xe điện
Vâng, buổi tối đêm mồng 7 không đông lắm nhưng đến ngày mồng 8 thì "xe rùa bò" ạ. Kính cụ.
Hì , thấy thớt của cụ hay hay e mạo muội góp vui 01 đoạn clip vào :))
Theo e , Chợ Viềng - phiên chợ chỉ họp duy nhất một lần/ năm là một sinh hoạt văn hóa kết hợp với tín ngưỡng - tâm linh rất hay , rất độc đáo , rất đáng để đi ợ . Hơn 10 năm nay , E chưa bỏ lỡ 01 phiên chợ nào nhưng chưa bh mua món đồ nào vượt quá 500k . Đi du xuân chỉ mua tượng trưng lấy may và ngắm ... ái là chủ yếu :P

quanganh999

Xe buýt
Đây là "địa bàn" của em, nhưng mừ hơn 30 năm nay chưa đi lại.! Nghe cụ này nói thế làm em nhớ lại tuổi thơ.!
Bây giờ cảnh quan, đường phố Nam Định đổi thay nhiều lắm rồi ạ, duy chỉ có con người vẫn giữ nguyên bản tinh chất phác, thật thà, tốt bụng. Cụ nên quay lại NĐ và cảm nhận.

Em vào rồi lại đi ra vì ko xem được ảnh ạ.
Cứ up anh.com là lại ko xem dc thế mới bực chứ lị.
Nhưng lại xem được ít ảnh của cụ h_ class.
Em kiểm tra lại rồi, ảnh ọt ngon ạ. Mời cụ.

Cám ơn Cụ chủ, E chưa đi chợ Viềng bao giờ vì sợ đông. Năm nay được đi qua ảnh rồi, chắc may mắn lắm đây
Xin mời cụ tiếp tục thưởng lãm ạ:

Bật lửa zippo made inUSA và phụ kiện bật lửa cho cụ nào cần dùng hay chẳng may hết xăng, mòn đá, hỏng bấc mà muốn xài zip tại chợ cho phong độ

Tiền USD bằng vàng SJC hẳn hoi

Hàng bán đồ sành sứ

Kia spectra đi bán hàng nhé, hơi bị xịn đó. Bức tứ quý khảm ốc rất đẹp, kích thước hơi bị dài nên thích hợp với nhà trần cao từ 3m6

Trang trí Gỗ trắc khảm trai, rất đẹp nhưng do trình kém nên em chụp xấu quá., lại hơi dính tý gối “củ lạc” của em chủ hàng

Có cả đá phong thuỷ nữa ạ: mắt mèo, khói, mã não …vân vân – rất nhiều loại khác nhau

Anh trả giá rẻ quá em không bán đâu

Ấm nhôm thời bao cấp, nhưng to hơn nhiều cái ấm ở nhà em. (cái ấm ở nhà em chỉ bằng cái ấm bé)

Mâm đồng bán nhiều lắm

Đồ song mây tre có vài hàng bán

Đồng tiền may mắn nhé, các cụ/các mợ mua ủng hộ cho em nào, ngồi mãi chưa ai giải vía cho đây. Mua 1 khuyến mại 1 đây.

Có cả viết chữ đầu năm nhé. Mà công nghệ cao luôn, có người phụ xì khô bằng máy sấy tóc trước khi giao hàng, đảm bảo chữ không nhoè. (các ông đồ ở Văn Miếu phải học tập công nghệ này)

Lại cây cảnh, nhiều nhiều lắm nhưng em chụp có vài kiểu cây bé, còn cây to cho đại gia thì chỉ ngắm thôi.

Chủ hàng cây cảnh: “chụp vừa vừa thôi nhé, đây không cho chụp đâu”

Nếu muốn nhậu thì vẫn có cá chỉ vàng nướng ạ. Hơi bị ngon

Quán nước ngồi chém gió

Em bán hàng cute – nhưng kiêu phết ạ

Xe non hơi, em dừng bơm lốp tý ạ.
PS: em đang chuẩn bị rượu để nhậu với thịt bò NĐ :D

lambogi79

Xe điện
Nhà cháu thì được ông bác nói rằng năm nào cũng lãi hơn chục triệu tiền bán thịt bê được thịt từ con lợn sề mua trước tết mấy tháng các cụ à. Sự thật 100% đó ạ
Cụ chém thì cũng phải cho đúng, nếu chưa đi thì ngồi mà xem và tìm hiểu, còn cái thịt lợn như Cụ nói, em đảm bảo với các Cụ không bao giờ có tại chợ Viềng, còn ở đâu thì em không bàn

laichuanhieu

Xe tăng
Em xin được tiếp tục ạ:

Có chủ hàng bày bán cái tháp bằng đồng rất to, em không biết dùng làm gì và giá bao nhiêu tiền, chắc là đắt ợ

Cái cụ này nhìn thế nào mà bảo đây là tháp. Họ xếp chồng các cái gọi là "Nồi đồng" lên nhau mà. Cái này ngay xưa nhiều vô cùng, nấu cơm ngon tuyệt cụ ạ. Nhưng nay không dùng nữa.

quanganh999

Xe buýt
Hì , thấy thớt của cụ hay hay e mạo muội góp vui 01 đoạn clip vào :))
Theo e , Chợ Viềng - phiên chợ chỉ họp duy nhất một lần/ năm là một sinh hoạt văn hóa kết hợp với tín ngưỡng - tâm linh rất hay , rất độc đáo , rất đáng để đi ợ . Hơn 10 năm nay , E chưa bỏ lỡ 01 phiên chợ nào nhưng chưa bh mua món đồ nào vượt quá 500k . Đi du xuân chỉ mua tượng trưng lấy may và ngắm ... ái là chủ yếu :P
Vâng ạ, có động lực của các cụ, em xin hoàn thành phần cuối của phóng .. ký sự:

Và cuối cùng là đặc trưng của Chợ Viềng Nam Định:

….. Ngoài ra, còn có thứ thực phẩm được người bán kẻ mua rất tưng bừng náo nhiệt. Ðó là thịt bò non. Nói đúng ra là thịt bê được thui vàng ươm nguyên cả con, bán rất nhiều dọc các ngả đường đi vào chợ. Có thể nói không ngoa rằng "Trên là trời, dưới là thịt bò bê". khách mua ai thích phần nào có thể tuỳ chọn, mà giá lại rất phải chăng, hợp với túi tiền của "người nhà quê". (nguồn: lehoi.cinet.vn)

Thịt bò xịn tươi ngon bán cực nhiều trên đường bọn em đi ra. Bò được thui bằng rơm và thịt bò khi bán để nguyên cả bì vàng ruộm, người bán sẽ lọc bỏ xương ra, khách chỉ chỗ nào thì cắt chỗ đó. Thịt “một chỉ” này về làm lẩu nhúng dấm (cả nhà ăn), nướng ngói hoặc bỏ lò hoặc nướng than hoa (các cụ nhậu với ớt xanh Quảng Bình chấm tương) và uống kèm vang đỏ không tốn rượu không lấy tiền.

Chuyện gì xảy ra khi rượu vang đỏ gặp thịt bò? Có thể khẳng định đó là một cặp xứng đôi! Vâng, chỉ rượu vang đỏ mà thôi! Cái chất men màu ruby ấy làm tăng hương vị, đồng thời, hạn chế những tác hại mà thịt bò đem lại với cơ thể. (nguồn: vangnhap.com)

– Riêng cá nhân em thì lại chỉ kết rượu gạo quê (nấu men ta) hạ thổ loại từ 1 đến 3 niên trong như mắt mèo do anh bạn thân cung cấp thôi. Mà các cụ chú ý mẻ rượu nào bị khê thì rượu mới ngon, khoảng trên 1 chục mẻ bình thường thì mới có 1 mẻ bị khê (do sơ suất của chủ lò rượu)

Giá thịt bò dao động từ 220k- 250k/1kg tuỳ hàng bán. Ngoài ra còn có bán cả vó bò, đầu bò, đo …uồi (nói ngược), xách bò đã tẩy trắng, tim bò, pins bò …v.v.

“Này chú, chụp cho chị bức nào tươi tỉnh chứ bức này rung quá” - Chị chủ hàng bán thịt bò vui tính nói, cả gia đình xẻ thịt con bò nuôi và cùng đi bán: chị cùng với chồng và con trai phụ giúp. (cậu con trai chị mặc áo liền mũ, chống tay vào sạp hàng). Nếu có mua thịt bò thì dứt khoát em sẽ mua của chị. Mua là người ta mua cái tươi tỉnh lấy may chứ đắt rẻ gì đâu các cụ nhể.

Và còn nhiều nhiều nữa …..

Cái hay ở chợ Viềng là thế, nó như một cái sàn giao dịch để những người cùng sở thích gặp nhau. Một điều thú vị nữa là chợ Viềng không có cảnh đốt vía, đuổi khách hay nói kháy, mỉa mai khách như ở các chợ khác… Cả trăm chủ hàng, không ai nặng lời với khách, dù khách có trả bằng 1/10 giá họ nêu ra, người bán hàng coi ngày đầu xuân đi chợ là để mua may bán rủi, họ đến đây tìm bạn tâm giao, tìm người cùng niềm đam mê là chính. “Văn hóa bán hàng” đặc biệt đó đã làm nên sức quyến rũ rất riêng của phiên chợ Viềng mỗi năm một lần duy nhất này.
“Giá năm có mấy tháng giêng
Mỗi giêng năm bảy lần Viềng em ơi” (nguồn: luotbao.com)

Chuyến đi của bọn em đã kết thúc tốt đẹp, cảm nhận riêng của em là UBND Tỉnh Nam Định cũng đã có quan tâm, thiết kế nhiều chiêu PR tốt cho lễ hội vùng miền của họ trên các phương tiện thông tin đại chúng trên VTV toàn quốc cũng như tổ chức tương đối tốt cho lễ hội chợ Viềng này. Không còn cảnh chen lấn móc túi như trước kia, tuy nhiên vẫn còn một số ăn xin ngoài đường vào cổng chợ. Lực lượng CSGT và CSCĐ tích cực phân làn đường vào cổng chợ nên xe oto không bị tắc nghẽn như các năm trước > cũng tạo ấn tượng tốt cho du khách – nhất là với bọn em.

Đêm khuya đã muộn, trời dần tang tảng sáng, vang vang tiếng xe máy, tiếng xe oto lẫn trong tiếng nhạc của Đài tiếng nói Việt Nam. Phiên chợ Viềng đêm mồng 7 là như thế đó. Mọi người mua đồ giả cổ, thịt bò, cây cảnh, hoa lá đem về Hà Nội và lấy đó làm cái may mắn đầu Xuân. Em cũng làm 2 món đồ đem về làm quà cho gia đình và tự thấy hài lòng với món đồ đem lại sự may mắn đó.

Phần hình ảnh chụp thì do em chụp bằng máy ảnh bao diêm nên ảnh không đẹp, thiếu chiều sâu và hơn nữa do bị xô đẩy, đụng chạm nhiều nên ảnh của em hơi bị run, không nét (mặc dù em đã để ở P, W balance ở custom và chọn ISO 200). Hình ảnh của em chỉ mang tính tham khảo > xin các cụ/ các mợ lượng thứ.

Say quá rồi ạ, em xin kết thúc rì pọt tại đây. Xin chúc tất cả các cụ, các mợ một năm mới sức khoẻ - an khang thịnh vượng để còn vi vu trên khắp nẻo đường của tổ quốc Việt Nam.

xdaexec

Xe hơi
Hình như ảnh của chuyến đi Chợ Viềng này vẫn còn. Tiếp đi Bác chủ THỚT.....

Chỉnh sửa cuối:

ductrung1828

Xe tải
xưa em cũng đi chợ này 1 lần, nhưng chắc đi ko đúng chỗ nên toàn cây là cây, chả thấy đồ cổ j cả :)

quanganh999

Xe buýt
quê NĐ mà chưa đi chợ viềng bh :P
Rất nên đi cụ ạ, đi để biết và hiểu thêm về văn hoá vùng miền, thấy được cái hay cái đẹp của từng địa phương qua các lễ hội văn hoá, tín ngưỡng. Tuy nhiên cụ jenny thì em comment là Nam Định thân yêu của cụ còn rất nhiều điểm đến khác đấy ạ.

xưa em cũng đi chợ này 1 lần, nhưng chắc đi ko đúng chỗ nên toàn cây là cây, chả thấy đồ cổ j cả :)
Đồ cổ thật hiếm lắm ạ, em đồ rằng may mắn thì bán đồ giả cổ thôi còn nhiều nhiều thì là đồ phỏng cổ , qua phêin chợ em đi thì "đổ cổ" chủ yếu là đồ đồng (vì đồ đồng dễ làm cũ nhất. em đã thấy nhiều bức tượng Quan Công hay mâm đồng còn nguyên vết đất đấy ạ - chắc là rửa nước chưa sạch)

Bẩm cụ, năm sau mời cụ đi còn may mắn hơn nhiều đấy ạ. Đi chơi lễ hội phải đông mới có cái thú của nó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

pirates30

Xe tải
năm nay bảo đi chùa hương mà vẫn chưa đi đc :)

Minhftu

Xe máy
Việt Nam nhiều nơi để đến quá, mod mở cái box này thật hợp lý, xem cả tối chưa thấy chán, thêm quả chợ chủ thớt nữa, muốn chạy bộ đến xem thế nào luôn :))

LeKhanh

Xe tăng
a cụ chộp rất chân thực vuốt kụ phát dưng e thề từ h đến cuối đời ko bao h về đến viếng với viềng dề cả.