[Funland] Chợ truyền thống VN bao h thì lụi tàn

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ đọc không kỹ à
Em nói là nhà em sử dụng 2 xe ôtô và 1 xe máy. Vc em đi làm đi kiếm ăn bằng oto hàng ngày cụ nhé.
Nhưng em không phải là loại bần nông có tí điều kiện trở thành trọc phú ăn nói rởm đời như cụ.
Còn bao con người vẫn phải kiếm sống bằng uây tầu đấy cụ, và em hiểu và cảm thông với những người đó.
Sẵn sàng đánh giá người khác bần nông thành trọc phú khi chưa biết gì về người đó, cụ giỏi quá, chẳng định nói gì đâu nhưng cũng đành báo với cụ em bần cố nông, 3 đời ăn củ chuối và gia đình 2 xe máy 2 xe đạp, nhà đi thuê. Em đồng cảm việc mưu sinh bằng uây Tàu nhưng ko có nghĩa là để uây Tàu bành trướng như hiện nay, em sẵn sàng vứt bỏ xe máy để đu bám mưu sinh thủ đô, nếu ko thể thích ứng được, em cũng tự rời bỏ, về với miền nào cho chạy uây Tàu lông nhông nhằm kiếm cắn dễ dàng hơn, rõ hơn rồi chứ cụ trẻ?

Loxe12a

Xe buýt
Ở Hàn Xẻng chợ truyền thống vẫn tồn tại song song với các siêu thị, các cửa hàng bán lẻ. Tất nhiên theo em thì nên quy hoạch chợ truyền thống nó quy củ, đẹp đẽ hơn, vệ sinh an toàn thực phẩm tốt hơn, có nét đẹp văn hóa riêng... tuy nhiên hàng tôm vẫn xếp gần hàng cá...:D. Tiểu thương sẽ thích ứng và biến đổi để có thể cạnh tranh được với các trung tâm bán lẻ....

Loxe12a

Xe buýt
Như thế này thì nhìn hơi mất an toàn vệ sinh. AEQL nên quy hoạch lại cho các tiểu thương cho quy củ nhở các cụ.

beomap2

Xe container
Chủ thớt đặt câu hỏi cứ như là người chưa bao giờ ra khỏi phường mình ở. Chủ thớt đã thấy chợ nào mất đi chưa (Trừ trường hợp dẹp cả khu cho nhóm lợi ích) hay chỉ có thêm chợ. Ngay chợ Giời thành phố bao nhiêu lần định dẹp bỏ, đuổi chợ mà còn không dẹp được.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv13

Xe tải
Ngoài giá thì chất lượng thực phẩm mới là quan trọng nhất. Em mua đồ đông lạnh trong các siêu thị toàn phải bỏ đi không thể ăn nổi nên em phải quay lại chợ truyền thống mua đồ tươi sống về để ngăn đông vài tuần lôi ra nấu vẫn thơm ngon
Đúng như cụ nói, hàng tươi sống em toàn mua ngoài chợ về cấp đông. Không bao giờ mua đồ đông lạnh trong siêu thị, không ăn nổi.
Vào siêu thị mua đồ khô, đóng gói sẵn thôi. Còn lại rau cỏ, thịt cá thì cứ chợ truyền thống mà mua.
Em cũng thấy lạ tại sao bọn quản lý thực phẩm đông lạnh nó không thử lấy một khay đồ đông lạnh về nấu ăn xem thế nào nhỉ. Nó ăn được thì giỏi, không ăn nổi thì sao lại bán cho khách hàng ăn?
e Nói thật các cụ đi ngược bánh xe lịch sử mấy chục năm và những gì các cụ đang làm e khẳng định các cụ đang thiếu khoa học trong ăn uống và sử dụng thực phẩm.

xukute

Xe tăng
e Nói thật các cụ đi ngược bánh xe lịch sử mấy chục năm và những gì các cụ đang làm e khẳng định các cụ đang thiếu khoa học trong ăn uống và sử dụng thực phẩm.
Cụ lại chủ quan rồi.
Khoa học trong ăn uống là mua hàng trong siêu thị đúng không cụ?
Mua hàng trong siêu thị là đảm bảo an toàn vstp, là khoa học ,còn ngoài chợ mua là ngộ độc đúng không cụ?

Ai ngộ nhận trong trường hợp này thì em cũng không bàn :))

Phương Di

Xe hơi
Em thấy Chợ truyền thống thì vẫn tiện hơn chứ, nó vẫn là nét đẹp riêng của Vn mà . Nên không thể bỏ được

coolpix8700

Xe ngựa
Cái chợ trước cửa nhà em không chỉ truyền thống, mà nó là 1 trong 4 cái chợ lớn nhất ở HN từ ngày xưa.
Đồ trong siêu thị đúng là sang chảnh, nhưng đồ trong cái chợ này lại là những thứ ngon nhất được tuyển chọn ở mọi miền mang về. Họ mang về một cách rất cẩn thận, nâng niu.
Ngày xưa đi công tác em vẫn hay mua quà về, nhưng sau mới phát hiện ra mua trước cửa nhà vừa rẻ lại còn ngon và đẹp hơn,...!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
H em mua hàng toàn vào coopmart, thỉnh thoảng vô vinmart mua, sạch sẽ, tiện lợi, cân đúng, giá niêm yết, ko lo nhìn mặt mà bị chém
Theo các cụ thì bao h mô hình chợ truyền thống, chợ chồm hổm sẽ lụi tàn.
Mỹ Nhật Pháp Hàn...vẫn còn chợ truyền thống cụ nhé, ít hay nhiều thôi. Ngay Tokyo cũng có chợ truyền thống và shop bán rau củ quẳ, đồ laghim ngay mặt đường như ở ta, có điều sạch, ngăn nắp hơn thôi.

thanhnv13

Xe tải
Cụ lại chủ quan rồi.
Mua hàng trong siêu thị là đảm bảo an toàn vstp, là khoa học ,còn ngoài chợ mua là ngộ độc đúng không cụ?
Chúng ta bàn luận chút nhé:
1. E ko có nói là mua ở đâu cụ nhé và e cũng ko nói là mua trong siêu thị thì đảm bảo an toàn vstp còn ngoài chợ thì ngộ độc cụ nhé. Nếu cụ thấy e nói vậy ở chỗ nào thì cụ chỉ giùm e để e xin lỗi cụ một câu ah.
2. Việc mua ở đâu do quyết định của NTD mà cái này nó phụ thuộc vào kiến thức hiểu biết và nhận thức của mỗi người. còn cụ nếu đã nắm được nguồn gốc thực phẩm (nhà cung cấp) ở cả 2 nơi, hệ thống kiểm soát chất lượng, thanh kiểm tra cả cơ quan chức năng hoặc thậm chí cụ đã từng cầm 2 mẫu ở 2 nơi mang đi kiểm các chỉ tiêu theo QCVN để xem chất lượng như thế nào chưa? còn nếu cụ chưa biết thì để e cung cấp thông tin cho cụ được biết.
3. Cụ nói cụ mua đồ về cấp đông thì e nói thật sai lầm trầm trọng vì không có kiến thức về công nghệ cấp đông. Xin thưa với các cụ nhiệt ngăn đông của các cụ là bao nhiêu độ ah? Tại sao người ta phải bảo quản thực phẩm ở âm 18 độ C cái này nó là cả nghành công nghiệp cấp động rồi ah vì ở âm 18 độ C thì hầu hết khoảng 99% Vi sinh vật đều chết hoặc không phát triển. Vậy để cấp đông miếng thịt hay con cá hay bất kỳ cái gì thì trong các nhà máy thực phẩm họ thường làm như thế nào ah? thường họ sẽ phải cấp đông ở nhiệt độ âm 45 đến âm 50 độ để làm gì ah? để thời gian của vật cấp đông xuống dưới âm 2 độ trong thời gian nhanh nhất càng để lâu thì vi sinh vật trong thực phẩm nó càng phát triển mà các cụ nó phát triển theo cấp số mũ ah. Và để tâm sản phẩm giữa của thực phẩm đạt âm -18 thì phải cấp đông ở âm 45 độ ah. Còn tủ lạnh nhà các cụ nhiệt độ bao nhiêu? khoảng 16-20 độ nó sinh ra để bảo quản chứ không phải sinh ra để cấp đông ah. Các cụ cấp đông bằng tủ lạnh bề ngoài có vẻ cứng đét nhưng tâm sản phẩm chưa đạt -18 độ hoặc mất cả ngày mới đạt được nhiệt độ đó. Nói vậy tại sao có những sản phẩm giá cao hơn vì công nghệ nó khác ah tiền điện cấp đông nhanh nó nhiều tiền hơn là cấp đông chậm ah.

lan806

Xe tăng
Em toàn vào siêu thị mua vì có giá rõ ràng. Gần nhà em có mấy cửa hàng điện dân dụng nhiều khi đi xa hơn tí, đắt hơn ti (chưa chắc) nhưng dễ chịu. Chứ mua của mấy ông bà đó chỉ thêm cục tức

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại chủ quan rồi.

Thời nào và ở đâu luôn có những kẻ NGÁO :P :P :P

muadem

Xe cút kít

VTV làm nguyên những phóng sự về miệt quê, chợ điển hình đồng bằng Bắc Bộ nhìn thế này thì bao giờ mới lụi tàn.

Palisade

Xe buýt
ở TP lớn thì sẽ bị thu hẹp và mất dần vì không còn đất để họp chợ , Nông thôn thì muôn đời thịnh , sau này sẽ phân hóa tự nhiên Siêu thị sẽ phục vụ những gì chợ không đáp ứng được và ngươc lại . mỗi ông gặm 1 miếng thị phần

vancy83

Xe tải
Em nghĩ đơn giản thế này, với người đi làm bận cả ngày thì thích các siêu thị, nhưng với những người ở nhà nhiều, làm việc online sẽ thích chợ truyền thống hơn, đi chợ truyền thống có cái vui là sẽ mặc cả được nếu biết giá, rồi cảm giác nó cũng thân thuộc khi người mua người bán biết mặt biết tên nhau.
Mà em thấy chợ truyền thống nó cũng là 1 nét riêng sao lại phải bỏ nhỉ, chỉ có tăng cường quản lý cho tốt hơn thôi.

xukute

Xe tăng
1. E ko có nói là mua ở đâu cụ nhé và e cũng ko nói là mua trong siêu thị thì đảm bảo an toàn vstp còn ngoài chợ thì ngộ độc cụ nhé. Nếu cụ thấy e nói vậy ở chỗ nào thì cụ chỉ giùm e để e xin lỗi cụ một câu ah.
2. Việc mua ở đâu do quyết định của NTD mà cái này nó phụ thuộc vào kiến thức hiểu biết và nhận thức của mỗi người. còn cụ nếu đã nắm được nguồn gốc thực phẩm (nhà cung cấp) ở cả 2 nơi, hệ thống kiểm soát chất lượng, thanh kiểm tra cả cơ quan chức năng hoặc thậm chí cụ đã từng cầm 2 mẫu ở 2 nơi mang đi kiểm các chỉ tiêu theo QCVN để xem chất lượng như thế nào chưa? còn nếu cụ chưa biết thì để e cung cấp thông tin cho cụ được biết.
3. Cụ nói cụ mua đồ về cấp đông thì e nói thật sai lầm trầm trọng vì không có kiến thức về công nghệ cấp đông. Xin thưa với các cụ nhiệt ngăn đông của các cụ là bao nhiêu độ ah? Tại sao người ta phải bảo quản thực phẩm ở âm 18 độ C cái này nó là cả nghành công nghiệp cấp động rồi ah vì ở âm 18 độ C thì hầu hết khoảng 99% Vi sinh vật đều chết hoặc không phát triển. Vậy để cấp đông miếng thịt hay con cá hay bất kỳ cái gì thì trong các nhà máy thực phẩm họ thường làm như thế nào ah? thường họ sẽ phải cấp đông ở nhiệt độ âm 45 đến âm 50 độ để làm gì ah? để thời gian của vật cấp đông xuống dưới âm 2 độ trong thời gian nhanh nhất càng để lâu thì vi sinh vật trong thực phẩm nó càng phát triển mà các cụ nó phát triển theo cấp số mũ ah. Và để tâm sản phẩm giữa của thực phẩm đạt âm -18 thì phải cấp đông ở âm 45 độ ah. Còn tủ lạnh nhà các cụ nhiệt độ bao nhiêu? khoảng 16-20 độ nó sinh ra để bảo quản chứ không phải sinh ra để cấp đông ah. Các cụ cấp đông bằng tủ lạnh bề ngoài có vẻ cứng đét nhưng tâm sản phẩm chưa đạt -18 độ hoặc mất cả ngày mới đạt được nhiệt độ đó. Nói vậy tại sao có những sản phẩm giá cao hơn vì công nghệ nó khác ah tiền điện cấp đông nhanh nó nhiều tiền hơn là cấp đông chậm ah.
Cụ nói hay và rõ ràng quá.
Có thể cụ là người làm trong ngành thực phẩm và rất có kiến thức về vấn đề này.
Tuy nhiên, 99% người Việt không có kiến thức về vấn đề này, và hầu hết lựa chọn theo khẩu vị.
Hàng đông lạnh siêu thị thường không ngon, giá cao nên ít người lựa chọn trong khi có thể mua hàng tươi sống sử dụng ngay tại các chợ.

Nếu chỉ nhìn các chỉ số như cụ thì chả ai dám ăn đồ tự cấp đông cả, nhưng thực tế xã hội nó vẫn xảy ra và chợ nó vẫn cứ mãi tồn tại.

duongqua

Xe container
Cụ cho tí ti bằng chứng, ví dụ mặt hàng nào, lấy từ đâu... chứ tả mồm thế này có khác gì vu khống ;)
Hì, nhà em ngay cạnh vinmart và cách chợ đầu mối vài trăm m, nói thế để tự hiểu, chứ show bằng chứng lên đây lại đóng cửa tiệm à :D Ở mình đừng thần thánh hóa và tin tưởng tuyệt đối bất cứ thứ gì. Còn lại ai tin thì kệ người đó thôi chả ai cấm cụ nhở :D

Nắng nhạt

Xe điện
Vâng cụ nói chuẩn, có điều không hiểu bọn siêu thị ở Hà Nội nó có làm đúng quy trình cấp đông hay không? Thực phẩm đầu vào có đạt chuẩn tươi hay không? Khâu bày bán có đảm bảo hay không vv...mà sao chất lượng thực phẩm đông lạnh đến tay người tiêu dùng lại tệ đến thế? Em đã từng mua thịt bò, thịt lợn đông lạnh nhập khẩu mỹ, úc của người quen bán. Nhập từ kho đông lạnh bên đó, vận chuyển, lưu kho hải quan, lưu kho nhà phân phối... Một quá trình dài như thế mà chất lượng vẫn đảm bảo, ăn rất thơm ngon. Thế mà chả hiểu sao mua thịt bò đông lạnh trong siêu thị hôi thế. Em có thói quen 2 tuần đi chợ một lần nên em thường đi siêu thị không bao giờ muốn đi chợ truyền thống nhưng mà thực phẩm chất lượng kém không ăn nổi, đành phải quay về mua chợ truyền thống nếu không muốn nhịn đói. Em chỉ ước bọn siêu thị làm ăn đàng hoàng, đồ ngon chỉ cần bằng em bảo quản trong ngăn đá nhà em thì đắt mấy em cũng bỏ chợ truyền thống ngay. Chợ truyền thống nhếch nhác bẩn thỉu, mỗi lần đi qua hàng cá, mùi cá thiu giữa cái nóng 40 độ làm em muốn xỉu luôn

hiepnongdan1988

Xe buýt
mình quen ăn tươi nhưng bác em đi Tây về bảo ăn đồ đông lạnh mới chuẩn .