[Funland] Cho mượn xe để tập lái

Thành Thị 1

Xe điện
Có cụ nào giống em không ạ, khá là hay bị mượn xe để tập lái. Bạn bè có, anh chị em có. Cho mượn là một chuyện lại còn phải ngồi cạnh để chỉ này chỉ kia. Em làm gì cũng rất ngại phiền hà người khác. Mà sao mình cứ hay bị nhờ vả thế nhỉ. Các cụ cho em xin lời khuyên từ chối với ạ
Mợ dễ dãi...ý lộn, dễ tính quá, nên người ta mới tranh thủ!

bo kent

Xe tăng
Một hình thức chiếm dụng tài sản (xe) và thời gian (ngồi giám sát lái) của người khác.
Khi họ đã không biết ngại và nghĩ cho người khác thì tại sao mình lại phải ngại từ chối?

nemoulsa

Xe hơi
Thằng cùng cơ quan em vừa mượn xe, đi thế nào lùi vào móp cửa con xe Mẹc nhà người ta.
Chủ xe Mẹc bảo tao không sửa, xe tao hỏng là tao thay mới.
Căng.

công nông tàu

Xe container
Ai mượn thì nói luôn
Hôm trc có vụ mượn xe tập lái gây tai nạn giao thông khiến chủ xe bị liên đới nên từ giờ em không dám cho ai mượn xe đâu. Mất lòng trc hơn được lòng sau.

Nhimtiu

Xe container
Có cụ nào giống em không ạ, khá là hay bị mượn xe để tập lái. Bạn bè có, anh chị em có. Cho mượn là một chuyện lại còn phải ngồi cạnh để chỉ này chỉ kia. Em làm gì cũng rất ngại phiền hà người khác. Mà sao mình cứ hay bị nhờ vả thế nhỉ. Các cụ cho em xin lời khuyên từ chối với ạ
Theo em là k nên nếu cụ/mợ bận cv. Em nhà 2 em gái xe vứt không bảo em qua lấy đi còn khó vì em ngại đi 12km để lấy cái xe mà mình phải lái. Cần đi xe gì em bẩu họ mang tới nhà xong việc thì họ qua lấy. Hầu như em thích có lái để em còn làm lon bia chén rượu đc. Em k thích phiền người khác.

newboyvt

Xe tải
Người ta mượn mà mợ cho thì lần sau người ta cứ thế mượn tiếp thôi, mợ cứ từ chối 1-2 lần là xong ;)) . Ô tô là tài sản lớn, có giá trị nên về cơ bản người ta sẽ hiểu nếu không được cho mượn, còn ai mà tỏ thái độ thì thiết nghĩ mợ nên tránh xa luôn :))

bigman95

Xe điện
Bình thường không ai mượn xe để tập lái cả ! (liên quan đến pháp luật )Ngoài bạn gái ở cùng nhà hay F1,2.

Người ngoài thì cứ từ chối thôi không ai trách Cụ cả !

Kyson1

Xe điện
Từ chối một lần sẽ không bị mượn.
Cho mượn một lần sẽ bị mượn tiếp.
Không phải ai cũng có ý tứ đâu.
Nh ng còn bảo cho em mượn xe e còn ngại mượn.
Cụ giống Em.

Đi lại bi h, đến xe nhà còn lười lái. Đi xa trong ngày V1 toàn bảo: ông đặt xanh SM mà đi cho sạch sẽ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thuê xe thầy dạy phụ trợ cũng 300k 400k 500k 1 giờ đó, giờ xem như cụ cho mượn và cả công free hết ah? Chắc cụ vừa dễ tính vừa rảnh, nên họ cứ mượn thôi ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ phải lường tính huống chẳng may bị tai nạn, thì lúc đó cụ sẽ bị liên đới ntn nhé

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ giống Em.

Đi lại bi h, đến xe nhà còn lười lái. Đi xa trong ngày V1 toàn bảo: ông đặt xanh SM mà đi cho sạch sẽ.
Đi chơi thì e không ngại lái lắm vì ngồi trên xe sẽ không có cái cảm giác tận hưởng cung đường.
Ngồi sau dễ buồn ngủ lắm, nhìn ngắm tý là chán :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ phải lường tính huống chẳng may bị tai nạn, thì lúc đó cụ sẽ bị liên đới ntn nhé
Cái đó là điều không mong muốn, nói thật là khi mượn xe ai đó nếu phải mượn thì điều em ngại là mình không quen xe (Sử dụng các chức năng trong xe chứ không phải lái xe), vì xe mình mình quen với tiện ích mình đã thiết lập hay sử dụng trên xe của mình.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thằng cùng cơ quan em vừa mượn xe, đi thế nào lùi vào móp cửa con xe Mẹc nhà người ta.
Chủ xe Mẹc bảo tao không sửa, xe tao hỏng là tao thay mới.
Căng.
Mượn xe sang là căng đấy :))

tungLam.nwl

Xe tăng
Nguyên tắc ngồi trên ghế lái của mình thì phải có bằng. Nếu không có bằng thì mất lòng cũng xin miễn. Nếu có bằng nhưng lái yếu muốn bổ túc thì tùy độ thân thiết quan hệ và phải xác định trước nếu chẳng may va quệt đâm đụng mình chấp nhận được thì hãy làm.

catking113

Xe Cứu Trợ
Giao xe cho người chưa đủ đk điều khiển, nhỡ tai nạn hậu quả nghiêm trọng là chủ xe đi ăn cơm cân ngay đấy.

drchimnon

Xe tăng
Anh họ em năm 2010 đâm đầu và mít, em trai ruột thì năm 2015 làm bay 1 cái lốp. Hết ạ, với người thân nhất thì đơn giản. Với mối quan hệ bình thường thì e cũng hỏi han xem trình lái xe như thế nào abcd mới cho mượn (được 2 người). Giờ thì em cũng ko cho ai mượn nữa vì đơn giản là bạn bè, người thân có ô tô riêng hết rồi he he. Tương lai thì có ô con và bình rượu mơ nữa thôi.

vingraux

Xe tăng
Tùy quan hệ và tính người (người mượn, người đi mượn) chứ không thể khăng khăng nguyên tắc không đi mượn, không cho mượn.

Như bác thớt em hiểu câu chuyện là bị mượn xe để bổ túc tay lái, chứ còn người đi mượn chưa có bằng thì rõ là không được cho mượn vì làm thế là sai luật.

nhanchauchau

Xe tăng
Tập lái mà phang vào người thì phiền lắm luôn. Tập lái có 2 dạng, dạng chưa có bằng thì chủ xe ôm cho hết chứ ở đó mà cho với chả nhận. Đồng ý là cuộc sống là cho đi (đôi khi) cũng không cần nhận lại nhưng quan trọng là cho cái gì.
Ngày trước, chỗ em, ở những khu dân cứ mới, đường vắng, hay có xe nhà ra tập lái, phần nhiều là chưa có bằng. Và là miếng mồi béo bở cho xxx đi kiểm tra :D .
Tập lái, k có bằng, đâm chết người thì thôi, ông cho mượn cũng ăn cơm nhà nước để ngẫm sự cho và nhận. Nếu xông xênh cho, nhận thì xòe tờ xanh ra cho đi thuê xe mà tập.

Tony_Le

Xe container
Tùy quan hệ và tính người (người mượn, người đi mượn) chứ không thể khăng khăng nguyên tắc không đi mượn, không cho mượn.

Như bác thớt em hiểu câu chuyện là bị mượn xe để bổ túc tay lái, chứ còn người đi mượn chưa có bằng thì rõ là không được cho mượn vì làm thế là sai luật.
Quan hệ nào thì với lý do bổ túc tay lái cũng không cho mượn, nghĩ sao mà không thuê nhỉ? Mình chịu trách nhiệm trước vợ con mình đã là quá đáng lắm rồi, mà đối tượng này cũng nên thuê luôn cho nó gọn.

Vo_thuong

Xe điện
Cụ phải mô tả rõ "hoàn cảnh" thế nào chứ việc này thực sự là khó hiểu nếu ở các TP lớn như TP HCM hay HN (vì nó hơi vô lý cho cả ng mượn lẫn người cho mượn), còn nếu ở các tỉnh lẻ, đường sá rộng bao la, sân bãi thoải mái ... thì còn có thể hiểu được (nhưng cũng ko nên vì phạm luật).