Cho em hỏi về nước rửa kính lái!

thedang

Xe máy
Các bác cho em hỏi em có thể dùng nước suối lavie pha với dung dịch rửa mắt kính để làm nước rửa kính chứa trong khoang động cơ được ko ạ?Nếu được thì mình pha theo tỉ lệ bao nhiêu ạ?
Em thanks các bác nhiều!

raklei

Xe điện
không cần cụ ạ, nước rửa kính chỉ cần dùng nước máy + nước rửa bát (hoặc nước rửa kính) là cũng tỹ tã lắm rồi không cần phải lavie làm gì cho tốn kém.

Minh_Linh

Xe tải
Cụ hoang thế :102: Nhà em toàn dùng nước máy pha với tý nước rửa bát là xong :P

xe hoa

Xe buýt
Các cụ còn hoang hơn em. Em cứ pha vơi thìa ÔMÔ là "trắng gì mà sáng thế" ngay:21:

tuananhtun

Xe buýt
Các cụ đều quá hoang, việc nhỏ xíu thế này lập hẳn 1 thớt để tranh luận, phí tài nguyên server quá :P.

Primera

Xe tăng
Các bác cho em hỏi em có thể dùng nước suối lavie pha với dung dịch rửa mắt kính để làm nước rửa kính chứa trong khoang động cơ được ko ạ?Nếu được thì mình pha theo tỉ lệ bao nhiêu ạ?
Em thanks các bác nhiều!

Bác nên ra hiệu thuốc mua vài trăm ống nước cất loại để tiêm, pha với vài chục lọ nước vệ sinh kính áp tròng, thế nó mới tiệt trùng !!!

Còn không thì vào Metro mua lọ Sonax pha với nước lã, em mua 1 lọ dùng 2 năm chưa hết.

NguoiGia

Xe tăng
không cần cụ ạ, nước rửa kính chỉ cần dùng nước máy + nước rửa bát (hoặc nước rửa kính) là cũng tỹ tã lắm rồi không cần phải lavie làm gì cho tốn kém.
Mấy chú chỗ em tuyền thế. Phun lên xầu bọt, vui mắt tệ bác nhờ.

Đạt tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ, nhưng ứ phải rân chơi. :21:

MrZorro

Xe đạp
Hớ, ngon + rẻ thì em đồng ý, chứ bổ thì em nghĩ, chắc chỉ .. bổ củi. Các bác pha nước rửa bát hoặc xà phòng thì em xin mạn phép nêu ra mấy vấn đề nho nhỏ như sau, xin các bác bỏ ra vài phút tham khảo:

Riêng về xà phòng và nước rửa bát, em xin kính thưa các bác là mấy loại này độ kiềm hơi bị cao - nhằm mục đích làm sạch nhanh. Thế nhưng cái lợi của bọn này lại đang giết chết ẻm vợ 2 của các bác, khi nó làm lão hóa cao su trên cần gạt mưa. Ko thấy hậu quả ngay, nhưng theo thời gian, cái miếng cao su này nó cứng như đá. Hãy thử dùng lâu dài, và các bác sẽ hiểu tiếng kin kít, rin rít mỗi khi các bác gạt mưa. Chưa kể "quầng kính" sẽ xuất hiện khi các bác lấy cành củi - khi lão hóa, cái cần gạt mưa của các bác ko khác gì thanh củi (y) - để chà xát vào bề mặt kính lái.

Chưa kể khi dùng xà phòng làm nước rửa kính, các bác cứ thử test khô - tức là khi ko có mưa ấy. Xịt lên, gạt gạt, và 1 vầng xanh xanh đỏ đỏ hơi bị bắt mắt hiện ra trên mặt trước kính lái. Cái này là do xà phòng để lại, và cũng xin kính thưa các bác là lái xe đi đêm mà được mấy cái vầng xanh xanh đỏ đỏ ấy hỗ trợ thì cứ gọi là...... Lóa gì mà chói thế..

KO dùng xà phòng, ko dùng nước rửa bát - vậy thì dùng cái gì? Có điều kiện thì các bác dùng nước rửa kính ô tô CHUYÊN DỤNG, ko thì cứ nước tinh khiết mà chơi thôi. Uầy, lại nói thêm về nước tinh khiết!! Thưa các bác là nước máy ứ tinh khiết đâu nhé. Trong nước máy vẫn còn hơi bị nhiều tạp chất, mà hệ thống lọc ko thể khử hết được. Bằng chững rõ ràng nhất là khi các bác lọc nước máy ở nhà để dùng, hoặc các bác đun nước, sau 1 thời gian sẽ thấy dưới đáy siêu nước và cốc lọc có hơi bị nhiều cặn đóng. Toàn tạp chất rắn đấy các bác ạ. Mấy cái đấy, các bác dùng để pha nước rửa kính thì sớm muộn cũng sẽ gây đóng cặn dưới đáy bầu chứa trên xe, và gây nên hiện tượng tắc ống dẫn, làm hại mô tơ của máy bơm nước rửa kính. Chưa kể đám cặn đấy khi phun lên bề mặt kính lái, nó được càn gạt hỗ trợ để cào, cấu, cắn ... mặt kính lái của các bác ra sao....

Hì, đấy là 1 chút kinh nghiệm của em khi các bác dùng nước rửa kính để chăm sóc xe cho mình. Mấy cái các bác nói em đều ko đồng ý, thế thì giải pháp là gì? Nếu chỉ nói suông thì các bác mắng em chết, nên em cũng đề xuất 1 số giải pháp sau:

Thứ nhất, các bác hãy làm ơn để cái thói quen dùng xà phòng, nước rửa bát...... đối với em vợ 2 của mình cho vợ cả đi ạ. Các vị trí "nhạy cảm", và kể cả ko nhạy cảm trên chiếc xe của các bác nó ko ưa xà phòng đâu. Sơn, nội thất, kính lái.. đều bị xà phòng gây tác hại rất lớn đấy ạ. Chẳng thà các bác dùng nước lã, ko sạch bằng nhưng đỡ gây hại hơn! Còn nếu muốn sạch sẽ, an toàn, em tha thiết đề nghị các bác dùng nước rửa kính chuyên dụng. Hiện nay trên thị trường Việt Nam đã có khá nhiều các sản phẩm chuyên dụng, mà giá thành cũng ko quá lớn...

Thứ 2, dùng nước rửa kính chuyên dụng mà cần pha thêm nước, các bác đừng nên tin tưởng tuyệt đối vào nước máy. Tốt nhất là nên dùng nước tinh khiết, như LaVie hoặc nước cất để pha. Pha với nước máy, hay tệ hơn, nước giếng khoan, chỉ làm hại con xe của bác thôi. Mà đã pha thì các bác làm ơn pha cho đúng tỉ lệ nhà sản xuất khuyến cáo. Mua rồi mà xót tiền, khuyến cáo 3l nước mà các bác cứ đổ 4-5l cho sướng tay, kết quả thu lại chả được mấy. Hiệp hội bảo vệ người tiêu dùng Việt Nam - hình như sắp ra đời - cũng ko bảo hộ được việc các bác làm trái khuyến cáo của nhà sản xuất đâu.

Còn đơn giản hơn, các bác có thể dùng nước rửa kính chuyên dụng mang tên INOCY của bên Cty Nam Trường Thành cung cấp. Pha sẵn, tiện lợi, chất lượng ổn.

Hì, mà em cũng chia sẻ luôn, vào ngày sinh nhật lần thứ 3 của OF, bên cạnh những chương trình mà các bác đã biết cũng sẽ có 1 bất ngờ nho nhỏ chờ đợi các bác. Cái gì cũng có giá của nó, các bác ạ :69:

Chỉnh sửa cuối:

JetStar409

Xe đạp
Em thấy có 2 loại dùng để pha với nước dùng để rửa kính cực tốt là Sonax (Đức) và Automotive (hình như thế, em ko nhớ rõ tên lắm, nhưng Made in USA), Sonax là dung dịch đóng chai, giá khoảng 160k/ chai, mỗi lần em pha một nắp chai với đầy két nước của xe (đổ trực tiếp vào két nước rửa kính), còn Automotive (?) là loại viên, nhìn y như viên C sủi vậy, một tuýp có 6 viên giá 300k, mỗi viên dùng pha với 4 lít nước sạch.
Hai loại này dùng rất tốt, ko làm hỏng nhanh cao su gạt nước như xà phòng.
Em thấy là ai cũng nghĩ là đắt, ko cần thiết. Nhưng mà với 1 chai Sonax pha được rất nhiều lần (Em ko nhớ rõ là dung tích chai bao nhiêu), tính ra 8 tháng- 1 năm mới dùng hết 1 chai Sonax, như vậy thì chi phí này cũng là quá ít.
Theo em cứ 2 loại này mà dùng cho vợ 2. Còn Xà phòng OMO, nước rửa bát Sunlight mình dành cho vợ cả:)):)):))
(Mua Sonax đủ loại thì 51 Ngô Thì Nhậm, còn Automotive(?) thì ra rửa xe Song Long ở Lê Văn Lương).

cobac

Xe máy
Em hứng nước của điều hòa nhiệt độ, chờ cho hết lạnh rồi đổ vào bình nước rủa kính. Nước này rất tinh khiết các cụ nhở. Nước cất xa hoa quá, còn Lavie thì là nước khoáng nên có nhiều kim loại gây đóng cặn đấy các cụ ạ. Nước rủa bát và xà phòng đều có tính ăn mòn cao, gây ố sơn, mọt vỏ, chưa kể đến hiện tượng tán xạ ánh sáng, bảy sắc cầu vồng trên kính khi gặp ánh nắng hoặc ánh sáng đèn xe ngược chiều.

QuangBB

Xe tải
em có tí thắc mắc. Các cụ đều nói xà phòng không tốt cho cao su và kính lái, nhưng khi các cụ đi rửa xe bọn nó phun xà phòng kín xe thì sao nhỉ? mà cái vụ rửa xe là rất thường xuyên.

now_what

Xe điện
Em không pha nước lã với nước rửa bát,
mà em pha nước rửa bát với nước lã.:21::21::21:(b)(b)(b)

Primera

Xe tăng
Em hứng nước của điều hòa nhiệt độ, chờ cho hết lạnh rồi đổ vào bình nước rủa kính. Nước này rất tinh khiết các cụ nhở. ....

Nước ở điều hòa nhiệt độ ra thì phải gọi là cực bẩn nhé, vì trên dàn lạnh và đường ống điều hòa quá là bẩn, cộng với không khí chúng mình thở cũng bẩn ơi là bẩn nữa.

Ngày xưa mình cũng tưởng như bạn, lấy nước ở điều hòa đổ ắc quy, lợn lành thành lợn quay luôn.

MrZorro

Xe đạp
em có tí thắc mắc. Các cụ đều nói xà phòng không tốt cho cao su và kính lái, nhưng khi các cụ đi rửa xe bọn nó phun xà phòng kín xe thì sao nhỉ? mà cái vụ rửa xe là rất thường xuyên.
Nước làm sạch ô tô chuyên dụng cũng phải đảm bảo độ trung tính bác ạ. Bác đi rửa xe mà thấy bọn nó pha xà phòng thường,mang lên xịt vào xe của bác thì tôt hơn hết, bác đừng bao giờ quay lại đó nữa ^_^

Mấy bọn lôm côm dùng xà phòng, tiết kiệm đc tí chi phí nhưng rửa xe thì.. thôi rồi. Xà phòng, nước rửa bát, đến vợ cả còn chả tắm được nữa là vợ 2 :102:

daihatsuvn

Xe điện
Đổ nước muối sinh lý vào cho vợ 2 khỏi đau mắt cụ ợ :21::21::21:

Em toàn dùng chai Sonax rẻ hơn cái viên kia nhiều ... mà lại tốt. Một chai dùng nửa năm mới hêt :69::69: