[Funland] Cho em hỏi tí về va chạm giao thông ngoài đường.

tamtu34

Xe tải
Cụ chưa tính đến Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của người đi xe máy, đây là bảo hiểm bắt buộc và bảo vệ quyền lời cho người đi xe máy, xe chi trả cho những thiệt hại do người đi xe máy gây ra (nếu đúng họ gây ra thiệt hại)
Giả sử xe máy đi sai (ví dụ ngược chiều) thì bảo hiểm này không được áp dụng à cụ?

Cụ chưa tính đến Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của người đi xe máy, đây là bảo hiểm bắt buộc và bảo vệ quyền lời cho người đi xe máy, xe chi trả cho những thiệt hại do người đi xe máy gây ra (nếu đúng họ gây ra thiệt hại)
Cụ nói đúng rồi.
Món BHTNDS này em chưa va lần nào nên mù tịt. Cảm ơn cụ!

Demchinhhang.net

Xe container
Khu dân cư không biển báo thì nhìn nhau mà sống.

tamtu34

Xe tải
Như vậy chủ xe máy nếu lỡ va phải ô tô gây xước sơn, móp méo, sẽ được bảo hiểm chi trả tối đa 50 triệu.

Garrard_1967

Xe tải
E nghĩ nên bổ xung luật “Cấm dừng đỗ ô tô dưới lòng đường”, và thêm các hướng dẫn cụ thể tuỳ trường hợp.

duytrong

Xe lăn
Kể cả đường không được phép đỗ xe thì cụ vẫn phải đền cho xe ô tô, còn ô tô đõ sai thì sẽ bị phạt lỗi dừng đỗ nơi cấm nhé.

Diep1979

Xe container
Nếu không có biển cấm dừng đỗ thì xe máy đền cụ ạ.

Nó đứng im, đường thì to mà xe máy vẫn va vào nó được thì cháu nghĩ bác 2b đang mải ngắm gái

Nếu không có biển cấm dừng đỗ thì xe máy đền cụ ạ.

Nó đứng im, đường thì to mà xe máy vẫn va vào nó được thì cháu nghĩ bác 2b đang mải ngắm gái
Lúc đó trời đang có mưa lâm râm và em hơi buồn ngủ nên mời sảy ra cơ sự.

Diep1979

Xe container
Lúc đó trời đang có mưa lâm râm và em hơi buồn ngủ nên mời sảy ra cơ sự.
Vậy cháu nghĩ lỗi phần nhiều do cụ
Trao đổi thẳng thắn với chủ xe, tinh thần cầu thị chút chút. Xe họ có bảo hiểm thân vỏ thì có khi chỉ bắt tay và cười thôi cụ

tamtu34

Xe tải
Kể cả đường không được phép đỗ xe thì cụ vẫn phải đền cho xe ô tô, còn ô tô đõ sai thì sẽ bị phạt lỗi dừng đỗ nơi cấm nhé.
Thế xe máy phi vào cao tốc, ô tô đâm bị thương người xe máy, thì ô tô phải đền chi phí chữa trị cho người xe máy + chi phí sửa xe máy. Còn người xe máy nộp phạt vì đi vào cao tốc?

VCHDHN

Xe container
Bác giải thích em thấy càng rối hơn, đơn giản hiểu là tình huống uyến đường nội bộ khu dân cư, hẻm đại khái vậy, oto đậu đỗ sát tường nhà dân hết khoảng nửa chiều rộng lòng đường, xe máy đi bất cẩn không chú ý quẹt phải.
Đường rộng 5m, nó đã đỗ sát tường nhà dân sao còn chiếm nửa lòng đường sao;)

Moriarty

Xe container
Xin phép Ad, cho em hỏi gấp và nghiêm túc tí với, vd ở Thành phố, cụ thể là ở tuyến đường nội bộ khu phố, nội bộ khu dân cư, trước nhà mình, kiểu đại khái vậy.

Đường trải nhựa rộng 5m, không có biển báo giao thông nào, cũng không có kẻ vạch gì, cũng không có vỉa hè, vd có người đậu đỗ xe ôto vào sát lề đường, hết 1 nửa đường đó, mình đi xe máy không chú ý, lỡ quẹt vào xe người ta làm xước xe hay móp lủng 1 lỗ nhỏ, thì trường hợp này mình sai hoàn toàn và phải đền cho người ta hay bị người ta bắt đền phải không ạ ?

Hay là người ta đỗ ngoài đường như vậy cũng chưa hẳn đúng và mình có quyền cãi lại hay bắt bẻ lại nhỉ ? Hoặc giờ xin lỗi mong được bỏ qua, tình huống này nhờ các bác phân tích giúp em với :(:((

Hình vd tí cho sinh động:

ngay chuyện ko đặt biển cảnh báo trước/sau xe 5m thôi đã là sai rồi.

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
Thế xe máy phi vào cao tốc, ô tô đâm bị thương người xe máy, thì ô tô phải đền chi phí chữa trị cho người xe máy + chi phí sửa xe máy. Còn người xe máy nộp phạt vì đi vào cao tốc?
Thế cụ nghĩ nó đi vào đường cấm, mình đúng đường thì đâm vào cũng không phải đền á.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tốt nhất là thương lượng.
Ng ta đỗ xe đường vẫn đủ để đi mình đi làm xước xe họ là mình sai rồi.

6997

Xe container
Xin phép Ad, cho em hỏi gấp và nghiêm túc tí với, vd ở Thành phố, cụ thể là ở tuyến đường nội bộ khu phố, nội bộ khu dân cư, trước nhà mình, kiểu đại khái vậy.

Đường trải nhựa rộng 5m, không có biển báo giao thông nào, cũng không có kẻ vạch gì, cũng không có vỉa hè, vd có người đậu đỗ xe ôto vào sát lề đường, hết 1 nửa đường đó, mình đi xe máy không chú ý, lỡ quẹt vào xe người ta làm xước xe hay móp lủng 1 lỗ nhỏ, thì trường hợp này mình sai hoàn toàn và phải đền cho người ta hay bị người ta bắt đền phải không ạ ?

Hay là người ta đỗ ngoài đường như vậy cũng chưa hẳn đúng và mình có quyền cãi lại hay bắt bẻ lại nhỉ ? Hoặc giờ xin lỗi mong được bỏ qua, tình huống này nhờ các bác phân tích giúp em với :(:((

Hình vd tí cho sinh động:

Báo cáo các cụ mợ là đường này không được đỗ xe. Ông nào đỗ xe thế này là sai nhé!

Kể cả đường nội bộ, trường hợp chỉ va quẹt nhẹ thì họ chả sờ tới. Nhưng nhỡ có tai nạn gây c..hết người có liên quan tới việc đỗ xe thế này thì ông oto sai chắc!

Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định chi tiết về 11 vị trí mà người điều khiển phương tiện không được dừng, đỗ xe, kể cả không có biển cấm dừng cấm đỗ bao gồm:

1. Bên trái đường một chiều.
2. Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất.
3. Trên cầu, gầm cầu vượt.
4. Song song với một xe khác đang dừng, đỗ.
5. Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường.
6. Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau.
7. Nơi dừng của xe buýt.
8. Trước cổng và trong phạm vi 5m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức.
9. Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe.
10. Trong phạm vi an toàn của đường sắt.
11. Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

Trước em hay đỗ xe ở đường dưới chân đê Âu Cơ (trước đây) - xong có lần CA họ đi lùa, bắt 1 đống cả oto xe máy & phạt 1 lần vì lỗi này, nên em nhớ!

Lưu ý là phạt có biên bản nghiêm túc, đầy đủ chứ không phải nộp tiền cho qua cccm nhé - vì tiền quỹ thì vẫn góp đầy đủ :D :D!