[Funland] Cho em hỏi món cổ tức bằng cổ phiếu.

dvsabk

Xe tải
Số là Em mới tập tành món này, thấy cái app của TCBS nó có thông báo TPB chia cổ tức bằng 20% ngày 23/9, các cụ cho hỏi cái số cổ phiếu nhận thêm đó nó nằm ở đâu vậy, em cũng hiểu là số đó chưa đc giao dịch luôn nhưng ko biết có xem đc nó ở đâu ko. Mà các cụ có thấy cái app TCBS nó rối như canh hẹ không, không rõ các cụ chuyên nghiệp thì thế nào chứ em a ma tơ thấy nó rối vãi.
Cụ sang nhà Chứng hỏi mợ Just trùm cuối TPB là rõ ngay nhé :)

Ducanh28

Xe tăng
Em thích gọi là chuyển đổi hơn. Giống như một cái bánh gato to quá người ta ăn không hết nên xẻ nhỏ ra để bán cho dễ ấy cụ. :) Việc giảm này có phải là giảm giá trị của công ty đâu mà lo. Chỉ ghét những thứ phiền hà và thuế đi kèm theo nó thôi.
Thì bản chất nó là chia nhỏ mà, cổ tức là đánh lận con đen.

Ducanh28

Xe tăng
Cầm đống giấy trong tay ko biết ngày về bờ bác a
Giấy của cụ chất lượng thấp chứ giấy e chất lượng cao lắm, năm nào e cũng mong nhận thêm giấy vì DN luôn cố gắng chia cổ tức tiền tối thiểu 30%.
Nên càng nhiều giấy càng nhiều tiền mặt :)

duongqua

Xe container
trừ đang lỗ nhiều quá thì ko bán trước ngày GD ko hưởng quyền chứ danh mục CP đó đang bt hoặc lãi thì nên bán trước ngày GD ko hưởng quyền rồi chờ mua lại cũng được (giá thấp hơn), còn nếu trả cổ tức bằng tiền thì chờ sau ngày GD ko hưởng quyền thi bán chờ lấy tiền cổ tức :D

poiuy

Xe ba gác
Đoạn cụ nói tăng áp lực lãi trên vốn khi tăng vốn đấy.
Nó ko là vốn điều lệ thì là vốn gì??
Là vốn mà lấy làm căn cứ tính tỷ lệ cổ tức đấy chứ còn vốn gì. Chia thêm cổ phần thì sau này vẫn phải chia cổ tức tương ứng. Nếu tỷ lệ cổ tức vẫn phải giữ nguyên tức là phải làm ra thêm lợi nhuận mà trả. Ví dụ mỗi năm trả cổ tức 20%, tổng tiền trả là 200 tỷ. Giờ số cổ phần tăng thêm 10% thì phải trả 220 tỷ, lợi nhuận phải tăng thêm 20 tỷ là áp lực cho điều hành.

poiuy

Xe ba gác
trừ đang lỗ nhiều quá thì ko bán trước ngày GD ko hưởng quyền chứ danh mục CP đó đang bt hoặc lãi thì nên bán trước ngày GD ko hưởng quyền rồi chờ mua lại cũng được (giá thấp hơn), còn nếu trả cổ tức bằng tiền thì chờ sau ngày GD ko hưởng quyền thi bán chờ lấy tiền cổ tức :D
Thường ai cũng nghĩ thế nên giá nó đã tụt trước ngày chốt quyền rồi.

Ducanh28

Xe tăng
Là vốn mà lấy làm căn cứ tính tỷ lệ cổ tức đấy chứ còn vốn gì. Chia thêm cổ phần thì sau này vẫn phải chia cổ tức tương ứng. Nếu tỷ lệ cổ tức vẫn phải giữ nguyên tức là phải làm ra thêm lợi nhuận mà trả. Ví dụ mỗi năm trả cổ tức 20%, tổng tiền trả là 200 tỷ. Giờ số cổ phần tăng thêm 10% thì phải trả 220 tỷ, lợi nhuận phải tăng thêm 20 tỷ là áp lực cho điều hành.
Cái này cụ tự nghĩ ra à.
Ai bắt buộc phải giữ tỷ lệ trả cổ tức.

smallstar_2404

Xe hơi
Giấy của cụ chất lượng thấp chứ giấy e chất lượng cao lắm, năm nào e cũng mong nhận thêm giấy vì DN luôn cố gắng chia cổ tức tiền tối thiểu 30%.
Nên càng nhiều giấy càng nhiều tiền mặt :)
em ib hỏi cụ chút ạ