[Funland] Cho em hỏi món cổ tức bằng cổ phiếu.

hung2019

Xe hơi
chia 10% cổ tức = cổ phiếu nhưng không có nghĩa là giá cổ phiếu giảm đúng bằng tỉ lệ chia cổ tức.
em vừa xem thử thì giá đóng cửa ngày 20/9 là 18.1, giá tham chiếu ngày 23/9 (sau khi chia cổ tức) thì nó thành 15.3 cụ ạ, như vậy là giảm 15.44% đúng ko nhỉ, dù tỷ lệ cổ tức là 20%.
Mà em đang tìm hiểu món này, đọc mới thấy món chia ác ôn quá nhỉ :(

Ducanh28

Xe tăng
Em so sánh với trường hợp không chia CTCP chứ không so sánh với tiền cụ ơi.
Nếu không chia tách thưởng gì mà CP tốt thì một thời gian sau nó vẫn vọt lên bằng ấy, lại đỡ phải dính 5% thuế TNCN, lại chủ động trong việc mua bán không mất thời gian chờ đợi.

Em biết nhiều cụ thích cổ tức vì coi nó như dấu hiệu của một cổ phiếu tốt. Nhưng nếu cổ phiếu vốn có thông tin tốt thì không cần chia nó cũng sẽ tăng bằng đấy thôi ạ.
Đúng rồi.
Nhưng VN là thị trường đầu cơ.
Nên chia bé ra để thu hút F0
Đến bạn bè em, oánh lâu rồi mà bảo mua mấy con vài trăm k/ cp là ko, chơi con bé cho nó lên nhanh.
Đa số thích mua 10k cổ giá 10k chứ ko thích mua 1k cổ giá 100k, dù con 100k kia chỉ số nó đẹp hơn mọi mặt =))

Ducanh28

Xe tăng
Cái này không phải là lợi nhuận chưa chia, chưa chia thì bắt chia hết. Còn nằm ở quỹ đầu tư phát triển chẳng hạn là hay bắt tăng vốn đấy cụ ạ. Có phải ông nào cũng thích tăng vốn đâu, tăng vốn là phải tăng số lợi nhuận để bảo đảm tỷ lệ lợi nhuận trên vốn, thêm gánh nặng chứ báu gì? Cầm tiền thì gửi ăn lãi suất.
thường người ta quan tâm LN/ vốn chủ sỡ hữu chứ ko phải vốn điều lệ cụ ơi.
Các cty NN tăng vốn thường kèm với mở rộng hoặc bắt buộc tăng (NH cần tăng để đáp ứng basel).

Ducanh28

Xe tăng
em vừa xem thử thì giá đóng cửa ngày 20/9 là 18.1, giá tham chiếu ngày 23/9 (sau khi chia cổ tức) thì nó thành 15.3 cụ ạ, như vậy là giảm 15.44% đúng ko nhỉ, dù tỷ lệ cổ tức là 20%.
Mà em đang tìm hiểu món này, đọc mới thấy món chia ác ôn quá nhỉ :(
Vậy là lãi rồi còn gì cụ.
Sau ngày chia nó giảm 20% mà giờ giảm 15% thì là cp tăng rồi.
Mấy con bank chia là ngon đấy, ko phải sợ.
Điều kiện là cầm dài và nên chọn bank chia cả tiền lẫn giấy ( VD như ACB giá nó 25, hầu như năm nào nó cũng chia 10% tiền và 15% giấy, rồi giá nó lại lên 25). Như vậy mức lãi kép là 19%/ năm, khá cao, chỉ lo đến lúc to quá nó giảm tăng trưởng, EPS < 2500 đ thôi.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái này không phải là lợi nhuận chưa chia, chưa chia thì bắt chia hết. Còn nằm ở quỹ đầu tư phát triển chẳng hạn là hay bắt tăng vốn đấy cụ ạ. Có phải ông nào cũng thích tăng vốn đâu, tăng vốn là phải tăng số lợi nhuận để bảo đảm tỷ lệ lợi nhuận trên vốn, thêm gánh nặng chứ báu gì? Cầm tiền thì gửi ăn lãi suất.
cụ giải thích giúp em "tăng vốn từ quỹ đtpt" là như thế nào ah. Tăng vốn (điều lệ) là tăng số cổ phần. Cổ đông được tăng cổ phần trên cơ sở gì ah
Thường thì tăng vốn từ quỹ đtpt thì cổ đông lớn (nn) ép chuyển từ quỹ về lợi nhuận chưa chia rồi mới tăng vốn bằng cách chia cổ tức bằng cổ phần.

poiuy

Xe ba gác
cụ giải thích giúp em "tăng vốn từ quỹ đtpt" là như thế nào ah. Tăng vốn (điều lệ) là tăng số cổ phần. Cổ đông được tăng cổ phần trên cơ sở gì ah
Thường thì tăng vốn từ quỹ đtpt thì cổ đông lớn (nn) ép chuyển từ quỹ về lợi nhuận chưa chia rồi mới tăng vốn bằng cách chia cổ tức bằng cổ phần.
Cụ quá hiểu chuyên môn rồi còn phải hỏi. :)) Tóm lại là người ta ôm tiền mặt thấy sướng hơn là tăng thêm mớ cổ phiếu.

Ducanh28

Xe tăng
Tăng vốn hay chia giấy, xuất phát từ 2 nguồn:
1. LNST chưa phân phối
2. Quỹ đầu tư phát triển
VD 1 DN có số cp = 10 triệu cổ
LNSTCPP = 30 tỷ
QDTPT = 70 tỷ
Như vậy có thể chia cho mỗi cp 10k.
Lúc này ko chia, họ có thể tăng vốn 100%.
Sau đó QDTPT = 0, LNSTCPP = 0
100 tỷ kia chuyển về tài sản ngắn dài hạn.
Cđ chả được gì.
À số cổ tăng gấp đôi, giá giảm 2 lần.
Bán thì mất 50 xu/ cp
Mỗi năm mất 0,3 xu/ cp tiền duy trì.

tvu732

Xe buýt
sao tiền lại giảm đi 15% ah
Cụ hình dung thế này nhé.
Ban đầu tổng giá trị của công ty là 8 tỷ. Sau vài năm, công ty làm ăn có lãi 25%, tổng giá trị của công ty tăng lên thành 10 tỷ.

Công ty nghĩ rằng mình phải chia cổ tức chứ nếu không cổ động họ chả biết mình làm ăn lãi cơ. :)) Bèn quyết định chia cổ tức cổ phiếu. Vấn đề là cổ tức đấy không lấy từ trong không khí, không tự dưng in thêm được như Nhà nước in tiền, mà phải lấy từ khoản 10 tỷ kia. Đây là điểm quan trọng mà nhiều người không để ý ạ: cổ phiếu nó chỉ là một mảnh giấy đại diện cho một phần giá trị của công ty. Trên sổ sách, tổng giá trị của công ty là 10 tỷ. Vậy có bao nhiêu mảnh giấy được ném thêm ra thị trường thì giá trị của mỗi mảnh giấy phải bị giảm xuống, để làm sao cho tổng giá trị vẫn là 10 tỷ.

Đấy là lý do vì sao vào ngày giao dịch không hưởng quyền, số lượng và giá vốn cổ phiếu trong tài khoản chứng khoán TỰ ĐỘNG thay đổi. Đây là công ty chứng khoán tính sẵn cho mình để đảm bảo trên sổ sách, số CP của mình nhiều hơn, giá thấp hơn, và tổng giá trị mà mình đã mua vào không đổi. Không chỉ giá vốn mình mua mà giá hiện tại, giá những ngày trước, tóm lại là toàn bộ bảng giá, cũng được chuyển đổi theo.

Sau khi chia cổ tức rồi, người ta nghĩ là à công ty này làm ăn tốt, có lãi nên mới trả được cổ tức, người ta tin thế và chấp nhận mua tiếp, đợi giá trị của công ty tăng tiếp --> niềm tin mới đó khiến giá cổ phiếu tăng lên. Chứ cổ tức không trực tiếp làm giá tăng lên được cụ ạ.

poiuy

Xe ba gác
thường người ta quan tâm LN/ vốn chủ sỡ hữu chứ ko phải vốn điều lệ cụ ơi.
Các cty NN tăng vốn thường kèm với mở rộng hoặc bắt buộc tăng (NH cần tăng để đáp ứng basel).
Em có nói gì vốn điều lệ đâu nhỉ?

eterniti

Xì hơi lốp

MalipuX

Xe tải
Số là Em mới tập tành món này, thấy cái app của TCBS nó có thông báo TPB chia cổ tức bằng 20% ngày 23/9, các cụ cho hỏi cái số cổ phiếu nhận thêm đó nó nằm ở đâu vậy, em cũng hiểu là số đó chưa đc giao dịch luôn nhưng ko biết có xem đc nó ở đâu ko. Mà các cụ có thấy cái app TCBS nó rối như canh hẹ không, không rõ các cụ chuyên nghiệp thì thế nào chứ em a ma tơ thấy nó rối vãi.
Apps của TCBS là dễ dùng và trực quan nhất rồi mà cụ còn chê nữa thì thua...
Cụ mà dùng apps của VPS thì còn lòe loẹt khó dùng nữa, nhiều khi muốn dập máy luôný chứ :))

eterniti

Xì hơi lốp

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ hình dung thế này nhé.
Ban đầu tổng giá trị của công ty là 8 tỷ. Sau vài năm, công ty làm ăn có lãi 25%, tổng giá trị của công ty tăng lên thành 10 tỷ.

Công ty nghĩ rằng mình phải chia cổ tức chứ nếu không cổ động họ chả biết mình làm ăn lãi cơ. :)) Bèn quyết định chia cổ tức cổ phiếu. Vấn đề là cổ tức đấy không lấy từ trong không khí, không tự dưng in thêm được như Nhà nước in tiền, mà phải lấy từ khoản 10 tỷ kia. Đây là điểm quan trọng mà nhiều người không để ý ạ: cổ phiếu nó chỉ là một mảnh giấy đại diện cho một phần giá trị của công ty. Trên sổ sách, tổng giá trị của công ty là 10 tỷ. Vậy có bao nhiêu mảnh giấy được ném thêm ra thị trường thì giá trị của mỗi mảnh giấy phải bị giảm xuống, để làm sao cho tổng giá trị vẫn là 10 tỷ.

Đấy là lý do vì sao vào ngày giao dịch không hưởng quyền, số lượng và giá vốn cổ phiếu trong tài khoản chứng khoán TỰ ĐỘNG thay đổi. Đây là công ty chứng khoán tính sẵn cho mình để đảm bảo trên sổ sách, số CP của mình nhiều hơn, giá thấp hơn, và tổng giá trị mà mình đã mua vào không đổi. Không chỉ giá vốn mình mua mà giá hiện tại, giá những ngày trước, tóm lại là toàn bộ bảng giá, cũng được chuyển đổi theo.

Sau khi chia cổ tức rồi, người ta nghĩ là à công ty này làm ăn tốt, có lãi nên mới trả được cổ tức, người ta tin thế và chấp nhận mua tiếp, đợi giá trị của công ty tăng tiếp --> niềm tin mới đó khiến giá cổ phiếu tăng lên. Chứ cổ tức không trực tiếp làm giá tăng lên được cụ ạ.
Tài thật.
Thị trường chứng khoán nhà mình giá tăng vì những lý do ất ơ nhưng giá giảm do chia cổ tức bằng cổ phiếu!!!!!

maimaubinhyen

Xe tải
Cái này nhiều khi không phải là ý muốn của doanh nghiệp mà luật nó bắt phải phát hành thêm cổ phiếu để chia cho cổ đông khi vốn bằng tiền của cty tăng cao. Thường các cty có vốn NN hay bị ép làm cái này.
Luật nào bắt hả cụ, DN ko có tiền thì phải chia giấy thôi cụ ơi

Entropy

Xe tăng
Tài thật.
Thị trường chứng khoán nhà mình giá tăng vì những lý do ất ơ nhưng giá giảm do chia cổ tức bằng cổ phiếu!!!!!
Đâu riêng mình cụ ơi, thằng nào chia cổ cũng thế cả. Chia cổ khi vào úp chén thì lợi đủ đường.

tvu732

Xe buýt
Tài thật.
Em thích gọi là chuyển đổi hơn. Giống như một cái bánh gato to quá người ta ăn không hết nên xẻ nhỏ ra để bán cho dễ ấy cụ. :) Việc giảm này có phải là giảm giá trị của công ty đâu mà lo. Chỉ ghét những thứ phiền hà và thuế đi kèm theo nó thôi.

smallstar_2404

Xe hơi
Tăng vốn hay chia giấy, xuất phát từ 2 nguồn:
1. LNST chưa phân phối
2. Quỹ đầu tư phát triển
VD 1 DN có số cp = 10 triệu cổ
LNSTCPP = 30 tỷ
QDTPT = 70 tỷ
Như vậy có thể chia cho mỗi cp 10k.
Lúc này ko chia, họ có thể tăng vốn 100%.
Sau đó QDTPT = 0, LNSTCPP = 0
100 tỷ kia chuyển về tài sản ngắn dài hạn.
Cđ chả được gì.
À số cổ tăng gấp đôi, giá giảm 2 lần.
Bán thì mất 50 xu/ cp
Mỗi năm mất 0,3 xu/ cp tiền duy trì.
Cầm đống giấy trong tay ko biết ngày về bờ bác a