[Funland] Cho em hỏi món cổ tức bằng cổ phiếu.

hung2019

Xe hơi
Số là Em mới tập tành món này, thấy cái app của TCBS nó có thông báo TPB chia cổ tức bằng 20% ngày 23/9, các cụ cho hỏi cái số cổ phiếu nhận thêm đó nó nằm ở đâu vậy, em cũng hiểu là số đó chưa đc giao dịch luôn nhưng ko biết có xem đc nó ở đâu ko. Mà các cụ có thấy cái app TCBS nó rối như canh hẹ không, không rõ các cụ chuyên nghiệp thì thế nào chứ em a ma tơ thấy nó rối vãi.

firstXpan

Xe buýt
Theo kinh nghiệm ít ỏi của em thì số cổ phiếu đó nó cứ ghi có cho cụ vào tài khoản thôi ạ(tất nhiên chưa được giao dịch), tùy từng app mà cụ có thể xem được cụ đang có bao nhiêu cổ phiếu chưa về tài khoản.
Sau khoảng 1 vài tuần, các công ty và thị trường tính toán xong xuôi nó sẽ về tài khoản cho cụ dùng ạ.
Nếu là em thì em sẽ mua những cổ phiếu có cổ tức bằng tiền mặt hay hơn, chứ cổ tức bằng cổ phiếu ko khác gì bắt buộc mình phải mua thêm cổ phiếu đó.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhắc tcbs em mới nhớ ra lâu lắm không đăng nhập , em còn 1000cp của ros thì phải =))

phuongmit

Xe cút kít
Vào app- tài sản - cổ phiếu, ấn vào cổ cần xem trong tài sản và sẽ nhìn thấy nó nằm ở mục quyền chờ

tvu732

Xe buýt
Số là Em mới tập tành món này, thấy cái app của TCBS nó có thông báo TPB chia cổ tức bằng 20% ngày 23/9, các cụ cho hỏi cái số cổ phiếu nhận thêm đó nó nằm ở đâu vậy, em cũng hiểu là số đó chưa đc giao dịch luôn nhưng ko biết có xem đc nó ở đâu ko. Mà các cụ có thấy cái app TCBS nó rối như canh hẹ không, không rõ các cụ chuyên nghiệp thì thế nào chứ em a ma tơ thấy nó rối vãi.
- Vào ngày giao dịch không hưởng quyền thì số cổ phiếu thêm và mức giá giảm đã được ghi nhận trong danh mục của cụ rồi. Ví dụ trước đây cụ đang nắm 1000 TPB giá 10 đồng/cổ, thì danh mục được điều chỉnh sẽ ghi là cụ có 1200 TPB giá 8.333 đồng/cổ.
- Tuy nhiên 200 CTCP đó chưa về chính thức, nên nếu cụ muốn bán ngay thì chỉ bán được 1000.
- Nó thuộc dạng "quyền chờ về". Em không rõ TCBS nhưng ở mấy app khác thì nó nằm loanh quanh đâu đó trong mục Tài sản, thuộc phần "Quyền". Như bên VnDirect thì còn gửi email báo nữa.
- Nếu sau này cụ bán TPB, thì phần 200 CTCP sẽ phải chịu thêm thuế TNCN cho cổ tức, giống như cổ tức tiền vậy đó.

DuongHL

Xe container
Nói chung chơi chuyên nghiệp thì cứ sắp đến ngày chốt quyền là té, chả dại gì ngồi chờ đợi cả.

Thành Thị 1

Xe điện
Theo kinh nghiệm ít ỏi của em thì số cổ phiếu đó nó cứ ghi có cho cụ vào tài khoản thôi ạ(tất nhiên chưa được giao dịch), tùy từng app mà cụ có thể xem được cụ đang có bao nhiêu cổ phiếu chưa về tài khoản.
Sau khoảng 1 vài tuần, các công ty và thị trường tính toán xong xuôi nó sẽ về tài khoản cho cụ dùng ạ.
Nếu là em thì em sẽ mua những cổ phiếu có cổ tức bằng tiền mặt hay hơn, chứ cổ tức bằng cổ phiếu ko khác gì bắt buộc mình phải mua thêm cổ phiếu đó.
ko phải tuần đâu, tính theo tháng cụ nhé.
còn thì sau ngày giao dịch ko hưởng quyền, tức là ngày chốt quyền, thì số lượng cổ phiếu cụ sở hữu sẽ tăng lên bằng số đã mua coojgn với phần cổ tức bằng cp, tuy nhiên số lượng khả dụng thì chỉ là số đã mua thôi, sau tầm khoảng hơn 1 tháng thì cp mới về tới tk, nó phụ thuộc vào ubck, sở giao dịch. Đọc thông báo để nắm rõ cụ nhẽ, nó ko có j fix cả đâu.